Thảo luận về [ BLADER ]

Thảo luận trong 'Cabal' bắt đầu bởi Joker, 13/9/07.

1. rocxman800

rocxman800 Dragon Quest

đả bảo nó biến thái rồi mà còn cấm katana ah katana chi dùng cho blader theo Dex thui tui chẳng hạng còn sword blader thì dùng cho đường biến thái đó pa nếu pa ko muốn đánh nhau pvp mà vất vã thì cứ theo biến thái mà đi

2. sam_sam

sam_sam Youtube Master Race

Sao mình thấy mấy trang trước toàn nói ze pvp zoi FA mà sao ko nói tới các class khác nhi?. Ví dụ như với Force Blader chẳng hạn, nó có chiu trừ sạch mana đối thủ đó, nếu như mình dính phải thì phải làm zi đây, ngồi ngó à, ai pro chi giáo zoi.

3. mr_fanta

mr_fanta Mr & Ms Pac-Man

có chiêu đó à, mà có thì sợ j, mana tự bơm mà, cho nó trừ thoải mái:D

4. sam_sam

ẹc ẹc, bạn hiền ơi, trừ mana ở đây là trừ chỉ số á, chứ ko phải trừ mana ko đâu, thí dụ như bạn có 200 mana đi, nó trừ chỉ số mana của bạn xuống còn 0/0 đó >:), bơm làm sao được mà bơm.

5. sam_sam

Hu hu hu, các pro ơi, đi đâu hếk cả rùi Y_Y. Mọi người bỏ rơi Blader hếk rồi sao, ai đó vô viết một bài hoành tráng lấy lại tinh thần cái coi :((!

6. cmer

cmer Dragon Quest

Các pro bây giờ cắm đầu cắm cổ đi train rồi, đợi lúc nào max hết đã nhé :D... Tớ cũng đang mất tinh thần lắm đây nhưng vẫn phải trung thành với class mình chọn, chả làm thế nào được, được cái char Blader của mình vào b1f tank cả room frozen zombie vô tư :D

7. Jukanius

Jukanius Đào Viên Tiểu Họa Gia

Nói để bạn Sam đỡ mất bình tĩnh nhé ;;) . Blader ko phải là hạng xoàng đâu .

Trước đây 1 tuần mình đã được nghe và đến hôm qua thì được chứng kiến . 1 Blader Pure theo đường Dex , mặc RedOS +6 cả set , ( rank Skill max Trancen . G.M ) . 1 mình Solo Map 95 còn thừa 60 phút . Tay cầm Red OS katana thì chắc chắn là ko phải Pure thằng theo Str rùi nhé :;) .

Nói thêm để Sam được rõ , tăng Dex có 2 lợi thế , 1 là quái cắn Miss thì ko nói . Thứ 2 là Def Rate có tác dụng hạ Dam , nghĩa là có phát quái cắn 100 HP , có phát chỉ hạ còn 60 , thậm chí 40 HP . Tỉ lệ Dex cho def rate càng cao thì khả năng Miss và hạ dam càng lớn . Đó là cái mà chỉ có thể nhìn thấy ở tầm lv cao :;) .

1 cách an toàn nhất là Str và Dex = nhau cho người mới ko chuyên . Tỉ lệ Def trắng ổn , tỉ lệ Miss và hạ dam cũng khá .

Suy cho cùng , hãy thử làm đại gia cho 1 Char Blader , ko kém các char khác điểm nào đâu ;))

Blader ko dành cho kẻ bỏ cuộc giữa đường :;) . Hãy nhớ và ghi sâu nếu còn yêu thix Blader

8. Demon Hunter

Demon Hunter -= Vạn lý độc hành =-

Nói đừng buồn nhé, blader thì str với dex 100% như nhau, từ dmg cho tới att rate def rate, 1 str = 1 dex, đem cái câu dex có lợi thế miss vào thì thật là buồn cười =))

9. Conan Doyle

Conan Doyle Mario & Luigi

Cho tui hỏi 1 câu: Theo tôi biết thì đối với blader thì dex hay str đều như nhau. Việc tăng dex với str như thế nào chỉ liên quan đến định hướng việc mặc đồ gì thôi chứ sao lại có chuyện là nhiều dex thì nhiều def rate với tác dụng hạ damage nhỉ (blader chứ có phải FA/Wizard đâu?). Nếu muốn nhiều def rate thì tăng nhiều dex, mặc giáp nhẹ, muốn hạ damage thì tăng nhiều str, mặc giáp nặng, tại sao lại có chuyện kỳ cục là def rate có tác dụng hạ damage?

