[Thảo Luận]Total War : Shogun 2 [KHÔNG XIN + hỏi đáp liên quan crack]

Thảo luận trong 'Total War' bắt đầu bởi Yoshiki, 29/3/11.

1. Tiger-tank

Tiger-tank シェンムー Ryo Hazuki

vassal cho tièn , trade và đi đánh phụ , có càng nhiều đệ tử càng giàu . vanilla khi RD thì đệ tử phản do bị trừ -200 dip , mod thì đệ tử trung thành
    occopy thì ít tiền bù lại giữ được công trình trong thành và dân ko nổi loạn , loot thì ngược lại và bị trừ 2 điểm honor của daimyo , tướng dễ phản hơn . tưởng tượng tướng nhiều sao cầm stack quân xịn nhất phản thì thốn cỡ nào
    shogun 2 ko có raid như rome 2 và atilla nhé , fall thì ưu tiên diệt phe kia vì khi RD tất cả fac cùng phe sẽ thành đồng minh của ta

2. nhinhonhinho

nhinhonhinho Dante, the strongest Demon Slayer Lão Làng GVN

Sao ta chơi Sendai vassal cả đống mà vẫn nghèo rớt là sao :(( . Trong khi đóa chơi Nagaoka éo vassal thằng nào hết, chỉ đánh chiếm với trade lại giàu hơn!

Với lại mấy cái strategic resources nếu nằm trên đất vassal thì mình có đc tính là có cái tài nguyên đó 0?

Khi chiếm đc thành chọn occupy hay loot rồi thì về sau còn có thể release cho nó thành puppet đc 0?

Mà mấy lão hay nói Realm Divide là cái gì vậy O_O!?

3. Tiger-tank

vassal ko trade được sao giàu bác , muốn trade nhiều thì mod cảng mở nhiều trade route , vanilla 1 cảng có 3 đường trade à . mình có tài nguyên trade càng giàu nữa
    tài nguyên vassal ko trade được cũng là ko có
    thành đã chiếm ko thể tự cho thành đệ , trừ phi cố ý cho nổi loạn bằng cách max thuế , ko cho lính giữ , phá các công trình tăng happyness

rd trong shogun 2 là shogun cũ kêu gọi tất cả mọi clan trên bản đồ tuyên chiến với mình , vanilla thì đồng minh hay đệ cũng phản nốt , mod vô thì ko bị phản . bản fall thì nhật hoàng và shogun tokugawa kêu gọi mọi clan phe mình liên minh lại đập nhau . vì vậy tui mới bảo chơi fall thì chỉ diệt những thằng khác phe là vậy ( nếu bắt đệ thì tự động nó đổi sang phe mình , nhưng rd thì ko nhé nếu chọn khôi phục 1 clan đã chết thì từ đầu nó phe nào sẽ vẫn theo phe đó . ví dụ Obama bị clan khác diệt , sau rd nếu chiếm được thành đó và cho Obama clan hồi sinh thì nó sẽ theo shogun dù mình theo nhật hoàng , và nó sẽ phản sau 1 turn )

4. MrBinBin

MrBinBin Generalissimus

1 phần bác nghèo hơn là vì còn phụ thuộc vào độ khó của AI. Hard là đẹp chứ VH/L AI nó dc buff lên mây xanh mà, spam quân liên tục ko có giới hạn là gì.

Vassal hạn chế lập. S2 ko mod vassal ngu lắm, hiếm khi chịu đi đánh phụ nên lập tổ ngán đường. sau này ally đòi đánh bọn nó thì phải break alliance với 1 trong 2, mất honour nữa.

bác chơi mấy thằng trên đất liền thì chịu khó nghèo vì trade khó, ít tiền, tài nguyên toàn cùi so với mấy thằng pro-emperor, đánh nhau lại liên miên nữa. giờ bác bỏ qua chơi Satsuma sẽ thấy nó sướng như nào.

5. Tiger-tank

chơi pro shogun dễ hon vì các clan shogun quá mạnh , chỉ 1 thời gian là nguyên nửa đảo chính từ Kyoto trở lên bị mấy clan shogun chiếm hết , pro emperor còn vài mống yếu ớt ở cuối đảo chính và trên 2 đảo phụ

6. Aomari0

Aomari0 Mega Man Lão Làng GVN

Tùy campaign thôi. Hôm qua ngồi nghịch lại cái camp Sendai bỏ dở đến RD phát 1 mình chống mafia luôn.

