[Thảo Luận]Total War : Shogun 2 [KHÔNG XIN + hỏi đáp liên quan crack]

Thảo luận trong 'Total War' bắt đầu bởi Yoshiki, 29/3/11.

1. Anh Phương Baby

Anh Phương Baby Fire in the hole!

Hiz. Vì lúc RD xong đất bị chia mà nhiều kẻ thù quá. Để nó dồn lên thì ăn hành. Nên tạm thời vừa đánh vừa tạo Vassal (chủ lực 1 stack của mình lúc đó ở tỉnh gì gần tỉnh Kai, ở giữa là kẻ thù,,, nên vừa đánh về tạo vassal chia bớt lực lượng của tụi trên. Mà tụi vassal mới tạo thường yếu, vài turn là bán muối :)),

2. MrBinBin

MrBinBin Generalissimus

dựa trên cái map mình thấy rời rạc quá. Date/ Shimazu/ Chocolate/ Otomo/ Mori có lợi thế là ôm 1 góc bản đồ rồi bành trướng về hướng còn lại. nhưng đất đai bạn lại chỗ này xanh chỗ kia xanh, lủng lỗ vassal thì RD xoay sao kịp.

mà mới turn 69 đã RD rồi thì... hơi căng thiệt, bạn chơi short hay long camp thế... :5cool_ops:

3. Anh Phương Baby

Mình chơi Hard/Short hiz. Vừa làm lại game chơi cái long.
    Còn như bác trên bảo là đi thuyền chiếm đất của shimazu thì phi thực tế quá. Có khi nào 1 clan lại dong thuyền đánh thế bao giờ :(

4. MrBinBin

MrBinBin Generalissimus

nếu bạn chơi ở H thì ko nhất thiết nhưng đã lên VH/L thì phải làm thế. Kyushu ( đảo cực tây ) là đảo giàu nhất và xịn nhất với ruộng very fertile, library boost tốc độ research tech, war horses, pirate lair + exp cho tàu, combo smithing + craftman và 4 cái trade node => FTW!!!!!!!! :2cool_sexy_girl:

cứ thử chơi Shimazu hay Otomo là bạn sẽ hiểu. thừa sức để phát triển kinh tế + quân đội thì mới sống dc ở cái mức VH/L chứ :6cool_smile:

5. Anh Phương Baby

Vừa làm lại game DATE Hard/Long đánh 1 mạch hơn 40 turn xuống đến chỗ tỉnh có mỏ vàng ở gần KAI và chiếm đc đảo có mỏ vàng rồi. Bên mạn bắc thì Alies với UESUGI cũng ko phải ally mà nó đề nghị cho quân đi qua lãnh thổ nhau thế mà tự thành ally, giờ đường tiến tới thì bị UESUGI chiếm hết rồi nên tạm thời giữ quân ở chỗ trọng yếu, phát triển kinh tế. Thành nào mình cũng xây full farm và đường xá (full so với art đc học) có ổn ko mấy bác (tất nhiên vân ưu tiên đất tốt trước), quân thì chủ yếu mua ở tỉnh có sắt (giá rẻ, cung thì mua ở tỉnh tăng acc), Giờ mình có nên đem agent phá hoại break ally để tiến quân tiếp ko hay là dưỡng sức đây mấy bác? Quân thì có gần 3 full stack, chủ yếu là lính thịt thôi

6. nbanx

nbanx Mario & Luigi

Muốn đánh bất kì ai phải cho agent do thám hết 1 lượt cái đã, xem tương quan lực lượng, địa hình của ta và địch rồi đánh sau chưa muộn.

7. NKDuy93

NKDuy93 Mayor of SimCity Lão Làng GVN

Sabotage chia cắt các kiểu, tránh tối đa trường hợp 1 stack mình bị 2 3 stack của nó hấp :2cool_sexy_girl:

8. Tiger-tank

Tiger-tank シェンムー Ryo Hazuki

tích tiền thiệt nhiều , liên tục luyện agent , khi nào đủ mạnh nhiều samurai thì hẵng tiến xuống . lỡ bị đánh hội đồng thì mua chuộc hết :2cool_confident:

9. Anh Phương Baby

luyện agent thì phải dercale war với các clan khác? Như vậy có nguy hiểm lắm ko bác? Giờ đất tuy liên nhưng trải dài, bên trên lại có UESUGI đầy tham vọng. Nó phản cái là mệt

10. NKDuy93

NKDuy93 Mayor of SimCity Lão Làng GVN

chỉ khi bác dùng metsuke bribe lính hay settlement của một clan chưa war thì mới phải declare war thôi,còn lại thì chọc phá nó đủ kiểu nó mới tức lên declare war với bác, nếu muốn luyện agent thì kiếm clan nào đang war với bác mà luyện, còn nếu không war với ai thì lựa clan nào yếu ớt đấy chứ chọn clan khủng bố mà chọc nó nó điên đến mức hết chịu được nó bem bác thì khổ:2cool_sexy_girl:.
    Bác chơi Date thì chấp nhận một điều rằng đất rộng mà nghèo vãi ra, tuy nó độc chiếm một phương nhưng vẫn phải tiến một cách cẩn thận do đất rộng nên việc phân đều lính bảo vệ cũng khá mệt đấy, Ninja sabotage sẽ giúp ích bác khá là nhiều trong việc tấn công lẫn phòng thủ đấy, nên cố mà luyện cho cao vào :6cool_sure:

Chỉnh sửa cuối: 27/7/14
  11. MrBinBin

MrBinBin Generalissimus

Ninja + Monk thì ảnh hưởng gì đến declare war? Metsuke thì cứ giữ ở tỉnh giàu nhất để + tax rate thôi. mình thấy mới 40 turn mà đã blitzkrieg xuống tận Izu thì hãi quá, sao ko turtle để up tech đã chứ blitzkrieg xuống tuốt dưới đó thì biên giới trải dài sao mà chuyển qua kịp :5cool_sweat:

quân thì mua ở Iwate ấy. Date đã có cái smithing từ early rồi phải tận dụng chứ

12. anhvanyeu28

anhvanyeu28 Castle In The Sky

Failed action sẽ được + vào điểm diplomacy. -40 hay -50 gi đó.

