Thảo luận về cầu thủ trong Championship Manager

Thảo luận trong 'Champion Manager' bắt đầu bởi hungmom, 21/4/06.

1. net789

net789 Youtube Master Race

Mình nói cái này! xin các bạn thông cảm trước! đa số đều xếp đội hình 1- theo vị trí 9tu71c có cầu thủ AMR-bạn sẽ bố trí anh ta đá TV trung tâm tấn công hoặc bên phải, có ai thử bố trí đá TĐ hay hậu vệ chưa! 2- theo như thực tế bên ngoài mà không nắm được sự sai lệch của game mỗi mùa giải đều có` sự thay đổi, các bạn test kỹ sẽ thấy!)

các bạn có thấy computer bố trí TĐ đá TV trung tâm chưa? có ai đặy dấu ? chưa? - Mỗi chỉ số đều mô tả 1 cái gì đó của cầu thủ- có ai đặt dấu ? Flair là gì? Set Pieces la gì ? tác dụng gì? chưa?

2. net789

Trong 1 đội hình chiến thuật tại sao khi : .... lần 1 hậu vệ lân tham gia tấn công ghi bàn --- lần sau (thay đổi tí xíu- anh ta ko lên?) .... cùng nhau Nghiên cứu nhe!

Nếu F nhỏ, Set = 20 mà đá TV thủ TT thì 1 trụ 3 công (còn tùy các mẫu kia) nhưng đay là dạng hơi thiên về phòng ngự!

Vậy là sẽ cò 2 trường phái;
    1- Ai chỉ cần chiến thắng là ok, rất dễ dàng (VD nếu đá với roma totti-TV trái candela HV trái, chỉ cần bố trí 1 TV phai mẩu gatussso (set<9 + F>S) + 1 HV phải đá dập là xong)
    2- Choi theo y muon! ---- ba2n tiep nhe!

3. axl

axl Mario & Luigi

Nhắc nhở bạn Net789: Mình hoàn nghênh những ý kiến đóng góp của bạn cho diễn đàn. Nhưng lần sau, bạn o nên Post 1 lúc đến 4 bài liên tục như thế. Muốn bổ sung bài viết, bạn dùng chức năng " sửa" của diễn đàn nhé. việc Post liên tục như vậy là vi phạm nội qui rồi.

4. net789

Mình ko biết, xin lỗi- với lại mình ko có ý viết nhiều bài!

5. DA-N

DA-N Youtube Master Race

Nói hơi quá nhưng có lẽ Net789 mới chơi CM. Flair là chỉ số cần cho tiền đạo, nhất là tiền đạo cắm, nó có nghĩa là khả năng tinh tế, nắm bắt thời cơ. Còn Setpieces là khả năng phối hợp theo bài của cầu thủ. Ví dụ nhé, đá phạt góc ở Chesterfield thường là chuyền bóng cho cầu thủ đứng ngoài vùng cấm địa (Tui đã chỉ định sẵn) và tung cú sút xa. Hoặc những quả phát bóng sẽ phối hợp theo bài, thủ môn chuyền bóng cho DR/DL, sau đó tên này chuyền vượt tuyến cho TD. Nếu set pieces cao thì những quả phối hợp theo ý định của mình(Nhất là các tình huống cố định) sẽ nhiều hơn....

Mọi người chú ý: Aggression là tính hay gây gổ đấy (Nóng tính),..vì thế HV đừng nên có Aggress cao(Tui có một tên DR aggress 20, trung bình 2 trận 1 thẻ Vàng)..Hình như đọc đâu đó có người hiểu sai vế chỉ số này
    Hậu vệ: Chú ý đến Tackling, Marking, Heading, Position, Decision(Để giải quyết nhanh gọn là phá bóng hay cướp bóng hay đánh đầu phá bóng,...) anticipation(Khả năng lường trước được sự phối hợp của cầu thủ đối phương..VD có những tên HV thường thấy thằng tiền vệ đối phương có bóng là lao tới, bỏ mặc tiền đạo minh kèm -> thằng tiền vệ kia chuyền cho tiền đạo-> chờ sự xuất sắc của TM), Strengh, Pace(Để kèm tiền đạo nhanh). Riêng DR và DL cần thêm crossing (nếu bạn chơi đá cánh)

