[Thảo Luận]Total War : Shogun 2 [KHÔNG XIN + hỏi đáp liên quan crack]

Thảo luận trong 'Total War' bắt đầu bởi Yoshiki, 29/3/11.

1. namctbp

namctbp Youtube Master Race

đang train hard shogun 2 ! ko bik tại gà ko mà sài toàn lính chọt ghẻ mà tiền thì bèo bọt! quân thù thì tứ phía! :| thích mấy anh samurai mà tài chính không cho phép :-(||>
    tiền thì ít lúc nào cũng đánh với 2-3 đạo quân !

2. iceteazz

iceteazz Liu Kang, Champion of Earthrealm

_ Chơi Oda thì đầu tiên là bán quyền access lãnh địa cho mấy thằng cùi bắp xung quanh kiếm một cục tiền thật to nhằm up nhà. Tiếp là cứ spam ashigaru chơi thôi, dùng thịt đè người. Sau khi giải quyết Imagawa và thằng Tokugawa thì sẽ có 2 hướng phát triển là phía đông cùng phía tây, khi đó sẽ phải chọn 1 và làm hoà với hướng còn lại. Đã chơi Oda thì chỉ có chơi ashigaru từ đầu tới cuối game, vì nó quá imba và mạnh hơn nhiều sam :) ( về sau chơi long yari thì vô địch melee trước mặt ) Oda nói chung là ez mode rồi, nếu bác thấy tiền ít thì nên tìm đọc mấy bài phát triển kinh tế :)

3. MrBinBin

MrBinBin Generalissimus

@namctbp: income của bác hiện tại là bao nhiêu? xây nhà bác xây những gì? có tất cả bao nhiêu full stack?

mình chơi H/H Oda 4 full stack income mỗi turn 4 5k bình thường mà, có luôn long yari. số tỉnh thì cũng ngang ngửa bác đấy :-?

------ cho mình hỏi cái này có giống như town growth bên ETW ko nhỉ? thấy nó xuất hiện từ từ nhưng ko biết cách nào để cho ra.

4. Tiger-tank

Tiger-tank シェンムー Ryo Hazuki

Oda dễ thế mà kêu khó cũng lạ , bắt Tokugawa làm đệ cho giống lịch sử , diệt Imagawa rồi tiến sang đánh Hojo là có vàng rồi , tuy nhiên phải xem Hojo có liên minh với Takeda ko đã . đút tiền + military access phá liên minh Hojo-Takeda rồi hẵng đánh từng anh 1

5. MrBinBin

MrBinBin Generalissimus

giờ mới thấy thêm cái này của bác nhố.

guide kinh tế đã có của sếp Kron rồi, bác đọc qua là sẽ nắm dc thôi

thành mà xây đủ hết các loại quân thì imba quá, người chơi sẽ lợi dụng spam vô tội vạ ở mấy tỉnh có Smithing mất.

còn cái retainer samurai có 2 cái. 1 là unit giữ thành, 2 là cái mớ "trait" bác nhận dc sau khi tướng lên rank 2, 4, 6 ấy. retainer samurai là 7 samurai huyền thoại, nếu bác xem phim hoặc anime cùng tên thì chắc biết 7 người đó.

6. nhinhonhinho

nhinhonhinho Dante, the strongest Demon Slayer Lão Làng GVN

Đang ngồi thẩm cái guide của thím Kron :cuteonion44:

Thế mỗi thành chỉ xây đc vài loại quân thôi à :( . Mình có lẽ sẽ đi theo hướng spam Nagi sams + archer.

