[Thảo Luận]Total War : Shogun 2 [KHÔNG XIN + hỏi đáp liên quan crack]

Thảo luận trong 'Total War' bắt đầu bởi Yoshiki, 29/3/11.

1. iceteazz

iceteazz Liu Kang, Champion of Earthrealm

_ Checkerboard bác phải tắt fire by rank đi mới được, ko là nó bắn hết vào lính spear đứng trước. Với cả ở vanilla, súng thua quá nhiều so với bow nên checkerboard ko ăn thua. Phải chơi mod khi mà súng nó mạnh hơn cung ( cái này là thực tế ) thì mới dùng checkerboard tốt :3

2. MrBinBin

MrBinBin Generalissimus

S2 mình ko dùng fire by rank vì nạp đạn lâu quá nên bắn ko hiệu quả = fire at will

FOTS mới mua vào chơi tí lòi ra cái bug to chình ình, bó tay

trước đây mình chỉ bị bên NTW, end battle ko dí theo đám lính bỏ chạy thì heroic victory dài dài, giờ bị tiếp bên này 8-x

FOTS còn mod nào unlock all faction ko nhỉ. kiếm dc 1 cái mà link die mất rồi. CA ko cho chơi Tokugawa (Edo), shameful disprayyyyyy!!!

3. iceteazz

_ Lâu rồi ko chơi ko rõ lắm, nhưng chắc là có thôi, bản nào chẳng có mod unlock all faction :D

_ Shogun 2 hay gì gì đi nữa, vẫn phải mod vào mới hay được, vanilla tw games có mỗi med2 còn khả dĩ, về sau toàn phải mod mới thực sự toả sáng :)

_ Thực ra fire by rank để bắn 1 loạt đầu tiên cũng khá phết, sau khi bắn 3 hàng, thì đổi sang fire at will và cho giáo chạy lên che :3

_ Fots em cũng chơi y hệt bác ợ, vẫn dùng giáo melee và súng sau lưng bắn, vì giáo tuy đánh yếu nhưng khi lao vào melee thì buộc súng địch melee theo, và tạo điều kiện cho súng bên mình bắn lại. Cách làm đơn giản là cho giáo đi sau lưng súng, khi 2 bên bắt đầu bắn thì cho giáo chạy nhanh lên melee súng địch ( và cản giáo địch ) súng ở phía sau nó bắn tự do nên vô tư ít bị frendly fire hơn so với bắn cung như truyền thống :)

Chỉnh sửa cuối: 2/4/15
  4. Tiger-tank

Tiger-tank シェンムー Ryo Hazuki

chả hiểu hình bác trên post bug ghì và ở chỗ nào nữa :2onion2:

game ko có mod unlock faction nha , chỉ unlock đánh custom thôi chứ ko thể unlock ở cam được như rome 2 đâu

5. MrBinBin

MrBinBin Generalissimus

power bar: mình hơn nó 1 chút
    thiệt hại: mình chết gần 1/2

kết quả: Heroic victory

bug đó bác. heroic victory thường là power bar nó hơn mình và thiệt hại ít hơn 1/2 chứ. S2 là vậy mà.

6. iceteazz

_ ^ hay là riêng fots nó thế, vì bác giết sạch địch mà mất có 1/2 quân, thì theo " lịch sử " đã là heroic rồi nhá ;) nếu là thật thì sẽ ít hơn nhiều vì ko bao giờ có chuyện giết sạch địch, khoảng 1/3 chết là còn lại đầu hàng, theo đó lấy 1 đổi 1 thì bác mất có 1/6 quân để hoàn toàn đánh tan quân địch \m/

7. nhinhonhinho

nhinhonhinho Dante, the strongest Demon Slayer Lão Làng GVN

Máy giờ còn 7Gb, cần tay xe tăng giới thiệu cho vài cái mod nhẹ nhàng mà chỉnh lại stat quân cái.