10. Sinbad

Sinbad Administrator Administrator

Không muốn cười lắm nhưng mà vẫn phải bò lăn bò càng khi đọc bài này =)) =)) =))

Dex và Str ảnh hưởng như nhau đối với Blader, điểm khác biệt giữa Dex và Str họa chăng chỉ có việc định hướng xài Blade hay Katana và ở dưới lvl 99 thì định hướng biến thái có xài giáp nặng hay không thôi. Cái câu tăng Dex tăng def rate, giảm dam mà Str lại không thế là sai hoàn toàn. Nhấn mạnh lại rằng Dex và Str đối với Blader không hề có gì khác cả, tất cả các chỉ số đều ảnh hưởng và tăng như nhau, không quan trọng đó là Dex hay Str. Khi lên 99, có bộ đồ riêng cho từng Class thì lúc đó Dex và Str chỉ có 1 tác dụng duy nhất là phân biệt dòng nào xài Blade, dòng nào xài Katana chứ chả có chuyện tăng Dex thì ASPD, Def Rate, với Atk Rate nó cao hơn hơn đâu =))

11. Jukanius

Khoái bắt lỗi nhau quá nhỉ ;)) . Nhưng mà có lẽ là chưa đúng lúc rồi =)) .

Có ai nói tỉ lệ điểm ko nhỉ :-? . Đây là lấy 1 góc độ mới ngấp nghé ở mức 10x nhé . Nghĩa là đeo đồ Class riêng , vậy nó phải khác hẳn chứ . Tăng Str nhiều thì thiếu Dex , nghĩa là chỉ được cái điểm trắng thôi :-" , còn đồ đạc thì khác đấy . Mặc Set Heavy với Set Martial thì giống nhau nhỉ các pác =)) . Còn thắc mắc tại sao tui nói thế , mà chú thích thêm là nói với mem lính mới :

Nói thẳng ra , người chơi Blader theo đường Pure Dex có lẽ hơi hiếm đến khó tìm . Khác biệt của Str và Dex cho Blader ko nằm ở chỉ số trắng , mà nằm ở đồ đạc . Mặc Set Martial với set Heavy phụ thuộc vào 2 điểm này . Chứ ko phải ngoài 2 cây VK đâu ạ =)) . Nếu nói theo Vũ khí , thì Katana còn đắp thêm cho tí Hit rate đấy ;)) . Ai đời lính mới người ta còn hoang mang thì ko nói nổi 1 câu , đến lúc có người nói thì chỉ mang ra chực bắt lỗi ;)) .

Xin lỗi , tôi ko bít các pác đánh giá thế nào , chứ tui thì trung thành với Martial , cũng chẳng phải đại gia mà đánh đú với ai . Chỉ bít tăng Dex và dựa vào Martial , có cái Rate lợi thế thì được cái miss với hạ dam . Sở dĩ các lính mới suy sụp tinh thần cũng là vì nghĩ Martial nó chỉ có cái thế Miss , đi Map thì ko tác dụng . =)) , Heavy có 1 cái lợi chủ yếu là " đằng nào cũng dính đòn , san san ra cho nó đều đều " , còn Martial thì đơn giản " 5 ăn 5 thua , 1 là ko xi nhê , 2 là dính 1 ít , 3 là dính 1 phát đau , 4 là dính đến Die " ;)) .

Nào còn bắt bẻ lỗi gì nữa thì chỉ nốt cho tôi còn " trả lời " ;))

À . Xin ý kiến thêm là Lính mới bi giờ tuy non kinh nghiệm nhưng cũng mau hiểu lắm , ko đến mức mình nói Pure Dex mà người ta cố xài Set Heavy đâu ;)) . Chắc có xài thì chỉ xài Set Training để lấy ví dụ :-"

12. cmer

cmer Dragon Quest

Đây đây, pure dex đây, haizzz, sắp tới là extract tiếp str :D

13. Sinbad

Sinbad Administrator Administrator

Def Rate là độ né tránh, Def là độ chống đỡ, vậy xin hỏi nếu như Def Rate có tác dụng giảm Dam như Def thì người ta đổ xô vào Def Rate chứ không thèm chơi Def làm cái gì và lúc đó nghiễm nhiên đồ Martial lên ngôi, đâu ai thèm chơi Heavy. Vậy tại sao đa số đều nói là Blader mặc Heavy ngon hơn khi đánh với Blader Martial? Phải chăng Def Rate kiêm nhiệm được 2 khả năng là tăng cả Def lẫn độ né tránh? ;))
    Còn về việc phân biệt vũ khí thì tôi đã nói ở trên, dưới 99 thì có điểm khác là vũ khí và giáp biến thái, trên 99 thì chỉ có điểm duy nhất là phân biệt vũ khí vì lúc này không còn thể loại giáp biến thái nữa mà bắt buộc phải mặc giáp theo đúng dòng :-"

