[Thảo Luận]Shogun 2 Total war - Version 3

Thảo luận trong 'Total War' bắt đầu bởi Kronpas1997, 17/3/11.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. black_cravenA

black_cravenA T.E.T.Я.I.S

ok thanks bác nhiu`.........................................................

2. Tiger-tank

Tiger-tank シェンムー Ryo Hazuki

ko có ai nghịch ngợm chỉnh sửa game à , làm box mod Shogun 2 luôn cho vui . đang muốn chỉnh để recruit onna bushi unlimitted mà ko được , cho 1 stack toàn con gái đi bem nhau mới zui ;;)

3. Nakalot

Nakalot The Warrior of Light Lão Làng GVN

làm mod có dễ ko ... chỉ t với ;))

chơi màn leng sao t cứ bi chết tướng là sao nhỉ ... load lại thì ko đc ... bỏ công ra chơi cuối cùng chỉ thua có 1 trận mà bể :|
    có khi nào mình bị dồn đến cùng thì cột fame giảm và ko bị RD nữa ko nhỉ ... ai thử chưa =))

4. Binh Yuna

Binh Yuna T.E.T.Я.I.S

Cho em hỏi làm sao tăng chỉ số loyalty của General với! toàn thằng 4-5 sao rồi làm phản là sao nhỉ???

5. darkwolf

darkwolf Dragon Quest

^
    tướng lv cao hơn daimyo thì làm phản

6. Hiroshii

Hiroshii Donkey Kong

Thua trận thì chết tướng là đúng rồi mà bạn :)) đời nó thế rồi. Cố sao cho ko bị rơi vào hoàn cảnh ấy chứ.
    Realm divide thì một khi trigger rồi thì ko liên quan gì đến fame nữa nhé, nên điểm nó vẫn cứ trừ theo turn thôi :)
    Có bài bác Kronpas hồi trước viết rồi ấy bạn :) Loyalty có khá nhiều yếu tố tác động, nhưng quan trọng nhất là rank với honour của Daimyo. Nên cố gắng bao giờ cũng giữ Daimyo rank cao hơn tướng và Honour 6 là ok, ko phải lo nghĩ gì cả (chúa hùng mạnh thì thằng nào giám phản?). Sau có thêm Heir nữa thì luyện thêm cả anh này, đề phòng Daimyo chết thì tướng cũng phản hết (hợp lý còn gì? có ai muốn theo kẻ yếu bao giờ? :)))
    Thêm 1 số cách khác là:
    cho tướng ấy giữ 1 vị trí comissioner, vừa được bonus vừa cộng 1 loyalty, gả con gái, hoặc nhận làm con nuôi cũng +1
    cho tướng ấy cầm quân lâu năm cũng được trait devoted +1 loyalty, hoặc nâng cấp skill cho tướng theo nhánh poet (bên trái)
    nâng cấp art nhánh Noh (bên Chi) cũng tăng loyalty cho tất cả các tướng...

Lúc nguy cấp thì có 1 cách chống phản là cho metsuke cấp cao đi cùng với thằng tướng ấy để giám sát (overseeing army) cũng giữ được loyalty

7. aragon0510

aragon0510 SPARTAN John-117

loyal thì nâng đường bushido arts cho tướng, sẽ có cái skill +loyal (honor)
    rồi thì cho nó 1 công tác nào đấy, honor của Daimyo cao. Hồi đầu chơi ít để ý honor Daimyo, toàn làm mấy cái như đánh úp đồng minh, hù dọa, phá hiệp ước nên bị giảm honor => tướng giảm loyal