PS: Cơ mà đang tính bỏ Rome 2 đi giữ lại mod này =.= . Chả hiểu sao Rome 2 chơi chán hơn Rome 1 lại nặng quá!

8. Tiger-tank

nhầm topic rồi nhố :)) shogun 2 hiếm mod lắm , bác tự lên steam workshop lục thôi , riêng mod thay ảnh tướng thành ảnh từ game của Koei thì ko có trên twcenter , tên thì quên rồi , bác lục twcenter mục graphic mod sẽ có 1 mod topic bị lock do bản quyền , pm modder xin link

9. MrBinBin

MrBinBin Generalissimus

mình nghĩ FOTS nó thế chứ S2 khó kiếm heroic victory dc nếu ko chống 2 full stack trở lên. mình chỉ mới dc 1 lần duy nhất nhờ ăn hên, power bar mình 2 phần AI 3 phần, và mất chừng 1/3 quân thôi.

10. nhinhonhinho

À có mod nào chỉnh quân bắn súng 0 giới thiệu tớ cái. Còn 0 thì cho tới hỏi cách chỉnh stat cho bọn lính súng cũng đc.

Mình mún cho bọn lính súng nó bắn tự do 3 chứ có mỗi hàng 1 bắn thấy chán lắm

Với lại ở đây có ai sài lính bắn rocket 0? Thấy bọn đấy imba vl mà hình như trong lịch sử làm quái gì có thứ nào giống như vậy đâu! Thêm nữa là bọn ninja xài như nào vậy, hôm nọ thử thấy quân địch charge vào phát là ninja rout thẳng cẳng!

PS: mod Shogun 2 cũng tương tự mod Rome 2 đúng 0?

11. MrBinBin

MrBinBin Generalissimus

Fire Rocket theo như trong đây thì chắc có chứ mình cũng chả biết mấy món này, chắc là nhập từ châu Âu qua.

Ninja thì chỉ dc cái leo tường nhanh + ném bom hay hay thôi chứ mình thấy melee ko hữu dụng mấy vì ít lính quá. bác chỉnh stat lại thì may ra chứ ko thì vô dụng lắm. tiền mua bọn nó đổ cho katana sam còn hay hơn.

12. Tiger-tank

súng thì chỉnh thông số đạn tăng tầm bắn chứ ko chỉnh stat vì chả ai cho lính tầm xa giáp lá cà cả , bác tự nghiên cứu bằng pack file manager đi , mặc định range súng bằng range cung ashi thành ra súng hơi vô dụng . thường tui chỉnh range hero > range samurai > range gun > range ashi là đẹp . range ashi mặc định là 150 , bác muốn chỉnh sao cho khớp lịch sử thì tuỳ
    nếu lính súng ko có ability Fire by rank sẽ thấy hàng 1 bắn thôi

13. nhinhonhinho

Nhặt đc cái này thấy cũng hay

Có lẽ mình sẽ nghiên cứu chỉnh lại unit một chút ^_^ . Làm 1 cái pack mod nho nhỏ thoai

Cơ mà mod cái Shogun 2 này có giống với mod Rome 2 0? Có cái mod manager nào giống cái của Rome 2 0?

14. Tiger-tank

mình bản quyền nên có sẵn mod manager của steam , còn crack thì chắc phải dùng hàng fan made
    từ empire tới Attila cùng 1 engine nên cách mod , tool mod giống nhau , có chút khác biệt về table stat

15. iceteazz

_ Em chơi shogun 2 thì chỉnh súng = cung = 125 range bất kể unit gì ( do có cả mod làm lính đi chậm lại tầm 25% ) Thực tế tầm sát thương của cung cũng chỉ ~ súng và ở khoảng 50 - 100 bộ, để 125 là ~ tầm bay xa nhất vẫn còn có thể cắm vào người rồi =))