P/S: Lính mới hoang mang không phải không nói nổi 1 câu mà là chán chả muốn nói. Nhưng đến lúc có 1 bài "gây cười" xuất hiện thì lại có hứng thú, thế thôi :-"

14. Shenjiro

Shenjiro T.E.T.Я.I.S Lão Làng GVN

def rate đúng là có tác dụng giảm dame nhưng mà là tỷ lệ "có" hay "ko" và nếu có thì giảm nhiều hay ít nữa . Tớ đang mặc Martial và nhận ra đúng là như vậy . Có điều rất ít khi như vậy T_T và buộc phải nói 1 điều răng Blader mặc martial PVP hoặc PK là rất mệt . def yếu,mà tụi kia thì xài combo ><
    còn vấn đề lv 99 có set riêng ko còn phân biệt biến thái thì sinbad nói đúng rồi ^^ chỉ còn vấn đề kiếm thôi

15. Conan Doyle

Conan Doyle Mario & Luigi

Tớ thì không chơi Blader nên tớ không hiểu thật rõ lắm, nhưng tớ tính thế này: Để mặc 1 bộ full OS +7 Heavy thì bạn cần chỉ số str tối đa là 389 + 56 = 445 str.

Để mặc được bộ Mystic +7 của Blader thì bạn cần chỉ số dex tối đa là 243 + 35 = 278 dex.

Chỉ số int yêu cầu cho cả 2 bộ đồ và weapon Red OS Blade/Katana là như nhau và max là 49 + 7 = 56.

Như vậy thì tổng cộng bạn cần 779 point. Hiện giờ, nếu bạn có 2 rank completer, LV 100 (vì mặc mystic là đòi 99 rồi ^_^ ) thì tôi chắc chắn là bạn thừa đủ point để tăng theo đúng chỉ số như trên :)

Tức là bạn sẽ tăng 445 str, 56 int, 278 dex. Bạn sẽ thoải mái thích mặc đồ gì thì mặc, có thể tự do chuyển đổi mà chẳng cần nghĩ ngợi gì. Chỉ duy nhất 1 điểm hạn chế là bạn chỉ có thể cầm Blade trong thời gian này vì RedOS + 7 Katana đòi 292 + 42 = 334 dex. Cuối cùng là bạn cần 445 str, 56 int, 334 dex. Tổng point cần thiết là 835.

Theo như tính toán sơ bộ, khi bạn đạt 2 rank Completer, LV 100 thì số point bạn có vào khoảng 850. Như vậy, nếu tôi LV 100, 2 rank completer, chỉ số của tôi là 445 str, 56 int, 334 dex thì tôi sẽ mặc được bất cứ thứ gì tôi muốn. Bạn Juka_Zhao có ý kiến gì không?

Tớ chưa có tính Mythril ở đây vì nó... xa vời quá :"> :"> . Và tớ cũng mới tính đến Completer, chúng ta còn có thêm 56 point từ rank trancender nữa mà ^_^

16. Jukanius

@ Conan : Thế cái pác lính mới thì ko lẽ đủ gần nấy chỉ số để mặc hả ;)) . Tôi còn nhớ là MOD nhuphuong hay ai đó nói " Bl nếu yếu thì đừng nến chơi biến thái War , tạp nham thế khó đánh lắm " . Lính mới có nhiều kiểu , kiểu đại gia nhưng non kinh nghiệm cũng có , kiểu sưu tầm đọc bài chăm chỉ nhưng thiếu điều kiện chơi cũng có . Ko phải ai cũng là rank này rank nọ để có thể tay kata tay BL như người khác được . Vậy cho nên tôi mới nói thêm " tăng = nhau là an toàn " . Vậy bạn Conan vặn vẹo tui nói điểm nào :-? .

@ Sinbad :
    Def Rate là tỉ lệ né , nhưng ko ai nói là ko có tỉ lệ hạ dam . Còn nếu nói thực sự là né thì Flee Rate mới là tỉ lệ né . ( thông cảm nhé bác, em đây tiếng ANh còi , chỉ dịch nghĩa đen đại để là vậy , có gì pỏ quá ;)) ) . Mỗi người quan niệm khác nhau , ai thix chơi gì thì kệ , sao phải theo xu hướng mà suy ra lôgic này lôgic nọ . Nếu như cái gì cũng thế thì nhưng bài hướng dẫn đập Chaos thành công đã lên ngôi , và ai cũng giữ Chaos lại rồi =)) .

