Tiền xu và tiền polime

Thảo luận trong 'Thư Giãn Express - Bản Tin Cuối Ngày' bắt đầu bởi hhhooo, 15/11/09.

1. achilles_n.1

achilles_n.1 C O N T R A

ở hcm, vẫn xài bình thường thôi, trừ mệnh giá thấp quá (vì có cái gì bán với giá 200 và 500 đâu :)))

2. ghienchoigame

ghienchoigame C O N T R A

Bài biết nói là ở đâu thế nhỉ, ở SG mình vẫn xài xu bình thường :-??

3. caramen

caramen Great Lord

bài này viết trên cái nhìn vĩ mô quá :)) có nhiều cái hơi gió nhưng mà kệ, phản ánh sự thật của đồng tiền VN. Mà nhiều bác lạ nhở, tiền xu cũng là tiền VN mà, ai đưa thì cầm chứ có gì mà ko xài :-?

4. anti_intermilan

anti_intermilan Rossoneri

Tiền xu giờ hiếm rồi... 1 phần là do không sản xuất (nhập) tiền xu nữa, 1 phần do số tiền xu ngày xưa giờ bị đen không dùng được hoặc đã bị thu hồi lại

Có 2 chú nhà báo vì vụ Polyme mà phải mang án tù, mất việc đấy :"> biết thì cứ im lặng, lâu lâu gật gù "ừ công nhận ông ấy ăn dày thật" :-j

5. rapidash89

rapidash89 Mr & Ms Pac-Man

em còn giữ mấy tờ 100 cũ rích có bác nào biết giờ đem đổi ngân hàng đc bao nhiều ko :-?

6. huythanhv2

huythanhv2 Donkey Kong

mình ở Úc vẫn xài xu bình thường, vì bên này ko có tiền giấy mệnh giá nhỏ.

Xu: 5 cent, 10 cent, 20 cent, 50 cent, 1 aud, 2 aud

GIấy : 5 aud, 10 aud, 20 aud, 50 aud, 100 aud

nói chung thì những người bán hàng, nhất là các siêu thị rất cần tiền lẻ để thối cho khách hàng. Vì chả mua bán lúc nào cũng phải thối 1, 2 aud thì lấy tiền giấy đâu ra mà thối

Nói thẳng ra bên này học sinh chúng nó với nhau cũng ngại tiền xu lắm, bỏ nặng túi và có khi hằn hư ví :D nên mỗi lần đi mua nước hay ăn vặt gì là móc hết xu ra xài :D Ko thích giữ xu thôi chứ không đến nỗi ko nhận như ở Việt Nam

7. redvirus

redvirus Mega Man

ai chế cứ đưa tui xài dùm cho ;;) phàm là tiền thì tui chả chê tiền gì cả , kể cả tiền giả =))

8. MadHero

MadHero Mr & Ms Pac-Man Lão Làng GVN

Mình ở Cần Thơ, giờ đúng là tiền xu hiếm thật, nhưng tháng trước mua vắt xôi 3k, đưa 5k, bà chủ thôi' lại 2 cục gồm 5 đồng 200 dc. Quấn ít băng keo, cục này đem chọi vào đầu thì có thẹo là chắc lun, đang vội nên cũng ko ý kiến làm gì. Tới giờ vẫn còn giữ 2 "cục" đó
    Tiền 500, 1k, 2k, 5k mình có vẫn xài bình thường, gửi xe ko thì để vào hộp để khi nào mua mấy thứ lặt vặt thì móc ra trả, vd như nước thùng để uống chẳng hạn, thằng giao nước cũng dể chịu, đưa tiền gì nó cũng lấy trừ... Tiền rách.
    Mà đừng coi thường tiền xu nhé, cúi tháng chưa lãnh lương mà lôi hộp tiền xu ra mua mì gói là cầm cự dc cả tuần, đói rồi thì chả sĩ diện nữa, cứ xài tuốt :>

9. kyori kusagami

kyori kusagami Trollzilla Moderator

VN hay có cái kiểu bán buôn lẻ lẻ nên tiền xu thừơng là nhiều nhất ở siêu thị , 4.700 , 3.300 .....

10. dice

dice T.E.T.Я.I.S

Tờ nâu đất phải không? Nguyên tắc là tiền này hết mẹ giá trị rồi. Lúc ra 100k polyme thì còn giá trị trong 6 tháng và bị thu hồi dần. Lúc ấy mang đến NH, NH sẽ nhận và đổi nguyên giá trị. Giờ thì để làm kỷ niệm thôi.

