[Thảo luận] Which tank is the best tank of WW2 ? ver 12

Thảo luận trong 'Kho lưu trữ' bắt đầu bởi hugoking1, 7/12/09.

?

Which tank is the best tank of WW2 ?

1. Panzer IV

10.0%
  2. Panzer V - Panther

13.8%
  3. Panzer VI - Tiger

25.0%
  4. Panzer VII - King Tiger

46.3%
  5. Jadgtiger

11.3%
  6. IS2

7.5%
  7. Maus

3.8%
  8. SU-152

8.8%
  9. T34/85

38.8%
  10. Jadgpanther

6.3%
  11. M4 Sherman

7.5%
  12. Sherman Firefly

6.3%
  13. M26 Pershing

6.3%
Multiple votes are allowed.
Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. Blue_1988

Blue_1988 Mario & Luigi

đầy chú cận lòi ra vẫn bị tóm đi lính đó ;;) tớ là ví dụ đi khám nghĩa vụ nó đo mắt phải có 8/10 mắt trái 9/10 thế mà cũng có giấy báo trúng tuyển nghĩa vụ đó nếu ko có cái giấy báo đại học chắc mình đi lính rồi

2. DavidRayEvans

DavidRayEvans Mr & Ms Pac-Man

xem nào những súng có thể gắn scope để bắn chính xác trong tầm 300m mục tiêu cố định : M4A1 , M16A4 cải tiến của lính mỹ , L82A1 của quân đội HG anh , AUG của Áo , G36K của đức , Famas của pháp , Scar Light và Heavy , HK416 , ACR , Tar21 của Irasel , K2 của Hàn Quốc.... còn súng nào của nato ko thể gắn scope nhỉ 8-|

bonus cái hình LMG and scope [​IMG]

nếu lính mình cứ đợi dưới 100 mét mới bắn chắc là chết hết mà chả biết vì sao =)) , còn đấu với nó = AK non scope tầm xa thì chắc phải xem trình bắn của từng thằng quá =))
    em biết rồi lính mình pro lắm : AK non scope bắn toàn 400 m head shot mục tiêu đang di chuyển phải ko ;))
    giống chuyện trên báo ngày xưa 1 du kích 1 AK 1 Phóng Lựu 1 B40 tiêu diệt cả 1 đại đội lính mỹ phải ko \m/

coi thường thì em ko dám có điều quân mình pro sao chả thấy đi tập trận cho các nước xung quanh nó biết tiếng đã từng đánh bại TQ , Pháp , Mẽo mà cứ tập trận tự sướng 1 mình rồi đăng báo mị dân rằng ta tập trận chiến thuật nhuần nhuyễn , chuyên nghiệp + pro thế này thế kia ....? :-< , xấu đẹp pro hay noob gì thì cũng nên cho người ta biết để còn tiện mà nhận xét chứ
    chứ cứ kín tiếng thế chỉ có các Đảng Biết , Bộ Quốc Phòng Biết còn dân thì ko biết thì các bác muốn nói thần thánh kiểu gì mà chả đúng chả đẹp vì đẹp hay ko thần thánh hay ko có ai biết đâu mà kiểm chứng 8-}
    giống kiểu " trên người tao có 398598 sợi lông ko tin mày đi mà đếm"

Chỉnh sửa cuối: 6/2/10
  3. TopGun

TopGun Youtube Master Race

Thế bạn có nghĩ là tất cả các khẩu súng trong tất cả các đơn vị chiến đấu trên chiến trường đều gắn scope không :). Mà kể cả có gắn scope thì liệu bắn một người chạy có thực sự là dễ dàng không :).
    Nếu bạn được cầm một khẩu AK 47 trên thực tế và ngắm bắn trong khoảng 100m, mới nói là bia cố định thôi nhé, sẽ thấy nó không dễ dàng một tí nào, chỉ ngắm được một lúc là nó bắt đầu rung rồi, rất khó chỉnh trúng mục tiêu.
    Còn về chuyện tập trận thì thực ra cũng chẳng có gì để mà khoe nhiều đâu, một phần là vì nó thuộc về bí mật quân sự, ngoài ra cách tác chiến của quân đội mình theo như mình thấy thì có vẻ không giống với các nước khác trong khu vực nên không hợp tác nhiều cũng nên :-?.