Thix đánh đú với nguời thì cứ mặc Heavy , cũng chẳng ai cấm , còn PvE với đi map thì mặc Martial cũng chẳng vấn đề gì , cái thằng War đầu trâu đi vào Map cũng mất máu tụt máu như ai , chứ chẳng lẽ nó ko bơm máu ( ko mặc Vampire ) .

Nếu mà bác vẫn còn thắc mắc Def Rate có hạ dam hay ko thì về tự check , đơn giản . Nó là dạng hên xui , chứ ko phải chắc lép như Def trắng của nhà bác đâu ạ , em đây khoái may rủi , thix phiêu lưu , chẳng cần thiết gì mà phải học đua với ai làm gì , cho nên Str và Dex đến nay vẫn cứ là 50 50 ;)) .

17. sam_sam

Thấy các pác cãi lộn nhau zề Blader "em" đây thấy cũng yên lòng, còn cãi tức là còn wan tâm đến nó ^^! Em chỉ có một thắc mắc nhỏ, sao Demon_Hunter lai noi Dex và Str ảnh hưởng giống nhau nhỉ, mình nghĩ Str thi tăng về dam và def, con Dex là Atk Rate va Def Rate chứ, bên forum cabal thấy nó cũng nòi thế mà?
    Thắc mắc thứ hai, tại sao ta ko build Blader theo đường Str va Dex bằng nhau như anh Juka nói nhỉ. Thấy ai cũng toàn cắm đầu vào Dex hay Str ko thôi, tại em thấy nếu như cả hai đường này bằng nhau thi atk, def, def rate và atk rate đều rất tốt. hai cây Katana và Blade cùng loại yêu cầu cùng chỉ số mà, chẳng phải lúc mới sinh ra, Blader đã cầm một Blade và một Katana còn zì.
    To anh Juka: Ủng hộ anh Juka về việc mặc Martial, cứ theo truyền thống mà mặc thôi, trời sinh sao thì phải thuận theo đó mà. Đả đảo bọn biến thái ^^ ( giỡn thôy đừng giận nha) ^^!

18. cmer

cmer Dragon Quest

Việc tăng điểm theo kiểu = nhau sẽ bất lợi ở những lv thấp, vì lúc đó điểm chưa nhiều, tăng theo cách đó chỉ mặc được quần áo mà không cầm được vũ khí đúng cấp, nên ít người tăng như thế, vì khi lv thấp, def chưa mấy quan trọng, cần dmg to để train nhanh, nên người ta sẽ thiên về dex/str để cầm được vũ khí đúng cấp trước ~~> sau này cũng thế :D

Tóm lại mình cũng không cỗ vũ blader theo đường biến thái lắm, set martial mặc đẹp như thế, mặc heavy làm gì, nhìn gai góc :-SS

19. nhuphuong

nhuphuong Mega Man

Ko nhớ rõ lắm thì đừng cho tên đích danh vào chứ. Lôi kéo tớ vào làm tớ lo :whew:. Bởi original của tớ là đây - bài #4 ngay trong topic này:
    ---> Tớ ủng hộ heavy armour cho Blader. Vì tớ nhận thấy thằng blader với OSM armour đi chung với tớ trong mutan forest nó sống thọ hơn thằng blader Mystic :'>. Mystic té nhiều lắm, đếm ko hết! Còn thằng armour kia thì....tớ phun alien đây "Móa", tớ té trong khi nó chưa thèm té :((. Mà tớ lại là FS >.<. Lúc đó thằng Mystic 132, thằng OSM armour chỉ có 126 :whew:

Btw, blader sau này có điểm lợi thế tốt. Solo trong mutan forest / lakeside thì defrate cần thiết lắm. Vì thời điểm này rất khó để có defense trên khoảng 900-950 để sống sót. Do đó chỉ phải dựa vào def rate để ...cầu chúa thôi ( tớ đang nói solo). Dạo này tớ toàn solo :'>. Tank 4 là bình thường =)). 5 thì cầu chúa, chúa muốn con về làng thì con...ko dám cãi!

20. sam_sam

Nghe anh nhuphuong nói mà thấy.........tội nghịp cho Blader, chả lẽ sau này Blader phải dựa vào armour hếk sao >.<, lợi thế của Blader là giáp vải nhẹ cơ mà, nếu như ko phát huy được thì chọn con đường Blader làm zì nhỉ, tất cả hóa thành Warrior hếk đi cho roài. hĩ :((