8. thehiep2102

thehiep2102 Mr & Ms Pac-Man

Thấy có nhiều bác nói lúc đánh giết chết quá nhiều, viện binh nó vào nhưng tụ lại ở map bản đồ, phải ra dụ nó mới vào, nói là bug. Theo mình nghĩ ko phải vậy đâu. Giả sử thế này, khi nó chết quá nhiều, tức là viện binh vào quá nhiều trong một khoảng tg xác định. Tức là AI đc lập trình bik rằng player quá mạnh. Nó cần phải tụ quân vào một chỗ với số lượng lớn nhằm bảo vệ lẫn nhau, ko chết lẻ tẻ vì viện binh vào lẻ tẻ. Đây là một điểm hay của AI đó chứ. Giống với thực tế thôi. Nếu bik địch qua mạnh. Ta đâu dám đưa từng tốp, từng tốp viện binh vào lò xay thịt? Như vậy AI khá hợp lí.
    Chắc có lẽ mấy bác say máu chém giết, thấy nó ko đưa thêm thịt vào xay, nên cú nên bực mình bảo nó là bug :)). Riêng mình thấy đó là một điểm khiến S2 mang chiến thuật rất cao.

9. vietanh797

vietanh797 †A Faithful Knight† Moderator Lão Làng GVN

bug đấy bố tướng
    không tin thì thử dùng cung focus bay từng đội lính địch 1 xem
    kiểu gì cũng thấy bọn kia đứng như lợn 1 lũ ở chỗ vào map

10. DNK90

DNK90 Legend of Zelda

vâng nếu nó tập trung và sắp xếp có đội hình thì đó là AI thông minh. Đằng này mười mấy đạo tập trung tại đúng 1 điểm chả có đội hình gì ráo, hok bug thì là gì đây :)). Chưa kể là nó công thành mình, hết thời gian thì nó cũng thua.
    p/s: mà có ai thử dùng pháo bắn vào chỗ nó tụ lại chưa nhỉ =)). Tui chưa chơi pháo nên hok bít :))

11. StBenny

StBenny Mr & Ms Pac-Man

Mod ác bá quá :)) ... nên nhẹ nhàng hữu nghị dựa tên tinh thần đoàn kết chứ :))
    Đôi khi còn có 1 nhóm quân thơ thẩn dạo quanh bảo đồ khảo sát địa hình, khoáng sản địa chất nữa bác Mod ạ =))

Đó là bug bạn ạ :) ko làm gì thì nó cứ đứng lỳ ở đó đến hết thời gian thôi :)).
    Nếu bạn cho 1 đám yari đứng ngoài thành + với tướng bạn chạy lại gần phía nó thì nó sẽ tự chạy theo tướng bạn về ổ phục kích của Yari thôi =))

12. 6s_nghia

6s_nghia T.E.T.Я.I.S

cái vụ rank + loyalty của e hơi điên. Tương lvl6 max rồi, mình luyện cho thằng heir cũng max nốt (nhỡ daimyo chết thì thằng sau ko sợ rank thấp) thì vài lượt nó lại đòi seppuku con heir, nản vũ cả hà, tướng lvl luyện ko dễ mà để lại thì honour của daimyo lại xuống tịt biết sao

13. DNK90

DNK90 Legend of Zelda

có 1 cách giải quyết cực kì đơn giản và phù hợp với tình hình của ông hiện nay đó là... cho Daimyo của ông đi chết đi :))

14. bintao

bintao T.E.T.Я.I.S

Rất chính xác và cũng giống như ý mình.Nhiều khi rất ghét viện binh nó vô từng thằng rồi cho bọn AI nó thịt.Toàn phải cụm lại chỗ nào kín kín mới phản công được

15. StBenny

StBenny Mr & Ms Pac-Man

Nói chung là nên giới hạn cầm chừng các tướng(phong tướng mỗi lần chỉ tốn -1000 thôi)... ko cho các tướng nào ko phải Daimyo chính đánh trận quá nhiều nhằm ko cho nó tăng loyal vượt mặt chủ.
    Mình thì các con tướng nào sao cao hoặc có khả năng phản thì toàn cho giữ thành ở các vùng vừa chiếm đóng còn lại toàn để daimyo + 2 3 đạo quân ko tướng đi kèm phía sau :) (cho metsuke đi cùng Daimyo càng tốt đỡ bị ám sát...)
    Nói chung ý kiến cá nhân mình là như thế :)