Các tềnh iêu cho vài cái nhận xét về Ikko Ikki cái đi

À với lại thấy sams chống đạn của Date có vẻ hấp dẫn.
    Có người này người kia chứ :-w

Chỉnh sửa cuối: 6/4/15
  7. MrBinBin

MrBinBin Generalissimus

nhận xét ngắn gọn về 2I: bọn bệnh hoạn tuyên truyền văn hoá phẩm độc hại :cuteonion11:

bọn này có loan sword từ early nên cũng dễ chơi, ko khó như Omo nên bác ko cần quá lo làm gì. về late spam nagi monk cũng dc, quan trọng là kinh tế cho phép ko thôi.

xây quân cũng dựa vào 1 phần ưu thế của quân mình nữa bác. như chơi Satsuma dùng nagi hay monk thì uổng quá trong khi katana của nó hơi bị xịn, hay chơi Mori có đám Katana Wako cũng rất ổn, rẻ hơn sam + deploy thoải mái...

bulletproof sam của Date chống luôn dc đạn nhưng mắc + cầm yari nên melee ko tốt. ko hữu dụng lắm so với nagi sam.

xây nhà thì mình thường xây như thế này. bác tham khảo thử:

- vùng có smithing bonus thì lấy katana sam ( up weapon ), hoặc nagi sam ( armour ). xây training camp up tuỳ theo trên. nếu xây katana sam thì có thể lấy thêm katana cav ( up weapon ) chém bow hơi bị đã. còn nếu xác định up lấy nagi monk thì bỏ kỵ xây thêm chùa, up toàn bộ sang armour.

- vùng có horse thì up yari cav và training camp up lấy charge bonus. còn ko thì up katana cav cũng dc, tuỳ sở thích. còn nhắm ko chơi kỵ thì cứ xây market và sake den như thường.

- vùng có craft thì up bow hoặc súng, training camp lấy accuracy. thích xài bow cav thì xây thêm nhà kỵ nhưng mình khuyến khích ko cần vì bọn này ko có parthian shot rất khó xài. còn nếu dùng bow monk thì xây thêm chùa.

- các vùng còn lại cứ xây chợ là ưu tiên 1. có slot tiếp theo thì xây sake den. thừa slot nữa thì lại tiếp tục xây chùa. ko thừa ko cần xây.

Chỉnh sửa cuối: 6/4/15
  8. Tiger-tank

chợ chỉ xây cấp 1 thôi , đừng ham hố up lên cấp cao mất food , ưu tiên nâng ruộng đầu tiên , mấy thành đặc biệt có tài nguyên thì mới nâng cấp lên để mở slot , các thành nghèo nàn cứ bắt vassal trade tiền luôn nhiều hơn thu thuế , lại ko lo phải mua quân giữ thành chống nổi loạn

9. MrBinBin

MrBinBin Generalissimus

bác chơi mod thì bắt vassal mới dc chứ vanilla bắt bậy bạ phiền chết. toàn 1 lũ ăn ko ngồi rồi ngấm ngầm nổi loạn, điển hình là chú Murakami :cuteonion37:

10. iceteazz

iceteazz Liu Kang, Champion of Earthrealm

_ Chơi vanilla muốn trâu bò thì phải kiếm 1 tỉnh tiềm năng làm trung tâm kinh tế chính, có thể kéo 1/3 tổng income chỉ từ 1 tỉnh duy nhất này :> ngoài tỉnh đó ra thì ko xây chợ hơn cấp 1 ở tất cả các tỉnh còn lại :)

11. nhinhonhinho

Đú cái fots tí, cho hỏi cái là giờ mình có thể xây 3 loại barrack

- Police station => train sensegumin giá rẻ nhất, tốn có 2 turn
    - Cadet school => train Saber cav với Line Inf
    - Dojo => train bow, matchlock, yari kachi

Thế xây cái nào? Mình mới vào game và chỉ có 1 cái province thoai và chơi Sendai

12. MrBinBin

MrBinBin Generalissimus

early game thì đám samurai nguy hiểm hơn. bác cứ xây dojo rồi mua chừng 2 unit yari kachi, 4 pike levy, còn lại bác cứ levy inf là dc. vào trận nhét đám yari kachi ngoài cánh, pike levy thì ở giữa, chờ 2 bên bắn nhau thì bác bật rapid advance lên rồi bay vào chém liên tọi, đảm bảo hiệu quả, early game súng bắn như hạch ko đáng sợ lắm đâu. tránh công thành là dc :5onion12:

13. Tiger-tank

samurai ngon nhưng mà đắt liệu đủ tiền nuôi ko , đầu game spam yari levy thôi và 1 ít gun levy . sam cuối game vẫn dùng tốt nhưng đừng để charge trực diện là được . lính súng đời cuối melee vẫn kém lắm nhưng bắn thì cực rát

14. nhinhonhinho

Tớ xây cái Cadet School rồi nâng cấp xong...spam Sharpshooter.

