[Thảo Luận]Total War : Shogun 2 [KHÔNG XIN + hỏi đáp liên quan crack]

Thảo luận trong 'Total War' bắt đầu bởi Yoshiki, 29/3/11.

1. Kronpas1997

Kronpas1997 Baldur's Gate Lão Làng GVN

[spoil]
    [/spoil]

Cái guide ai buồn quan tâm đồng chí đọc hay không làm quái gì, nó vốn là guide ngắn để giải thích chức năng của game cho người mới tập chơi & để tớ có cái lôi ra quick reference khi có người hỏi mấy câu lặp đi lặp lại. Ngắn gọn là một dạng faq cho newbie, nên xác định là người nào đã chơi TW từ trước sẽ không cần đọc nó/ko giúp được nhiều. Nhưng đồng chí lại tưởng người ta đề cập đến "cái guide đấy đấy" là nhằm chê bai mình nên mới nói kiểu phòng thủ chống chế + tìm cách chứng minh mình không đọc nó, tự học tự chơi. Đến khổ, nào đã ai đề cập mà tự suy diễn vậy =))

Chữ tiền bối tớ ko dám tranh với đồng chí là tớ nói thật chứ ko đùa. Vì đồng chí máu hơn thua quá :\ Máu ăn thua đủ, so kè cân đong đến từng chữ một toát ra trên từng post. Người ta gọi tớ "tiền bối" vì tớ là người lập box totalwar này theo nghĩa đen, lão cũng là từ thân mật, vậy mà cũng tị nạnh. Đến khổ =)

2. jokkoo

jokkoo Mr & Ms Pac-Man

Bạn nói sai lại thêm sai.

Mình là người bắt đầu trước hay là bạn.Mình ít khi lên diễn đàn, gần đây mình mới post vài bài không ảnh hưởng và liên quan đến đồng chí mà đã bị đồng chí chụp mũ trước rồi, phán về mình là "Thích được khen, tự sướng, rồi bây giờ là máu hơn hơn thua cao, rồi thì tị nạnh". Đồng chí thử nói mình đã nói những gì chạm đến đồng chí bao giờ chưa. Tại sao bạn cứ liên tục chê bai mình vậy. Chẳng lẽ vì đồng chí là người lập ra box total war thì có thể tùy tiện bình luận và chụp mũ người khác như vậy sao trong khi mình chưa một lần phán đồng chí lấy một câu.

Mình chưa đọc cái guide đó thì bảo chưa đọc chứ sao cần gì phải nói những lời chứng minh vô nghĩa. Còn về chữ "tiền bối", mình đã đề cập bên trên là gamers thích chơi game để họ có thể tự tìm tòi và khám phá cho riêng bản thân họ (bạn không phải cũng vậy sao?) nên không phân biệt tiền bối hay hậu bối rồi mà. Nên nhớ, mình chưa một lần đề cập bản thân là tiền bối bao giờ, chữ "tiền bối" đó chỉ liên quan đến bạn thôi do bạn tuanbanh đề cập trong thread của bạn ấy. bạn lại chụp mũ rằng mình thích làm tiền bối rồi nhường xéo vậy sao?

Bạn đã hiểu lầm là mình giải thích chứng minh cho việc đọc hay không đọc cái guide đó. Việc đó thật sự không quan trọng với mình, vì mình không liên quan gì cái guide đó, nếu đã đọc rồi thì bảo là đọc thôi, sợ gì mà không nhận. Ngược lại, đồng chí là người post cái guide đó lên, vậy mình muốn hỏi cái guide đó có phải hoàn toàn do một mình bạn nghĩ và biên soạn ra không mà bạn liên tục mấy post tị nạnh với mình cũng vì nó như vậy.

Cuối cùng, mình ít khi lên diễn đàn, có những từ các bạn thân mật dùng với nhau, mình không biết thì hỏi, sao lại một lần nữa phán về mình "tị nạnh, máu ăn thua đủ, so kè cân đong đến từng chữ một". Mình đã 23, gần 24 tuổi rồi chứ có phải con nít đâu mà cần bạn phê phán và dạy đời.

