Tiền xu và tiền polime

Thảo luận trong 'Thư Giãn Express - Bản Tin Cuối Ngày' bắt đầu bởi hhhooo, 15/11/09.

1. Yagami Raito

Yagami Raito Donkey Kong

eo :| trong này toàn người giỏi nhỉ, ngồi phân tích kinh tế rồi blah blah các thứ trên trời dưới biển chắc toàn pro thôi, nhưng k rõ ở đây mấy bạn đấy 1 tháng kiếm đc mấy đồng nhỉ :)phân tích làm kinh chết đi đc =))

2. Catnarok

Catnarok Cat of high place

Không. Đó là cái lầm tưởng của bạn thôi. Otaku tuy hơi bị kỳ thị ở Nhật thật nhưng ko có nghĩa là ít giao tiếp và ko dám ra đường. Nếu thế thì mấy cái comiket hàng năm đào đâu ra lãi.
    Còn hikikomori là 1 năm ra đường chừng 2 lần. Nói thế chắc bạn hiểu.

3. KuKoTaYa

KuKoTaYa The Warrior of Light

Hình như bây h có tư tưởng kém miếng khó chịu trong gvn nhêy, thấy ng ta post bài thì mình cũng phải vào quote vào post cho nó bằng chị bằng anh ko thì bứt rứt khó ăn cơm hay sao ý :D

Cảm ơn bạn nhé, mấy điều bạn nói về co2, về tàu, nó hiển nhiên trước mắt, mình đi mót trên mạng cũng ra cả đống.

Còn xin nhắc lại à mình chả so sánh tàu với nhật và cũng ko so sánh tàu với vn, nếu các bạn cứ thích quote bài mình rồi lái nó theo hướng của các bạn thích và tung ra những luận điểm chả ăn nhập gì với việc tranh luận của ng khác, thì mình xin rút ko nói gì nữa, cho các bạn thích, nhé =;

4. godofwar2

godofwar2 Donkey Kong

Cái này là tại bụng chú to lên chứ ko phải cơm ít đi :-j

Tiền xu lẻ xẻ mình toàn nhét vào xịp, vừa mát vừa tạo cảm giác to to cồm cộm khi mấy em soi hàng. ;))

5. bobymilu

bobymilu Mr & Ms Pac-Man

Ừ, công nhận là không post bài là mình thấy bứt rứt lắm ấy. Không phải ý bạn là phát triển đồng nghĩa với đánh mất văn hóa, môi trường và đạo đức hay là gì khác rồi lấy Nhật làm ví dụ, và mình đã trả lời những thứ đó nó tồn tại ở Nhật từ trước đó, chứ không phải là những hệ quả của nền kinh tế trong thời kì đang phát triển gây ra, lạc đề chỗ nào thế. Chắc gửi bài này xong bạn lại lầu bầu chửi mình quote cho "bằng chị bằng anh" nhỉ?

6. Genius_Ranza

Genius_Ranza Fried Chicken Lão Làng GVN

Ở VN hệ thống tự động ít,dân lại không có thói quen xài xu từ lâu nên xu không có chỗ dùng
    trình không cao mà cứ thích trèo cho cao là thế đấy
    gì chứ nước ngoài,không có xu là căng vãi ra đấy...có lần đưa tờ 10k nạp thẻ tàu điện,nó thối cho 1k giấy và...6k xu =))...cái ví nặng chịch luôn
    thế mà vèo phát cuối tuần bay hết 6k xu...
    Thế mà nó vẫn hơn khối thằng và tham dự hội nghị G8 hằng năm đấy :D
    lũ otaku đừng đánh đồng chúng nó với toàn bộ dân Nhật,đám đó giỏi lắm bằng 1/5 lớp trẻ hiện nay...
    Otachym : Lấy vợ 2D,chơi game 2D,mặc quần áo in hình 2D,ôm gối ngủ 2D,dán tường toàn hình 2D,coi phim 2D và đọc truyện tranh lẫn truyện chữ...
    Hikikomori : Gián tầm 15-20 con trong phòng,đồ ăn chính là mì gói hoặc sống tại gia thì đến bữa có cơm đưa tới như cơm tù,phòng không bao giờ mở cửa sổ lẫn như bật đèn,đèn chủ yếu từ PC hoặc laptop,hổ báo trên mạng,troll giỏi,chơi game online top ten nhưng ngoài đời thì....
    NEET : Ăn bám gia đình và không muốn đi làm,một số các bạn trẻ trên GVN đang chém gió là NEET