Tiền vệ: Passing(dĩ nhiên), Creative(sáng tạo), decision( nếu chỉ số này thấp sẽ xảy ra trường hợp tên này ko biết chuyền cho ai và mất bóng ngay giữa sân), long shot( vi bọn MC rất hay sút xa), Setpieces, Determination( quyết tâm kiểu Edgar Davids).\
    Cầu thủ chạy cánh: chú trọng Technique,dribble crossing, Agility, Acceralation, Pace, flair.
    Tiền đạo: Flair, off the ball(Chạm bóng mạnh hay nhẹ là phụ thuộc vào chỉ số này), shooting(dĩ nhiên) hoặc heading.
    Mọi người chỉ giáo..

Mọi người coi Marc Wilson của PortSmouth cái (Chả nhớ đánh đúng không)..17 tuổi, DMC thứ thiệt (Heading 20, passing 20, tackling 20,...).Còn một tên nữa là Peter Wheatherson chơi tiền đạo, siêu khủng!!

6. dungk

dungk Legend of Zelda

dồng ý vói DAN hình như net789 mói chơi CM thì phải.set pieces là khả năng phối hợp theo bài.cái này dâu phải ít người biết đâu.nếu tự mình lập một training thì những bài hay nhưng đặc điểm nó giải thích rất kỹ càng.nhưng = tiếng anh.ai chịu khó dịch thì biết'flair đâu phải là cái cần thiết lắm cho 1 thăng DCM nó là độ tinh tế là khả năng xử lý bóng kỹ thuật của 1 cầu thủ.như gattuso là DCM ko cần thiết lắm nếu có thì càng tốt.

7. thienthanqnd2005

thienthanqnd2005 C O N T R A

Set pices: Khả năng chơi bóng theo tình huống.
    Flair: Tính hào hoa, độ nhạy cảm (không bít có chính xác không nhẩy?)
    Ủa, vừa mới nhắc net789 mà ông DN-A làm liền 3 fát, Axl chỉ cần gộp các bài này với nhau là được thui mờ...!!

8. DA-N

DA-N Youtube Master Race

Hí hí, tại thấy sai thì phải nói....
    Thủ môn ngon nè..C(h)ristian Luchetti (Banfield)(32 triệu mới bán) và một tên nữa ở Basel.

9. axl

axl Mario & Luigi

32 triệu, giá trên trời rồi, trong khi chỉ cần vài trăm K cho thằng Kasper, tầm 5M cho Frey, 10M cho Ivan pelizzzoli, 8M cho Stekelenbur ( hình như thế của Ajax)....

10. thienthanqnd2005

thienthanqnd2005 C O N T R A

Kasper thì không nói làm gì rồi, ngay mùa đầu hốt lúc nào cũng được....Còn Frey áh...khó quá, hình như chưa bao h anh chăn được thằng này, mặc dù đã đổ lên đến cái giá ... 9M rồi, vậy mà vẫn không được (đến thời FM cũng vẫn vậy, có 1 lần ký hợp đồng được thì lại llỗi game mới đau....!!)

11. net789

cảm ơn bạn đã đọc và đánh giá bài của mình!
    Mình nghĩ là cần bàn luận về mọi khía cạnh và hiểu biết của bản thân về CM. Thời gian chơi CM thì mình nghĩ ko quan trọng lắm mặc dù mình bắt đầu chơi chắc khoản năm 1998 hay 99 gì đó.

1-Mới đầu, từng chỉ số mình đều tìm hiểu rất kỹ, tra từ điển,.... để hiểu công dụng của nó. Tuy nhiên có 1 lần mình chơi AS Roma, Totti nó ko đá TV trái nhưng ko dẫn bóng lừa bóng trái lại thường xiên lùi về để candela lên, Montella+ Ếmerson thì thường xiên đột phá. Lần khác mình chơi Milan thì thấy AS Roma (computer) đá quá hay Totti quá xuất sắc chơi cực rộng, dẫn bóng từ cách trái qưa tới trung lộ thậm chí cả sang cách phải và mọi dượng chuyền qye61t định đều do anh ta ra!