Chỉnh sửa cuối: 27/8/13
  3. Kronpas1997

Kronpas1997 Baldur's Gate Lão Làng GVN

Ầy, post nó vẫn sờ sờ ra đấy, tớ không cải biên chữ nào đâu. Nhận xét của tớ tin là không sai, ai đọc post đồng chí đều thấy toát lên vậy cả :> Tất nhiên là trong khi tự ái thì đồng chí chắc chắn không thừa nhận, lại mất công post bài dài dài và tớ mất công reply nên gác lại đây đi. Cũng là cái tật tớ thích đâm chọt ko bỏ được, hehe.

Peace. Lúc nào Rome 2 ra nhớ tham gia thread nhé.

Btw, đừng hỏi tuổi ở đây. Tớ đã không bưng tuổi ra so đo thì đồng chí cũng đừng bưng ra làm gì :">

4. jokkoo

jokkoo Mr & Ms Pac-Man

Mình thừa nhận là bạn cũng có vài phần đúng về mình mà bản thân mình không thể phủ nhận được. Nhưng mình tin rằng mình và bạn cũng có vài điểm tương đồng giống nhau nên mới có chuyện lời qua tiếng lại như vậy.

Mình dự tính sẽ mua Rome 2 pre order chiều nay ở Hungwar nên mình chắc chắn sẽ tham gia. Nhưng bản thân mình thật sự rất sợ những chuyên cãi nhau xích mích như vậy nên những lần tới post bài, mình sẽ cẩn thận hơn để tránh gây hiểu lầm.

Btw, Có gì không phải thì cho mình xin lỗi nhé. Rất vui được biết về bạn@@@

5. TuDragon76

TuDragon76 Samus Aran the Bounty Hunter

Tuổi lão ấy thì mình không biết. Nhưng mình thì 37 tuổi rồi :4cool_doubt:

6. tieulyquang

tieulyquang Samus Aran the Bounty Hunter Lão Làng GVN

Box total war cũng có mấy lão làng 3x
    bên box fallout có cả già làng 6x
    game không hạn chế độ tuổi, tham gia bàn luận sôi nổi càng đông càng vui, đừng hiểu lầm làm war lại mất cái vui
    Rome 2 ra box lại tràn ngập người chơi, tuy không bằng Diablo 3 năm ngoái nhưng cũng đáng kể :9cool_haha:

7. choidep123

choidep123 Fire in the hole!

Cho hỏi 3x là những lão nào vậy.Bằng tuổi ông mình mà biết chơi game là hơi hiếm đó nka :)):)):))

8. TuDragon76

1 lão nè :4cool_doubt:

Mà 3x làm gì có cháu nội nhỉ ? :4cool_doubt:

9. choidep123

3x hay là U30 zậy :4cool_doubt:

10. TuDragon76

1976 đến nay thì bao nhiêu tuổi ? :4cool_doubt:

11. choidep123

Thế thì phải gọi là 7x chứ.Không lẽ mấy bọn 9x trên 90 tuổi hết rồi :4cool_confuse:

12. jokkoo

jokkoo Mr & Ms Pac-Man

Ngày mới lại bắt đầu, chỉ còn vài ngày thôi, Rome 2 sẽ chính thức cho download. Và chúng ta sẽ có cơ hội được thưởng thức siêu phẩm này cùng với những cải tiến đáng kể so với Shogun 2. Vì vậy, mình muốn post thêm vài bài cho thread Shogun 2 trước khi đi vào dĩ vãng.

Hôm trước mình có post file save IKKo Ikki turn 40 kèm theo những khó khăn làm mình đau đầu. May thay, nhờ có một số bạn nhiệt tình chia sẽ và giúp đỡ, mình đã vượt qua được turn đó và thành công mỹ mãn ở những turn tiếp theo.