@ Thủ : 1 năm 2 lần ra đường thì làm đíu gì gọi là hikikomori [-x...chúng nó phải tính bằng 5 năm tới 10 năm không bước ra khỏi nhà,đỉnh cao là không bước ra khỏi phòng [-x

7. caramen

caramen Great Lord

thế những vấn đề cá nhân thì sao nhỉ :-? Ăn thải tại chỗ luôn à :-ss

8. Genius_Ranza

Genius_Ranza Fried Chicken Lão Làng GVN

Chứ còn gì nữa,phòng có toilet thì sướng rồi
    không có toilet 1 số anh thả bom vào xô rồi bỏ ra ngoài để gia đình thu dọn hậu quả hộ...mà hikki có đất sống cũng là vì gia đình mang tư tưởng chiều con quá đáng...
    gì chứ trong 3 loại ăn hại otachym,hikki với NEET,anh hikki chất nhất trong cả 3 :D,vì lũ otachym còn có thể đi làm để có tiền đi đú được,nói giỡn chơi....nhiều thằng otachym giỏi lắm chứ không đùa đâu ;))...nhìn cái game touhou bullet bay rợp trời,trắng xóa màn hình mà vẫn có nhiều thằng chơi qua được lunatic mode chứng tỏ đầu óc tư duy cũng thuộc loại khủng hoảng
    Lũ NEET giờ đem bắn bỏ thả trôi sông hay tống ra nước ngoài được như cái Eden thì tốt...

9. KuKoTaYa

KuKoTaYa The Warrior of Light

Tuyên dương bạn đã nhìn ra được đúng ý mình, vậy xin bạn xem lại bài viết của bạn nhé

Vậy là đc 1 câu về văn hóa, ồ mình cũng hiểu là manga nó là văn hóa của Nhật, nhưng chỉ xã hội Nhật thời nay mới đẻ ra những otaku và **** gì đó, ý kiến mình là thế đấy, ko biết bạn nghĩ sao?

Còn lại 80% bài viết đó đang nói về cái gì nhỉ? Có phải là:
    - Lượng khí thải ở Nhật cao nhưng cam kết giảm
    - Lượng khí thải của Nhật còn cao hơn so với Trung Quốc, nhưng Trung Quốc sẽ vượt xa Nhật
    - Môi trường Nhật cải thiện hơn những năm phát triển thần kỳ.

Vậy thì cái mớ đó có liên quan gì tới ý kiến của mình đưa ra là Nhật phát triển khiến cho môi trường bị ô nhiễm hơn thời kỳ trứoc khi nó phát triển ko hả bạn?

10. Cigar

Cigar Độc Xà Vương

Nói chung là khi xã hội phát triển thì tất yếu sẽ sinh ra tác dụng phụ là một số thành phần bị băng hoại về đạo đức, nhân cách, lối sống, tuy nhiên nó chỉ là tác dụng phụ chứ ko phải là bản chất của cả một cơ cấu xã hội.
    Cứ nhìn vào những tờ báo teen như HHT, nhìn vào những em teen chơi bời phè phỡn sớm mà quy kết cho cả 1 thế hệ teen là băng hoại, điều đó không đúng, nhiều teen ko đọc H2T, nhiều teen chỉ lo học, còn những thành phần kia chỉ là tảng băng nổi, nó ko bao giờ là đại diện cho thế hệ 9x.
    Cho nên nhìn vào cái gì đó xấu mà quy cho cả xã hội là xấu là cách nhìn cực kì phiến diện.
    Nhớ ngày xưa, nhà nào mổ thịt 1 con gà thì cả làng đều biết, đó là thứ văn hóa của 1 xã hội nghèo, đói ăn... nay cái thứ văn hóa đó đã bỏ đi thì cũng là điều đáng mừng.

11. Odisey

Odisey The Miscast Sorcerer GVN LEGENDARY ‍ ⚚ Mystic Mage ⚚ GVN Dalit

Tới giờ thói quen nói chuyện rinh cả nhóm vốn là đặc trưng mà .
    Nhưng nói đi cũng nói lại , cái bề nổi toàn những cái xấu trong khi những cái hay cái tốt lại bị chìm và lắng đọng đi thì dù mình biện luận thế nào cũng khó thay đổi tính khách quan của nó được .

Vẫn cứ mãi những câu hỏi : tại ai và làm như thế nào để giải quyết :D