4. DavidRayEvans

tôi ko nói đến vấn đề AK 47 gắn scope thì rung hay ko rung cái tôi quan tâm là 1 số đồng chí rất chi là thần thánh hóa QDNDVN bây giờ ;))

còn về gắn scope cho súng thì hầu hết các nước có lực lượng quân sự phát triển họ đều đặt vấn đề bảo vệ tính mạng binh lính lên hàng đầu :-* còn nước ta thì ko

việc nâng cao khả năng tác chiến tầm xa , bảo hộ tính mạng của lính bộ binh
    mang lại hiệu quả cao và hạn chế tối đa thuơng vong phe mình bây giờ mới là quan trọng
    chứ làm quái gì còn cái thời như ngày xưa : chết thì chôn nông thôn lại đẻ mà xua lính lên đánh áp sát 1 cách ào ạt tầm dưới 100 mét ?

theo bạn các tác chiến nào mà ko giống : tấn công ? , phòng thủ ? , hay du kích ?

5. ki43hayabusa

ki43hayabusa The Warrior of Light

Bạn có biết phân biệt thế nào là scope, thế nào là ACOG sight, thế nào là Red Dot sight ko. Chả có khẩu ASSAULST RILFE nào mà gắn scope cả. Gắn Scope cho AS Rifle để vứt hết mấy cái dòng Sniper đi à. Mà kể cả có gắn thì cũng chưa chắc đã bắn tốt. Đâu phải cứ ra chiến trường gắn scope vào là bách phát bách trúng đâu. Như thế thì chả bao giờ phải đào tạo sniper làm cái gì cho nó phí tiến. AKM nhà mình có hơn 2m khẩu đang nằm trong kho đó nhưng chỉ có 1/10 là đem ra trực chiến thôi. Cứ yên tâm khi có chiến sự thì ko phải lo về thiếu trang bị. Chiến thuật của mình lấy ambush là chính cho nên yêu cầu vào 100m mới được bắn vì tầm xa hơn đã có các hạng súng khác như RPK, RPD, PKM giải quyết rồi.
    Khẩu phần ăn tốt nhất phải là phi công, đặc biệt là của e935.
    em thì chưa bao giờ nhập ngũ nhưng cả nhà em đều là lính, ít là 5 năm, nhiều là 40 năm. em có 1 người cha ở trong quân đội 40 năm, 1 ông anh là phi công chiến đầu được 5 năm, chưa kể các binh chủng khác cho nên khẩu phần ăn của lính đã được thử hết rồi. Đã từng đi ctac với ông già 2 tháng dọc các tỉnh biên giới phía bắc nữa.
    Thêm chút nữa, sao bạn lại biết QDNDVN ko bảo vệ tính mạng người lính, bạn lấy chứng cứ ở đâu ra điều đó. bạn có biết lính của 4 quân đoàn cơ động và 2 trung đoàn biên phòng đều được trang bị KEVLAV, COMBAT VEST và Helmet đầy đủ ko. Huấn luyện là 1 kiểu, thực tế chiến đấu là việc khác. Thêm 1 chút nữa, chả có gì chắc chắn về việc tăng khả năng tác chiến tầm xa là sẽ bảo vệ tốt được tính mạng người lính cả. Vì chiến tranh hiện đại bây giờ kể cả bạn trang bị đến răng thì chưa chắc bạn đã sống sót qua loạt đạn đầu tiên cả đâu. Cách tốt nhất là huấn luyện cho họ tốt nhất có thể về khả năng tác chiến cũng như khả năng sinh tồn trong chiến tranh, chứ mang nhiều gear quá có khi lại chả có sức mà tránh đạn đâu.
    Chả biết ai thần thánh cái gì ở đây, chỉ biết có người đang quá thần tượng quân đội các nước phương tây thôi.