Cụ thể, mình đã chơi được đến turn thứ 71, gần thêm được 40 turn. Ở turn thứ 71 này, tình hình xã hội và kinh tế cuả Ikko Ikki clan đã đi vào giai đoạn "Hưng Thịnh". Mình đã có 16 provinces, có tiềm năng chiếm thêm vài thành của Satomi chiếm phần lớn đất của vùng Kanto giàu có là một vùng đất chiến lược tạo điều kiện cho nhà Kamkura thành shogun trong phiên bản Rise of the Samurai.

Lãnh thổ của Ikko Ikki hiện gồm có toàn bộ Tohoku và Hokuriku, 1 phần của lãnh thổ Kanto và Koshin'etsu. Lãng thổ giáp với 2 nhà là Hattory (allied) và Satomi (at war). Mình còn war với các clan khác như Mori, CHokosabe, và Ito nhưng do hattri ở phía trước làm bình phong cho mình nên đối thủ thật sự chỉ có một mình Satomi mà thôi. Ngoài ra, Satomi nằm chính giữa Ikko Ikki và Hattori nên đã chủ định không thể tiến xa hơn nữa mà chỉ có thể chờ bị diệt vong trong nay mai.

Về ngoại giao, từ lúc bắt đầu, religion Ikko đã khiến quan hệ của Ikko Ikki với các clan khác như nước và lửa. Điều đó gây khó khăn cho Ikko Ikki trong việc tìm trade partners, hơn thế nữa, vấn đề tôn giáo khiến tình hình ngoại giao của Ikko với các clan láng giềng vô cùng căng thẳng tiềm tàng nguy hiểm chiến tranh cao. Những điều trên, khiến tình hình trong nước của Ikko Ikki trong những turn đầu vô cùng bất ổn và thiếu an ninh do nạn rebel theo sau nạn ngoại xâm.

Một số bạn đã chia sẽ rằng Ikko Ikki cần loot để có $$$ để sinh tồn và phát triển. Mình đã có lần loot, nhưng hậu quả vô cùng đáng sợ vì honor của daimyo giảm khiến toàn bộ tất cả province của mình xém nữa là bị rebellion. Mình buộc phải giảm thuế để bình ổn nhân tâm nhưng lại làm income bị âm đến hơn cả ngàn đồng. Nhưng sau đó, bằng sự kiên trì vào niềm tin, mình đã tiết kiệm chi tiêu để giảm bớt expenses nên không cần phải loot nữa. Trải qua hơn 30 turn từ turn 40 trước đó, nay toàn bộ các provinces đều happy trước mức thuế do chính phủ yêu cầu. Nội chính dẫn dần ổn định lại.

Nội chính nước nhà ổn định khiến các lân bang e dè, không dám xâm phạm. Từ đó quan ngọai giao dần dần được cải thiện. Rõ rệt nhất là, Hattori từ là một kẻ thù truyền kiếp đã trở thành một đồng minh very friendly. Các clan mới thành lập, sau khi bị tiêu diệt như Tokugawa và Kiso thì Indifferent. Một điểm nhấn đáng kể so với lúc bắt đầu chơi. Một màu xanh lá đậm ở giữa màu đỏ loẹt trên bản đồ.

Cuối cùng, đây là cái map technology của mình.

- - - Updated - - -

Ngoại trừ bạn tuanbanh đã download file save Ikko Ikki mấy ngày trước. Hôm nay, mình phát hiện đã có thêm một bạn chơi thử file save của mình nữa. Cám ơn sự quan tâm cuả các bạn.

Bài post trên kia chỉ là tâm huyết cá nhân, mình chia sẽ với mọi người. Mong các tiền bối giơ cao đánh khẽ. Nếu các bạn mạnh tay đánh rát, chắc những lần tới, mình không dám tham gia bàn luận trên diễn đàn một lần nữa.