---------- Post added at 23:24 ---------- Previous post was at 23:22 ----------

Hoặc có 1 cách khác là dàn quân ở gần lối vào của quân tiếp viện của mình ... Mình thương làm thế... Cho dù đôi lúc có hơi bất lợi về địa hình, nhưng ko sao máy vẫn chỉ là máy :)

16. Hiroshii

Hiroshii Donkey Kong

Cũng là một cách :)) co-up đi. Cho Daimyo lên tàu rồi đánh chìm tàu là xong lol
    Bình thường thì cũng ko nên luyện Heir ác thế làm gì, 4* là được rồi (nhất là Daimyo lúc tăng skill có retainer riêng, nhưng mà nếu lấy hết khi còn là Heir thì giống tướng, nên ko thể lấy retainer xịn nữa)
    Cách nguy cấp là load lại trước ấy vài turn đi, cho 2 con metsuke cao cấp ra kèm heir --> đi cùng đến lúc daimyo chết thì thôi, coi như thái tử có cố vấn học tập :)) lại chống được ám sát

17. thehiep2102

Tôi đã thử vài map, tôi chỉ thấy nếu mang một đội đến dử nó, nó sẽ kéo tất cả số quân tại đó đánh mình. vì nó ko có sự lựa chọn.
    Hơn nữa, mod này. Nếu muốn thuyết phục ng nào đó, thiết nghĩ nên dùng lời lẽ nhẹ nhàng, Chú trọng vào hiệu quả hơn là cảm xúc của mình.
    Thân

18. Kronpas1997

Kronpas1997 Baldur's Gate Lão Làng GVN

Vì đơn giản nó là bug thật chứ sao. Chơi từ shogun 1 đến giờ, còn lạ lùng gì mấy cái lỗi ngơ ngẩn của CA nữa.

19. thehiep2102

hết thời gian, nó thua, tất nhiên nhưng ko mất toàn bộ đám quân tiếp viện đấy. Turn sau, đảm bảo đám ấy sẽ chạy thôi. Hơn là để cho bác luộc hết tụi nó? và rõ ràng là, khi tôi công thành nhé, tôi dắt khoảng 5 unit đến luộc đám ấy. Giết toàn bộ nhưng quân số của 5 unit ấy mất gần hết. Đấy là ý đồ của CA. Mang tính chân thật vào game hơn.

20. Hiroshii

Hiroshii Donkey Kong

Đây là chủ đề được bàn toán loạn ở trên Totalwarforum rồi, và mọi người đều đồng ý đây là bug, trong khi CA chưa đưa ra bất kỳ ý kiến nào.
    Tính chân thật mà bạn nói đến là không có thực, khi mà:
    1. Khi bạn thủ thành, sẽ có trường hợp bạn có 1 stack hay ít hơn ở trong thành và AI có 3 full stack đánh bạn thay vì vây thành. Bạn đánh rout 1 stack và chết 1/3 hay 1/4 quân chủ yếu do cung địch, cung của bạn cũng bắn hết nửa hoặc gần hết tên. Vậy tại sao AI với 2 full stack lại ko dám đánh đám quân què quặt của bạn?
    2. Như bác VA nói ấy, bạn thử mang cung ra đứng xa mà focus fire từng đạo của địch xem nó có lên đánh bạn ko? hay phải đợi bạn đem quân đến gần sát mới activate được? Nếu là bạn thì bạn có ngồi im một chỗ để bị bắn không? ^^
    3. Khi bạn công thành, nếu địch tính cả trong thành và tiếp viện ngoài thành cộng lại đông gấp đôi hay thậm chí gấp 3 bạn, thì tại sao lại không đánh bạn mà ngang nhiên để bạn dùng cung bắn chết hết quân trong thành rồi vào chiếm thành?

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.