6. DavidRayEvans

vâng bác phát biểu kinh quá mời bác xem lại cái này ;)) ít ra bác cũng nên chứng minh cái vấn đề này chứ
    kinh quá kinh quá 4 quân đoàn và 2 trung đoàn chắc là đông lắm thế mà thấy 1 mấy đồng chí M1 đặc công nhảy lên show hàng các bác kia cứ im thin thít ko ;))

em ko tranh luận vấn đề scope nữa nếu bác cho rằng
    ACOG sight ko thể đc gọi là 1 dạng nòng scope =)) và nó không thể zoom xa =))

đúng là như vậy nhưng bác cho ý kiến xem so với tác chiến tầm gần dưới 100m thì

kiểu tác chiến nào sẽ giúp lính tráng đỡ thương vong nhất ;))
    chẳng lẽ lúc nào cũng có cái thể loại lính bộ binh địch thông minh tới mức " xua quân ào ạt lao vào đánh áp sát dưới 100m" à ?
    =))

à mà quên ngay cả tác chiến trong đô thị tầm xa ko vượt quá 200 mét thì súng rifle gắn Scope vẫn có lợi hơn so với ko gắn
    đó là sự thật em ko nghĩ có ai lại phản đối điều này nhỉ ?

nếu bác cho rằng lắp thêm 1 cái ACOG sight giúp nâng tầm bắn chính xác lên cao hơn so với ko lắp là quá nặng nề khó tránh đạn thì ....em cũng chả biết nói sao cả =))

chả có cái quái gì thần thánh với thần tượng phương tây ở đây cả
    những điều này là hết sức bình thường và tai nghe mắt thấy
    chẳng lẽ ủng hộ việc nâng cao khả năng tiêu diệt địch tầm xa hơn 200m chỉ với 1 ống assault scope thì là thần thánh hóa những thứ của phương tây ?
    bác bảo bây giờ ambush ở đâu với kiểu
    bây giờ ?
    hay bác nghĩ trốn trong núi đá sâu , hầm ngầm ...ect thỉnh thoảng ra phục kích vài toán lính đi tuần thì là ambush
    còn muốn ambush quân chính quy của địch trong
    bây giờ thì có lẽ còn nhiều thứ để để lo lắm

7. cooper410

cooper410 Mr & Ms Pac-Man

với chi phí cho quân sự hiện nay của VN thì chỉ đủ duy trì lực lượng cùng với vũ khí trong kho thôi=))
    đòi hỏi = mấy ông kẹ của NATO ngay lúc này sao mà đc:))

8. vietanh797

vietanh797 †A Faithful Knight† Moderator Lão Làng GVN

ở những xứ như VN
    nhà cửa thì sát rạt
    dây nhợ lằng nhằng
    rứng rú thì lắm
    tác chiến tầm xa có cái lợi ích quái gì ở đây:-o

nếu nói thả bom cày thì xin lỗi 2 vấn dề
    1. nhân đạo: các nước phương tây không thể làm việc này ở thời nay đặc biệt là ở các tp đông dân cư
    2. nhìn lại xem quảng Trị mình 50 năm trước nó nát bét ntn mà bộ đội ta vẫn phục kích trong TP đấy

còn về chiến thuật chiến lược thì cũng nhắc lại câu của bác Giáp
    "dàn trận đằng thẳng ra với Mĩ ta thua sau 2h"

về khả năng oánh tầm gần phục kích thì cũng xin lấy 1 dẫn chứng nhỏ
    Ngày 14 tháng 11 năm 1965- ngày 18 tháng 11 cùng năm lính Mĩ bị diệt hết gần 1000(~ 800-900) lính trong 1 trận vây đánh đổ quân trực thăng ở tầm gần
    quân ta thiệt hại khoảng 2000(số liệu Mĩ)
    trận nào thì tôi nhường cậu tự tìm hiểu
    đó là mấy khẩu AK với CKC đối đầu với M16A đấy

mà quân Mĩ cũng có đầy đủ pháo và máy bay ném bom + trực thăng đấy;))