Chỉnh sửa cuối: 28/8/13
  13. TuDragon76

Có ai đánh đập gì đâu ? :6cool_boss: Thôi, bạn Kronpas khoanh tay xin lỗi bạn ấy đi :6cool_ah:

14. sayuri2705

sayuri2705 Dragon Quest

Các bác ham viết nhể, em gặp mấy bải dài hàng trăm chữ là em thua luôn, khỏi cãi nhau gì nữa :6cool_surrender:

Chỉnh sửa cuối: 28/8/13
  15. cowboyha

cowboyha Unofficial Tactician Moderator

Mình mới chơi game này gần đây cũng đã được hơn 3 clan, mình không thắc mắc gì nhiều và hội nhập game tốt, mình chỉ vướng mắc ở vấn đề Realm Divine.

Mình đã được cảnh báo vấn đề Realm Divine, nhưng mình vẫn chưa rõ nên đối phó thế nào. Mình trước khi chơi camp nào cũng đề dự trù là chiếm cho đủ provinces trước khi dòm ngó chức vị Shogun, thường mình "bao vây" luôn đất của Shogun, nhưng chơi đến giữa chừng, mình cảm thấy quân đủ mạnh và kinh tế đủ liều nên quyết định lên ngôi, và các clan đều war với mình.

Nhưng khi mình làm Shogun rồi, hưởng lợi tức của Shogun, mình thấy không thỏa mãn vì nó chẳng đáng bao nhiêu, nhất là khi người ta vẫn ghét mình. Làm mình vô hình chung chẳng thích... làm Shogun, thực quyền vẫn hạn chế, quân thì đánh hoài cũng...chán nên cũng auto resolve cho gọn.

Hai nhiều, lợi ít thế này chưa làm mình vui với cái tên Shogun của game.

Chỉnh sửa cuối: 29/8/13
  16. Aomari0

Aomari0 Mega Man Lão Làng GVN

Sếp thử lập mấy vassal sau Realm Divine rồi nuôi cho bọn nó lớn đánh hết tất cả những kẻ không ưa mình. Thế mới gọi là Shogun.

17. sayuri2705

sayuri2705 Dragon Quest

Nói chung là về mặt chiến lược vĩ mô thì các game CA làm vẫn còn nhạt lắm, đc cái hình ảnh đẹp thôi.

18. choidep123

Chiến lược vĩ mô thì chơi Civ,EU hay HOI cho lành nhưng phải cái đau đầu quá với lại không có oánh nhau hoành tráng như TW

19. Tiger-tank

Tiger-tank シェンムー Ryo Hazuki

đúng là vụ RD với lên làm shogun quá ít bonus , ngoài tụi kị và vài loại tàu ra thì ko có unit ngon . dùng mod bỏ -200 dip rd thấy thú vị hơn vì vassal vẫn trung thành . hiện tại mod Extended japan thêm 39 thành mới , 31 clan mới chơi hay hơn hẳn đấy

20. jokkoo

jokkoo Mr & Ms Pac-Man

Điểm lợi của shogunate là các allies sẽ luôn luôn đồng hành theo đuổi chung các cuộc chiến tranh do shogunate declare. 2nd, các allies (không tính Neutral clan nhá) của shogunate thường sẽ khó declare war với shogunate. Các allies chỉ sẽ break alliance và declare war với shogunate trong trường hơp relationship ngày càng quá tệ do RD mà thôi.

Nhưng có một điều khó khăn là sau khi bạn chiếm provinces Kyoto mới được 3 turn trở xuống (turn thứ 4, bạn mới thành shogunate) thì các allies thường có xu hướng break alliance với bạn trước khi bạn chính thức trở thành shogunate.

Thử tìm cách duy trì alliance với một số clan cho tới khi bạn chính thức thành shogunate, có lẽ bạn sẽ phát hiện vài điểm thú vị khi thành shogunate.

Chỉnh sửa cuối: 29/8/13