Vừa oánh 1 trận heroic quân tớ
    - 6 Sharpshooter
    - 2 Line Inf
    - 4 Spear Levy
    - 1 Sogitai
    - 1 katana kachi
    - 1 matchlock kachi
    - 3 tướng

Địch
    - 2 tướng
    - một đống Levy Inf với Levy spear
    - 3 Spear kachi
    - 1 wooden cannon

Nói chung AI nhiều hơn mình

Sau khi oánh nhau loạn xạ thì quân 2 bên chết gần hết, quân địch thiệt hại gấp 2 lần mình, mình 0 mất unit nào, có điều chết 1 thằng tướng thế là quay sang auto resolve. Kết quả auto => quân mình chết 4 levy spear, quân kia chết gần hết =.=!

Sharpshooter thịt levy inf ngon nhưng mà đụng phải yari kachi melee khỏe quá. Cuối cùng phải cho 3 con tướng xuống ngựa vác dao vào chém và chết 1 con tướng >.<

15. MrBinBin

MrBinBin Generalissimus

mình Obama H/H chơi vẫn tốt. early yari kachi cơ bản chỉ cần 2 là đủ, 3 là thừa. Shogitai của mình thậm chí còn chưa chém dc bao nhiêu bọn Yari kachi dọn sạch hết rồi. đám levy inf + line inf yếu như sên, bị charge flank ào 1 phát là chain rout. pike levy để dùng tạm chứ dài lâu thì tổ phí tiền vì dễ rout + melee kém.

chơi mấy thằng Pro-Shogun ngay giữa khó như quỷ mà CA dám bảo Normal. tí thì bọn Pro-Emperor lên hỏi thăm, tí thì thằng hàng xóm đổi thế lực. tưởng ổn định kinh tế dc thì thằng Saga ất ơ đổ bộ lên hỏi thăm. :-(||>

16. canhwoi

canhwoi Mr & Ms Pac-Man

Cái độ khó trong game hơi ảo :)) , ta chơi Tsu mặc dù là Hard nhưng lại khá là thoải mái, ngược lại anh Tosa là easy thì lại gò bó, chẳng biết nên phát triển theo hướng nào luôn ! :))

17. nhinhonhinho

18. Hoursea

Hoursea Mayor of SimCity Lão Làng GVN

Đang chơi tutorial, đến đoạn monk bên nó qua nhà mình chả biết làm sao trị được? Mua metsuke cũng chẳng có tác dụng gì?

19. MrBinBin

MrBinBin Generalissimus

agent thì: shinobi > monk > metsuke > shinobi. tuy nhiên còn phụ thuộc vào tỉ lệ % thành công và may mắn nữa. nhiều khi thằng monk ất ơ 3 4 sao vẫn convert dc shinobi 6 sao như thường và metsuke 4 sao vẫn bắt monk 6 sao bình thường.

với lại metsuke nếu muốn dùng để bắt agent thì phải nâng theo hướng apprehending ( cột giữa ). nâng overseeing town bắt ko dc là đúng rồi. monk thì phải nâng theo hướng convert agent và shinobi thì phải nâng assasination.

20. nhinhonhinho

Các thánh cho mình cái guide về mấy thứ này cái

- vassal
    - Oánh thành xong thì có 3 lựa chọn: loot, occupy, vassal thế nên chọn cái nào? Thấy loot đc nhiều tiền quá n 0 biết loot có bị gì 0!
    - Bản này đi raid: vác thuyền chở 1 stack quân đi sâu vào vùng khác rồi đổ quân oánh => loot => destroy lấy tiền đc 0, có lời 0?

Đang chơi FotS thế mình có nên oánh mấy faction cùng phe (pro Imp, pro Shogun) 0 hay chỉ oánh phe kia thoai?