2-Thắc mắc, mình so sánh tìm hiểu thì phát hiện chỉ số Flair là lạ nhất, tìm hiểu kỹ hơn thì những nhạc trưởng trong thực tế đều có chỉ số F rất cao + 1 chỉ số Set cao! VD: Totti + Del Piero + R.baggio + Zizu + veron + .......

Nếu nói như bạn: Flair là chỉ số cần cho tiền đạo, nhất là tiền đạo cắm, nó có nghĩa là khả năng tinh tế, nắm bắt thời cơ. vậy D. trezeghe (ko nhớ tên tiếng anh) F = 10 chắc đồ vứt đi - hay sát thủ cắm địa Inzaghi của Milan là đồ bỏ vì F = 6 hay 8 gì đó hay Vieri mới của ý - BAZANI F= 8 cũng bỏ luôn. Và Mihailovic hậu vệ của lazio F=16 thì sao???? à quên 1 người nửa Luca Toni tay này thì khỏi bàn rồi hén nhưng F = 7!

Về Set: là chạy chổ.... cái này ai ko biết tiếng E cũng tra từ điển được. Theo bạn: Còn Setpieces là khả năng phối hợp theo bài của cầu thủ theo bài là bài sao bạn hướng dẫn cụ thể tí đi, bài viết của mình phan tích 2 chỉ số F và S củng là lý do tạo 1 chiến chuật cho đội thôi mà! Ví dụ nhé, đá phạt góc ở Chesterfield thường là chuyền bóng cho cầu thủ đứng ngoài vùng cấm địa (Tui đã chỉ định sẵn) và tung cú sút xa. Hoặc những quả phát bóng sẽ phối hợp theo bài, thủ môn chuyền bóng cho DR/DL, sau đó tên này chuyền vượt tuyến cho TD. Nếu set pieces cao thì những quả phối hợp theo ý định của mình(Nhất là các tình huống cố định) sẽ nhiều hơn.... Theo tôi việc này chẳng qua bạn gặp 1 đội mà bạn sắp xếp vô tình nó lọt vô vậy, muốn kiểm tra, bạn thử chơi 1 đội bóng khác xem có khác biệt ko! Còn theo cách xếp dội của tôi - cânvaro là người thường xuyên đánh đầu ghi bàn lý do anh ta có Set < nhất F> hon set (nếu F<Set theo đội của tui- anh ta ở phần sân nhà vừa thu hồi lại bóng vừa tổ chức tấn công lại trong phạt góc)

Mình có nói rồi mà: bàn luận trên là để chơi theo ý muốn chứ ko phải đá đâu thắng đó. VD : nếu đội tui có Zizu, tui muốn anh ta là nhạc trưởng! Theo mình, xếp 1 đội hình như thế nào cũng đúng hết, vì rất nhiều đội bóng và có rất nhiều lối đá khác nhau, ko ai giống ai!

Mình thêm 1 cái nửa! Passing cao nhất là người chuyền bóng tốt nhất đúng ko- nếu bạn để random chưa chắc gì người đá phạt là anh ta! còn mình thì random nếu nhạc trưởng (pasing cao thấp đối với mình ko quan trọng lắm) ko đá phạt góc thì mình sẽ coi như ko đúng ý đồ và tìm hiểu + điều chỉnh lại

Mình xin lổi, nhưng có ai làm ơn chỉ mình cách edit bài đã viết, mình ko thấy chổ edit!
    À, bạn DA-N chơi giải ngoại hạng anh thì bạn xem lại TĐ số 1 của New A.Shearer F= 8, Sat thủ ko đội mũ của Chealse Crepo F=10, Chỉ số Set bạn nói chung chung quá nên mình ko biết ý bạn là sao

Cho mình có ý kiến chút- tiếng anh dịch ra thì đúng vậy. nhưng bạn thử xem lại thực tế: ai cũng biết Nesta là 1 hậu vệ kỹ thuật và đầu óc, nhưng F anh ta = có 2 hà! Inzaghi của Milan cũng vậy F = 8 thì phải, tệ hơn nửa là chàng Coradi (lazio) F = 5