7. retarded13

retarded13 Donkey Kong

mình nâng cấp dc mấy nhà max dame, train dc lính kiếm vàng luôn, vậy có cách nào retrain mấy unit khác dc kiếm vàng ko vậy :(fight)

8. MrBinBin

MrBinBin Generalissimus

rất tiếc là S2 chưa có chức năng đó. R2 trở đi thôi :D

cho nên phải cân nhắc trước khi mua unit lúc mà trong tay đang có smithing bonus hay mấy nhà + exp.

nhưng mà về mid game thì tiền cũng dư dả mà, đâu lo ngại lắm chuyện mua sắm unit nữa nhỉ :(game)

9. retarded13

retarded13 Donkey Kong

ohm phải bỏ đi những unit thân kinh bách chiến cũng uổng lắm ~^o^~

có ai chơi như tớ ko, 2o unit là 10 samurai cầm súng kiếm vàng , 10 bow. samurai cầm súng kiếm vàng để ở tuyến đầu vì tớ tính là đám nào phải đụng bọn lính xáp lá cà nên train kiếm vàng hết cho damege nó to, giúp bảo vệ cung ở phía sau, bắn hơi bị đã :(fight)

10. MrBinBin

MrBinBin Generalissimus

chơi kiểu này giống biến thái :))

nếu bác chơi Ômô dùng Tercos thay cho matchlock sam càng tốt nữa. tuy nhiên kiểu build này đụng Takeda là mệt vì ảnh hay spam cav lắm, bỏ bớt 2 súng thêm vào 2 yari sam để chống kỵ flank hay hơn :-)/\:-)

11. nhinhonhinho

Vác thêm một ít Yari Sam hay Yari Ashi nữa để chống kị có lẽ tốt hơn. Hôm qua thử cho súng đứng bên trong hàng hàng spearwall của Ashi thấy rất hiệu quả

Ngồi mod lại game một tí, chủ yếu là mod stat quân. Chỉnh đống Hero => 100/unit + chỉnh hero thành unlimit vào custom oánh mấy trận ảo tung chảo :)) . Ai thích thử tối tớ post lên cho :))

BTW thấy các ty nói mod nhiều quá thế có mod nào hay 0 giới thiệu cho mềnh cái, còn nếu tự mod thì chỉ mình cách mod luôn cái

Với lại chơi Fall thế éo nào mà phe Shogun éo cho chơi Tokugawa/Edo nhỉ? Có cách nào mod faction available 0? Nhìn lướt qua mấy cái mod all playable thấy 0 thích lắm tại nhiều faction quá.

12. retarded13

retarded13 Donkey Kong

đặt lính súng sau lưng melee cũng hên xui, nếu địa hình bằng phẳng thì chẳng khác gì bắn vào lưng lính mình

map là đồi núi thì mới áp dụng đc, nhưng nhiều khi máy nó điếm nó ko chịu tấn công mà chờ mình tấn công, báo hại bị vỡ đội hình :))

tớ từng đánh 1 trận như nagashino, 1 full stack có yari, lính súng bị một full stack kỵ binh tấn công, may mà stack mình tủn trước ko di chuyển nên lính súng dc dựng hàng rào gỗ, kết cục là kỵ địch chết như rạ ~^o^~

13. Tiger-tank

cái này mình trả lời bác nhố rồi mà , shogun 2 không thể mod chơi campaign được các faction ngoài những clan Sega cho chơi + dlc nhá , cái gọi là All play chỉ unlock chơi custom thôi
    mod trên steam workshop + twcenter có trăm cái chứ mấy , dùng được chỉ độ chục cái là hết , mod shogun nghèo nàn lắm

14. nhinhonhinho

Thì unlock chơi custom cũng đc mà =.= . Tại oánh custom thì mềnh cũng thích chơi kiểu xài 1 clan của 2 era, vd mình cầm Shimazu, ally cầm Sátuma oánh nhau với Date+Sendai. Trong S2 thì có nhà Tokugawa nên mình cũng mún có Edo trong custom battle luôn.

15. iceteazz

iceteazz Liu Kang, Champion of Earthrealm

_ Súng trong shogun 2 có bắn vào lưng lính mình đâu nhỉ, nhất là nếu để fire at will thì nó tự nhắm bắn mà. Mình toàn dàn spearwall trước mặt lính súng để bảo vệ, nhưng đặt khoảng cách giữa các đội spear ( đủ nhỏ để kỵ địch không đi qua được ) và súng nó tự động bắn qua các lỗ hổng đó.

16. nhinhonhinho

Chơi Aizu,

- turn bảy mấy rồi (1887 - 1888)
    - chiếm đc 8 vùng
    - đã trade đc với bọn quỷ Tây, đã train đc quân Faq
    - trade đc với nguyên map
    - phe shogun trung thành với mềnh là 53 vùng, 3 Ally mạnh nhất là Edo, Obama, Sendai kèm theo vài thằng nhỏ khác. Đất mình dc/bị Ally bao xung quanh nên 0 thằng nào úp sọt đc n cũng 0 mở mang gì thêm đc trừ phi đi thuyền
    - thằng Edo là thằng khủng nhất
    - thu nhập giờ là khoảng 7k-10k/turn
    - hiện đang xâm lược Hokkaido, hi vọng là chiếm đc 5 tỉnh nhà nó
    - Quân chủ lực của mình giờ có hơn 1 full stack ở Hokkaido n đánh nhau nhiều thiệt hại nhiều nên phải để hồi phục, tổng binh lực ở Hokkaido 1 con daimiyo là kị binh, còn lại 11 yari kachi, 1 katana kachi, 3 bow kachi, 1 shensegumi, 3 matchlock kachi, 2 Parrot gun mới mua + 2 white tiger (garrison).
    - Quân ở đảo chính thì tản mác đa số là White Tiger với levy spear để garrison, quân có thể chiến đấu gồm 3 katana, 3 đại đội lính Fap, 3 bow kachi
    - Chiến hạm thì chủ yếu là gunboat cùng 2-3 chiếc tàu to hơn, tuy nhiên hình như là có thể mua đc tàu bọc sắt của Fap rồi thì phải
    - Quân mình thiên theo hướng traditional cho nên toàn...samurai chứ hem có quân modern!
    - Thành quan trọng nhất là Bắc Shinano có silk, legendary dojo, police headquarter (xây để train gumi), nhà pháo, nếu muốn thì có thể nâng cấp để xây quân modern ở đấy, thứ 2 là Ichigo là cảng biển giao thương với Fap