_ Và nếu muốn giống thật thì phải thêm độ " toẽ " của cung tên và súng, để càng ở xa thì bắn càng kém chính xác :) Hồi chơi empire, chỉnh cái độ chính xác này cần balance 4 loại stat và cả so sánh lính thiệt hại khi 1 vs 1 giữa cung cùi và cung xịn ( cả súng nữa ) để sao cho cung xịn tốn ít mà vẫn giết được cung cùi, nhưng lại phải kéo dài cuộc đọ súng ( tức chính xác ko cao ở tầm xa )

16. nhinhonhinho

Hôm qua chơi mấy trận thấy Hattori imba vl. Ashigaru and Samurai can deploy outside deployment area. Xếp quân ngay sát area của địch thì vừa vào trận phát là cung bắn vào mặt đối phương rồi charge luôn, xếp quân đánh 4 mặt cũng đc!

BTW Naginata thấy có vẻ tốt nhỉ? Dam > spear, có bonus vs cav, defense với armor cao hơn 2 loại kia, giá ngang 2 loại kia. Thế spam Naginata đc hông?

Nodachi thì xem stat thấy dam to, def yếu thế chắc là để charge - retreat - charge hả

Với lại bản này 0 có cách nào 1 thành xây đc đầy đủ các loại quân hết à :( . Thấy nhà tùm lum mà slot ít quá

Mà ai cho mình có guide nhỏ nhỏ coi kiếm tiền như nào với food là cái gì cái!

Xem trên mạng thấy có Retainer samurai gì đó, nó là cái gì thế?

Chỉnh sửa cuối: 6/4/15
  17. MrBinBin

MrBinBin Generalissimus

Hattori có cái lợi đó nhưng chính vì vậy mà upkeep lính mắc. vừa vào lại phải bị kẻ thù vây tứ phía, chơi oải hơn mấy fac khác.

bác spam nagi sam cũng dc. bọn này giáp dày nên chống tên tốt, tuy nhiên nửa nạc nửa mỡ nên ko thể chống kỵ tốt bằng yari hay melee tốt bằng katana. nếu dùng cho hammer & anvil khá ok.

còn đám nagi monk thì ngược lại vì bọn này là shock troop, melee siêu khoẻ nhưng giáp mỏng nên ăn tên là chết như rạ.

18. nhinhonhinho

^ upkeep mỗi loại sams mắc hơn bình thường 50 đồng thì phải.

Tớ mới vào chơi Hattori thì ally với Ashikaga và 2-3 thằng nữa, trade thì trade đc một đống trừ mấy thằng 0 cho trade vì 0 có post, thế chắc oánh mấy thằng đó trc.

19. MrBinBin

MrBinBin Generalissimus

game nó lập trình là sau khi chiếm Omi ( cái tỉnh kế bên Kyoto của nhà Asai ) thì 2I nó sẽ declare war với bác, sau đó thì sẽ là Oda vì Oda vốn ko ưa gì Hattori cho nên bác ko cần lo mình thiếu kẻ thù :D

trước mình chơi thì chỉ cần ally với nhà Ashikaga là dc ( để lấy military access hồi quân cho nhanh ). sau đó đập hết mấy thằng xung quanh cho bớt phiền nhiễu.

Chỉnh sửa cuối: 6/4/15
  20. Tiger-tank

game ra hết dlc từ đời nào rồi lão nhố giờ mới chơi hỏi những câu ngô nghê dễ sợ :8onion10: Hattori quân upkeep cao ngất có gì mà imba , vụ deploy gần thì cũng chả tác dụng gì mấy vì quân ta giá cao nên ko thể đông ngang máy được trừ phi dùng mod Morning Sun vì khi đó Hattori sẽ sớm có nhiều thành để phát triển kinh tế
    nodaichi phế vì dùng để charge thì thua kị binh , oánh tay đôi cũng dở vì def thấp , armor thấp bị cung rỉa là chết hết , chỉnh lại stat thì may ra . naginata sam spam tốt tuy nhiên gặp đối thủ có katana sam hay monk thì tay bo sẽ thọt