Còn Set Pieces, từ th775c tế Trezeghe = 7 Creppo=10 Luca Toni = 3 hay .... mấy anh chàng hà Lan: V.Nistelrooy Set = 10, Kluivert, robben cũng tương tự hay D. Duff hay R. Keen,..... hay TĐ số 1 thế giới Sheva cũng có 12-13 chứ nhiêu! hay chàng thần đ8o62ng Brazil Robinho F cũng = có 9 chứ nhiêu

ai chịu khó dịch thì biết'flair đâu phải là cái cần thiết lắm cho 1 thăng DCM nó là độ tinh tế là khả năng xử lý bóng kỹ thuật của 1 cầu thủ.như gattuso là DCM ko cần thiết lắm nếu có thì càng tốt Ko cần thiết lắm cho 1 DMC thì ý mình cũng vậy mà bạn xem bài của mình lại đi! nó là độ tinh tế mình đồng ý + mình có thêm ý nủa là Flair kết hợp với Set tạo thành lối chơi của 1 cầu thủ, vì chỉ có F ko hay chỉ có Set ko nó chưa đủ. Lấy VD: nếu nói F lớn là thủ lĩnh đúng như: R.Baggio, totti, nedved, zizu,... nhưng M.Ballack F = có 13 thì sao mà B.Munic có nhiều người F lớn hơn anh ta nhiều. Nếu nói Set lớn là thủ lĩnh thì Assuncao của Bettis S= 19-20 đó ko là nhạc trưởng mà lại là Denison S =17 hay bạn xem đội Deportivo có 1 bầy Set rất cao nhưng nhạc trưởng là valeron Set = 12, HV materazzi của Inter cũng Set = 18 chứ đâu có nhỏ!

2 Chỉ số F và S mình nghĩ tới nó từ 3-4 năm nay rồi, nhưng nó làm cho mình như lạc vô mê cung, nghĩ tới nghĩ lui riết cũng trở lại như ko,..... tìm mãi mới được 1 chiến thật nhạc trưởng đá cách trái như đã nói với anh em đó, nhưng nó còn nhiều điểm chưa hợp lý lắm. còn cà tram cả ngàn chiến thuâ5t khác mình chưa biết thêm được cái nào, coi theo máy xếp mà theo nhưng cũng thấy nó đá ko hợp lý lắm!

Cỏn việc TĐ có chỉ số F>S và S nhỏ thì việc có những đường chuyền vượt tuyến từ HV lên là dĩ nhiên. Riêng mình thì thích chơi chuyền ngắn phối hợp nhỏ + bật tường ở biên nên mới chọn lối đá như bài đã post.

Thật ra mình tìm hiểu mãi đâm ra phát quạo, mai sao vô tình biết được forum này nên nói những hiểu biết của mình để anh em ở đây chác chắn có nhiều người hiểu biết rộng sẽ phám phá thêm thực chất là nhờ các bạn khám phá tìm hiểu. Mình thích nhất là chơi theo ý muốn. VD chuyền ngắn phối hợp nhỏ, hay xuống nách biên rồi nhả bóng về cho TV băng lên kết thúc (như kiểu Arsenal) Lúc mới chơi mình hay gặp trường hợp HV chuyền dài lên cho TD đi bóng rồi kết thúc hoặc chuyền cho TD thứ 2 kết thúc (tức là 1 bàn thắng được ghi với 1-2 đường chuyền và cũng chỉ 1-2-3 cầu thủ tham gia!)

Mình là dân off line chứ ko phải online các bạn thông cảm ai biết chỉ dùm cách sửa bài xin cảm ơn!

12. bach_ma

bach_ma T.E.T.Я.I.S

Mình để ý thấy hình như DF chỉ số Poison cũng quan trọng lắm,mấy thằng có chỉ số poison cao thì khả năng chọn vị trí kèm người và bắt việt vỵ rất hay.Như mình đã từng cho 4 thằng DF có poison 20 thi đấu và lựa chiến thuật bắt Việt vỵ Thấy trận đó mấy CLB khác Việt VỴ quá trời :D:D

13. axl

axl Mario & Luigi

khổ quá, cảnh cáo bạn Net789 lần chót nhé, viết 1 phát 4 bài liền. Có thể bạn nói là bài viết dài nên tách ra, nhưng lý do đó o chấp nhận được. Tớ nhắc lần chót với bạn đó. Tớ sẽ nhập các bài trên của cậu thành 1 cho dễ đọc vậy. T_T Vì diễn đàn + người khác 1 tí bạn Net789 nhé.