Thế theo các tềnh iêu thì giờ làm cái gì? Hiện đang cố đánh chiếm toàn bộ Hokkaido, quân chính nhà nó 1.5 full stack đã bị mình đập chết rồi, giờ chờ hết mùa đông thì đánh 3 thành còn lại, sau đó thì đổ quân xuống phía nam đánh phe imperial típ

Nhận xét là thấy người ta nói bắn cung vô dụng n mà mình thấy bắn cung xài rất tốt và tốt hơn matchlock! Cơ mà 0 biết phải chơi normal 0 mà AI toàn spam levy inf với wooden cannon 0!

17. Tiger-tank

hard trở lên vẫn spam thế do chưa chỉnh lại AI đấy . muốn máy mua quân gì nhiều thì down mod AI Radious chỉnh lại , quên mất tên table nào chứa rồi , bác chịu khó lội page mình có viết hướng dẫn chỉnh lại AI máy dữ dằn cho shogun 2

dù mod Morning sun thêm cho Oda vassal Shibata thì Oda vẫn luôn là great clan die đầu tiên , do CA lập trình là oda luôn đánh clan phía trên nên bị Tokugawa úp sọt . mod vô thì sống dai thêm được chục turn . nếu chơi tokugawa bắt oda làm vassal thì anh ý lại khoẻ bất ngờ , nguyên đám ikko-ikki và mấy thằng xung quanh Kyoto bị bố con Nobunaga dọn sạch hết , đường tới Kyoto cực kì thông thoáng sạch sẽ :8onion10: mẹo làm vậy là sau khi diệt lính oda trong biên giới , dụ ít tiền phá liên minh Takeda - Imagawa rồi phản imagawa thoát phận vassal , xong đưa military assess là oda chịu làm đệ liền . hoặc phản ima luôn ko cần bỏ tiền cho nó cũng được , takeda còn lâu mới xuống . diệt ima xong hoà với takeda cũng chưa muộn , nếu takeda xuống thì thủ cầu

Chỉnh sửa cuối: 16/4/15
  18. nhinhonhinho

Mod morning sun có 3 vấn đề

- Nó làm thằng Tàu imba khủng khiếp, kị binh bắn rocket
    - Range quá cao đặc biệt là của bọn Tàu, Hàn. Range cao quá oánh nhau chán lắm
    - Quân Hàn, Tàu 0 có low texture nên nặng lắm

Vừa down cái Sekigahara mod, để tối về nghịch xem như nào

À cho hỏi chỉnh cái nào làm giảm cái trừ pop do modernization với chỉnh tăng tiền cái? Chịu cảnh nghèo chán bỏ mợ. Trainer tìm cũng 0 thấy mà mình 0 thích trainer! Hay là giảm giá quân xuống :">

BTW lấy screenshort thế nào nhỉ? Thằng Frap nó 0 có nhận game, mình thì chơi crack và 0 có steam!

19. Tiger-tank

range cung tàu hàn cao là đúng lịch sử mà bác nhố , nhật thời đó cung bắn ko xa bằng súng , nhưng sang triều tiên thì ngạc nhiên khi thấy cung thủ triều tiên bắn xa hơn súng . nhà minh ko imba mới lạ , đang thời thịnh của nó mà , nhưng hiện tại chỉ có trong custom battle thôi camp chưa có Ming triều . triều tiên tuy to lắm thành nhưng yếu xìu à , cung mạnh nhưng cận chiến kém . máy bác cùi quá sao mà sợ khi ko có low tex ?
    xài mod này mau giàu lắm http://steamcommunity.com/sharedfiles/filedetails/?id=398788949&searchtext=

Chỉnh sửa cuối: 17/4/15
  20. nhinhonhinho

^ vấn đề là range của các loại missile quá cao chứ 0 riêng gì cung Tàu, với lại cung Tàu đi nữa thì cũng đâu có bắn xa gấp đôi breech loading rifle đc! Ngoài ra còn màn kị binh bắn rocket imba nữa

PS: mod trên steam thì down như nào?