Hồi mình còn bé, có cái truyện cười, 1 ông hỏi 1 đứa bé, "cháu thích nhất màu gì?" Thằng bé trả lời "Cháu thích nhất màu xanh lá cây". Xanh lá cây là màu tờ 50k ngày xưa.

Về sau ra tờ 100k nâu đất, câu chuyện trở thành: thằng bé trả lời "Cháu thích nhất màu nâu đất". :))

11. ThePlea

ThePlea The Warrior of Light ➹ Marksman ➹ Lão Làng GVN

Giá lên, tiền nhỏ mất giá quá, h trong nhà mình khó kím tiền xu, lúc mới ra thì xu 1 đống, bây h ai trả tiền cũng toàn tiền giấy, hiếm khi có người xài xu, nhưng đem xu ra siêu thị hay chợ shop này nọ gì vẫn nhận mà...:-?

12. John Eagle

John Eagle Donkey Kong

Tiền xu cũng là tiền.

Khó chịu chứ ko chê, xài là xài.

Khó chịu cái đồng 1k nhỏ nhí bằng nửa lóng tay. Từ lúc bắt đầu dùng tiền xu đến h, nhẩm ra chắc cũng rớt mất 1 mớ, 2 3 chục đồng chứ ko ít.

13. black_cat1

black_cat1 Glory to Mankind Lão Làng GVN

Tất nhiên, ko nhận là có vấn đề ngay, những cửa hàng nhỏ hoặc hàng rong, nhà nước ko quản lí được thì mới có màn ko lấy tiền xu chứ các đại lí hay siêu thị thì sao dám thế.

Cấp 3 trước có cái máy bán nước tự động, uống cà phê lại bỏ xu vào lấy

14. supasaiyanmajin

supasaiyanmajin T.E.T.Я.I.S

Nghe phong phanh vụ polymer là bác Mai Phương Thúy kiếm được chắc đủ ăn mười đời, chả rõ có đúng ko ;))

15. yugifan83

yugifan83 This is Moderator Lão Làng GVN

Giờ mình lại mong có ai đó trả lại tiền dư bằng xu :-<. Sao có người lại chê xu nhỉ, lạ thật. Đôi lúc cần tiền xu mua chai nước mà kiếm mãi chả có.

16. DAC

DAC Space Marine Doomguy

Nói thật giờ tiền xu từ 500 đ đến 5000 đ chỗ tui vẫn cài bình thường (Gò Vấp-HCM).

Mà đối với dân hay đi chơi công viên thì xu 5000 đ lại rất có giá, vì ở công viên nó có máy bán nước tự động, tiền Polyme ít khi nó nhận (vì đa số nhàu nát quá, máy nó chi nhận được tiền mới thui), mà cách bỏ tiền giấy vào máy nhiều người lại không biết cách (dù hướng dẫn ghi ngay trên máy). Tiền xu là tiện nhất.

Mấy lần mình phải nhịn khát vì chỉ có Polyme (máy nó không nhận), còn mấy bà ngoài đường gần đó bán 1 chai H2OH giá 8k (chỗ mình mua có 6k). Đúng là cái lũ...không biết nên dùng lời gì để chửi. :|

17. lORl

lORl Fire in the hole!

Hèn gì doanh nghiệp có câu tâm đắc : "Không bao giờ giữ nhiều tiền trong tay"
    Tiền càng ngày càng mất giá, mọi người cứ hay nghĩ là đô lên mà ko chịu nghĩ ngược lại, do VND càng ngày càng mất giá :|
    Phủi tay ra chút gió, ai thấy ko đúng thì quăng nhẹ nhàng thui :>

18. Uchina Sasuke

Uchina Sasuke Mr & Ms Pac-Man

Ngày mai mình sẽ bắt đầu nói với bố: "Bố ơi VN mất giá rồi" thay vì "Bố ơi đô lên rồi" như mọi khi :-s

19. Zeratul...

Zeratul... Legend of Zelda

tiền xu bất tiện nên nó tự phải bị đào thải
    mình ko tìm ra lý do gì để sử dụng tiền xu thay tiên giấy

20. MadHero

MadHero Mr & Ms Pac-Man Lão Làng GVN

Nhà nhỏ bạn mình bán tạp hóa, năm 11 vô nhà nó thấy nó có cái hủ bằng thủy tinh đựng tiền xu (loại hủ lớn ở các tiệm tạp hóa người ta hay dùng để đựng bánh kẹo, cao hơn 3 tấc, đường kính chắc cũng gần 2 tấc) mà lúc đó nó để dc. Hơn nữa hủ như vậy rồi, hỏi nó thì nói nó xin của mẹ, anh chị ... Bây giờ mình 21t chắc cái hũ đó full rồi :-s