Chức năng Edit bài là chữ SỬA to đoành góc dưới bài viết của bạn đó. Lần sau tớ o nhắc nhở xuông đâu nhé

14. Kinas

Kinas GVN Hero GVN CHAMPION Moderator ♞ Blade Knight ♞

Frey nó cứng đầu lắm.Còn thằng Steke của Ajax thì khó mà mua.Kiếm đại mấy thằng nào 16t rồi hốt luôn ;))

15. dungk

dungk Legend of Zelda

theo em thì các chỉ số ve flair hay anticipation là` các chỉ số ve` vật chất.nó cũng quan trọng nhưng các cầu thủ ko nhất thiết phải có cái này qua' cao.em đá CM dùng 2 thằng basara ifran và thằng fabregas lam` CMchỉ số của nó về flair tòan 10 vói cả 9 ma` ghi bàn ầm ầm.mặc dù dứt diểm chỉ 11.mua` nao` 2 thằng cũng fang 30 bàn như vát chanh.cái đó chỉ cần thiết chứ ko làm nên dc 1 cầu thủ dâu

ah` em còn tìm dựoc mấy thằng hay hay như fryatt hay froy đá hay fet'

AXL: Lần đầu tui ghép hộ 2 bài, lần sau là o thế đâu nhé

16. Boysaudoi

Boysaudoi Mr & Ms Pac-Man

ko hiểu đội hình ông xếp kiểu gì chứ tôi dùng thằng Fabregas 1 mùa ghi khoảng 10 bàn là hết đất trừ phi ông dùng đội hình cheat:cool: :cool:

17. DA-N

DA-N Youtube Master Race

Hí hí...Đấy là lối chơi của tui..flair là sự nhạy cảm tinh tế; các tiền đạo cắm của tôi phải có cái này vì ko chỉ ghi bàn mà họ còn nhiệm vụ thu hút và tạo ra các đường chuyền.Đặc biệt là tên SC này luôn được tuyến dưới nhồi bóng..Flair cao để có thể chạy chỗ tốt trong các tình huống này..
    Việc các chân sút đẳng cấp có flair thấp thì cũng ko có gì lạ, .vị họ có sẵn finishing cao và tốc độ tốt và bạn cũng có trong tay các cầu thủ giỏi, đắt tiền. Với lối chơi đồng đội như của tui (Đội yếu) thì phải tìm các SC như vậy.
    Còn chuyện các nhạc trưởng có flair cao là điều tất yếu!!!
    Cái Set chỉ là tương đối thôi, nó còn tủy thuộc vào cả training của bạn cho đội bóng nữa!!!
    Chưa kể lối chơi của mỗi cầu thủ trong CM lại rất khác nhau dù chỉ số của họ lại như nhau. Vì thế nên phải biết cách mà dùng!!!!

18. Kinas

Kinas GVN Hero GVN CHAMPION Moderator ♞ Blade Knight ♞

Làm như C.Ronaldo - Emerson - Ballack - Beckham của ta đấy.Ghi bàn khủng luôn.Chưa nói hàng tiền đạo Henry - Ronaldo - Raul - Sheva
    Tiếc rằng mất file save rùi kô thì share cho anh em

19. bach_ma

bach_ma T.E.T.Я.I.S

Thằng Faregas là 1 trong những thằng DMC lấy đâu ra ghi bàn ghê như Henry vậy. Chỉ số Flair + Anticipation ai nói ko quan trọng. chỉ số Flair là khả năng dứt khoát khi gặp tình huống rất cần đối với DC còn cái chỉ số kia tui quên rồi :D :D

20. axl

axl Mario & Luigi

ôi thường thôi, nếu chơi Diablo thì thằng nào nhét vào MC chả đóng vài chục bàn 1 mùa. Nói o điêu chứ hồi trước tui hứng lên cho Lucio đá MC, mà nó đóng >50 trái 1 mùa, giành hết danh hiệu :D
    Flair là tính quái chứ, giống những thằng như Ferdinand, Materazzi... Còn cái Anticipation : là tính cảnh giác, đề phòng--> cầu thủ luôn tập trung trong thi đấu và ít phạm sai lầm trong các tình huống