13. MrBinBin

MrBinBin Generalissimus

sabotage attempt trừ có tí thôi mà bác, chừng nào hostile agent action mới - tới 40 50. mà shinobi fail mission nhưng ko bị phát hiện vẫn ngon lành cành đào :2cool_sexy_girl:

14. RuaConHamAn

RuaConHamAn Donkey Kong

Bạn chơi bản Gold chế độ Legendary Domination thử xem không chiếm đảo Shimazu có thắng được không?:6cool_sure:

Mình chơi về nước nhiều clan Legendary rồi nên mới chỉ bạn cách đó là dễ nhất. Legendary nó đâu cho save game. Chỉ cần sai lầm một nước đi là trả giá, thua liền.:2cool_confident:

Còn chơi chế độ Hard thì lỡ như bị móc lốp vẫn có thể lấy lại save game mà sửa chữa sai lầm.:6cool_sure:

Legendary bọn AI nó như được hack quân, toàn 4, 5 full stack sam, cung monk nó qua bem mình thì 1, 2 full stack lính cùi ashigaru sao chịu nổi? Ashigaru thủ thành mà gặp bọn AI spam cung monk thì chỉ có nước đâm đầu tự sát thôi.:6cool_beat_shot:

15. duy1996

duy1996 Mr & Ms Pac-Man

Đâu có bác. Thằng Ninja và geisha nếu success thì không bị hạ ( do thường nó không biết ai xơi nó ). Dùng Monk, Met thộp agent là bị hạ diplomacy, bribe army hay settlement là war is coming luôn. Nói chung là Monk bác cứ để ở thành khác đạo hay đang unrest để an dân, metsuke thì đi cày ở các tỉnh giàu có
    Tại vì Sagami xa quá. Em chơi trong Campaign của em thì thằng Hojo rất ít khi nào declare war hay break ally với Takeda nên thường không dám mạo phạm đánh Sagami. Trong khi đó bọn quái vật Ikko Psycho và Hattori cứ spam quân đánh hoài nên em biến Owari và Mikawa thành trung tâm đẻ quân, vừa thủ clan capital vừa trấn nhiều mặt chống quân phía bắc kéo vào. Về sau dư dả đánh Hojo, lúc đó mới chiếm Sagami và Izu. Khổ nỗi Sagami thường rất nghèo, thành trì không xây bao nhiêu, còn thằng Izu nó buff lên lâu đài đời 3 đời 4, xây quân 2-3 slot 1 turn, lại có công trình đầy đủ nên bỏ đi xây lại thì hơi tiếc. Nên Izu là tỉnh xây quân thứ ba của em, ít khi nào là sagami. Sagami sau này mới buff

16. sayuri2705

sayuri2705 Dragon Quest

Khổ nhể, mình đánh camp nào thì Hattori cũng bị thịt chỉ trong vài nốt nhạc =))))

17. duy1996

duy1996 Mr & Ms Pac-Man

Bác xem mấy hình camp của em đi. Đông có Takeda + Hojo hấp diêm, tây có Ikko + Sakai + Kikawa+ Hattori bem. Chưa đánh đến Iga thì Ashikaga shogun đã war em. Còn nhớ có một campaign em chơi mà bị cả Date+ Hatyekayama+ Shoni ( hay Ito, Ouchi gì đó) + Chosokabe hấp diêm. :2cool_after_boom:

18. Anh Phương Baby

Ok thanks bác. Đang luyện agent, monk, ninja đi chọc thằng rebel và 1 clan đối nghịch khác, :)) Clan ở đảo vàng ý, mình úp nó khi nó đi đổ bộ =)), nó lên đất liền chiếm 1 hơi 5 tỉnh =)),
    UESUGI đánh hoài mà ko ăn đc nó quân lực khá yêu, mình chắc sẽ tìm cơ hội úp :D. Vừa decarle với clan có biểu tưởng con mực =)). Nó có 1 tỉnh (Kai ngon lành) mà có đên 4 stack thuyền và chiếm đc black ship, mình GATO up đất nó cho đội thuyền ra đi luôn :))

Bây giờ mình dừng gần 20 turn để phát triển kinh tế :(. mà up tech chậm quá, mấy turn để quân ở nhà tốn cơm gạo ko làm đc gì :))
    Mua quân thì mình mua ở tỉnh dưới cho rẻ, ở Iwate k up nhà rèn luôn mà chuyển xuống úp ở tỉnh sát KAI (kế bên mỏ vàng ý) mua melle ở đó, mua lính cung ở tỉnh có + acc, lính thịt mua tỉnh có + thêm morale :D.

Ok thanks bác :D

Ừm thật ra mình mới tập chơi dòng game này nên ko ham hố chơi mức cao nhất.
    Cho mình hỏi thêm cái là 1 full stack quân thì bao nhiêu bow là vừa nhỉ? Mình thường chơi 1/2 bow, máy hard thường đem bow đọ bow đã rồi mới xua quân lên

19. Adachi Hana

Adachi Hana Youtube Master Race

có ai chơi Auto resolve giống mình ko :6cool_sure:, đang chơi Oda legen tới turn RD rồi

20. choidep123

choidep123 Fire in the hole!

Nghĩa là cho tự động đánh hết á,mất hết cái hay của game