McNamara bộ trưởng Mĩ sau khi nghe báo cáo trận đánh còn phải yêu cầu tăng quân Mĩ tại VN lên gấp 2-3 lần để có hi vọng dành phần thắng còn không thì phải lập tức rút quân về nước(tư liệu Mĩ nhá ko phải VN đâu)

9. zBabyDragonz

zBabyDragonz The Warrior of Light

Bố này chắc chưa bao giờ đi vào mấy khu quân sự xem bộ đội ta bắn AK rồi.

Giờ cho bố cầm im cây AK trong vòng 30 giây (tư thế đứng nằm ngồi gì cũng đc,ko có bệ tì),chưa biết bố đã giữ im được cây súng chưa,đừng nói tới chuyện nhắm bắn nhé.Địa hình thì toàn là đồi núi rừng rú,gắn scope làm cái mẹ gì ko biết,rách việc! Tiền thì thiếu lên hụt xuống mà lại cứ thích đua đòi làm sang.

Mà bố nghĩ cũng đơn giản nhỉ,đánh nhau là cứ phải tràn hết lên,đưa địch vào tầm súng,bóp cò,địch chết hết ta đi về à =))Thế cần quái gì tướng tá chỉ huy nhỉ,mỗi thằng 1 khẩu xông vào mà phang thôi.
    Cái kiểu đánh áp sát ào ạt tầm dưới 100 mét là của Vịt hả ?! Đúng ko vậy =))

10. Blue_1988

Blue_1988 Mario & Luigi

gắn scope bảo vệ tính mạng lính lần đầu tiên mình thấy.
    thứ 2: Sai bét, chiến tranh Gruzia, mấy cái tin thời sự của CNN và BCC có đầy cảnh lính Nga đánh cầm AK74 và OST 14 có gắn scope đâu :|.
    Thứ 3: Câu bảo tác chiến nào mà ko giống nhau nếu mà học trường quân sự mà hỏi thầy giáo dạy mình chắc bị gõ bung đầu ra. Mỗi địa hình có một phương thức tác chiến khác nhau,cách thức tác chiến khác nhau.

11. Tommy_VC

Tommy_VC Battlefield Veteran

Mắt lác là kiểu đầu đang nhìn một cô gái trẻ nhưng cái mắt nó lại quay sang bà bên cạnh ấy ;))

12. The Guardian

The Guardian Extrema Remedia Moderator Lão Làng GVN

Chứ chú mày tưởng đem quân ra tập trận rình rang với nước ngoài là để train quân mình phỏng =)) mơ đi, đem quân ra tập trận chung với nước khác mục đích là để thị uy sức mạnh của mình hoặc chào hàng vũ khí mới. VN bây giờ có cần khè nước ko, VN có vũ khí gì cần quảng cáo ko. Cả 2 đều ko. Còn cái trò khoe quân mình pro nước nào chả có :-"

13. George264

George264 T.E.T.Я.I.S

quá 1k post rồi. COn háo gái lập post mới đi. Các pác í đang war. Muốn vô quá rồi nhưng topic quá post nên không muôn vô =))
    Hồi đi tập quân sự bắn ak ngắm 100m thồi cái điểm ruồi nhìn nó to = cái bia rồi :| Bắn đc 2 phát đến phát thứ 3 chán chẳng ngắm nghiếc gì nữa luôn :|

@DavidRayEvans : vâng không ambus thì chẳng cần đến 2h. Dàn quân 1h thôi cũng đi hết rồi bác ah. Bác không thấy VN mình mua vu khí luôn theo kiểu oánh di kich ah.

14. kidhunt

kidhunt Mario & Luigi

Với thời tiết VN thì gắn ống scope vào để ngó cho đẹp :-", vào mùa mưa phùn thì ngắm con mắt nhé =)). Với tầm nhìn hạn chế tối đa thì 400m hay 100m cũng mờ như nhau thôi cậu trẻ à

Mà rừng núi Tây Bắc với đồi núi Tây Nguyên trống trải lắm cho lính cậu thoải mái ngồi canh góc bắn xa à =)). Nếu đã trang bị ống nhắm thì còn phải trang bị các thứ khác như NightVision, gear kit các kiểu mới đồng bộ, mỗi cây Ak gắn vào cái scope làm lòe người ta chả được tích sự gì 8-}.

Ừ bây giờ đâu có ambush được đâu 8-|, nhìn sang Afganishtan với Iraq đi xem lính Mỹ trang bị tới tận cọng lông chân (răng là chưa đủ ;)) ) chết bao nhiêu rồi =)), du kích Mujaheddin chắc nó cũng gắn scope vào Ak đấy =)). Dân tộc VN tự hào là dân tộc guerrilla ngầu nhất thế giới mà bây giờ bạn ấy hỏi ta ambush ở đâu =)) =)). Chắc khi VN bị tấn công là bị phủ đầu bằng ICBM kô bằng =)) =)).

Đúng là lo nhiều thật ;))

15. A_Dragon

A_Dragon Persian Prince

Cậu trên chắc chỉ biết qua phim ảnh rùi phán =)) trong phim Black Hawk Down bọn khủng bố phục kích bắn từ trên xuống và lại bắn sau lưng mà *éo hạ đc thằng US Marine nào là biết bố láo tới cỡ nào =))

Trong chiến tranh nào thì phục kích cũng đc vì dù có dùng máy bay, pháo càn trước thì bộ binh cũng phải tiến vào, lúc đó thì vẫn là bộ binh vs. bộ binh thôi :)) còn trang bị nhìu gear hiện đại à, mấy cái kính hồng ngoại với kính nhìn đêm ra chiến trường thật là vứt cả cái này Discovery Channel từng có 1 loạt phim nói rùi, tên hình như là Modern Warfare gì gì đó. Trong phim tài liệu này nó cũng xếp dòng AK đứng đầu về hiệu năng/giá và khả năng vượt trội khi đánh tầm gần và cận chiến (chắc tại súng nặng =)))

khi đó VN sẽ kích hoạt hệ thống phòng thủ từ xa S-300 và khởi động dàn Topol M \m/

16. The Guardian

The Guardian Extrema Remedia Moderator Lão Làng GVN

AK 47 đứng đầu vì quẳng him xuống ao 10 ngày lấy lên vẫn nổ tốt, bùn sìn lầy gì nhét vô đầy vẫn khạc ra lửa. Còn súng của hãng Colt thì ... làm thế mấy em nó viêm họng hết =))
    Giá một AK47 hiện nay rẻ nhất là 800k VND.

VN có mua Topol hả bác ?

17. ki43hayabusa

Topol thì ko đến nhưng SMERCH với TOR-1 hoặc Buk thì cũng sắp. Sang năm nay tầm cuối năm chắc cũng chuẩn bị sock như năm ngoái thôi.
    @David: có cần phải cho bác xem ảnh về lực lượng trinh sát biên phòng ko nhỉ, lực lượng tác chiến đầu tiên khi có xung đột biên giới ko nhỉ.

18. aragon0510

aragon0510 SPARTAN John-117

các đồng chí ném tạ cho em nó ngạt thở chết mất =))
    Topol hình như là có, trước đọc trên lsvn thì phải

19. A_Dragon

A_Dragon Persian Prince

cái tin VN có Topol là trên ttvno nói trc tiên thì phải, do có bác nào chộp đc cái ảnh mờ mờ, xa xa nhìn na ná Topol =)) biết đâu đc cơ chứ ;))

20. ki43hayabusa

ACOG sight khác nhiều với ACOG scope nhé. Còn vào 100m mà vẫn phải dùng đến Scope để ngắm bắn thì đúng là lính được huấn luyện tồi rồi.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.