Tiếng Việt đâu rồi

Thảo luận trong 'Thư Giãn Express - Bản Tin Cuối Ngày' bắt đầu bởi c@rder.ver2, 23/11/09.

1. Hardy Rock

Hardy Rock Legend of Zelda

Topic giữa cái tay gõ chữ ko cần suy nghĩ và những cái đầu suy nghĩ xong rồi gõ :|

Thật cám ơn bạn DAC, nhờ bạn mà mình biết được khi con người ta ngu mà càng cố chứng tỏ là mình ngu thì đáng sợ như thế nào :|

2. mrivan

mrivan Donkey Kong

Sao ko ignore hắn đi nhỉ:-< em ignore lâu rồi thế mà các bác vẫn cố quote lại làm gì?:-<

3. Hardy Rock

Đọc đoạn này thật ko thể ngửi được. [-X

Bản thân mình là một người thích chửi tục, nói chuyện với bạn bè thì cứ con người thật của mình mà thể hiện, chả thấy ai phàn nàn gì, chỉ thấy bọn nó cười sảng khoái.Bọn nó đi nhậu nhoẹt thì chả bao giờ quên gọi mình, vì có mình thì bàn nhậu nó rộn ràng hẳn lên.Mình làm cho người ta vui thì tại sao phải ngợi nhỉ.Ngoài miệng thì thế, nhưng mình vẫn tôn trọng người khác, tôn trọng ở đây là tôn trọng từ con người với con người, chứ ko phải từ cái mồm tới lỗ tai. Nói thật, ai nói chuyện ngọt với mình thì mình cực ghét vì mật ngọt thì chết ruồi.Cứ phải mày tao và nói tục vậy cho nó vuông.

Nói như thế ko phải là mình văng tục mọi lúc mọi nơi như bọn teen nó văng code mọi nơi mọi lúc. Nói chuyện với hàng cậu,chú trở lên thì phải có gì gọi là có trên có dưới.Bữa kia qua nhà con em họ thì gặp mẹ nó nhận được tin nhắn của nó nhắn tin về cho mẹ nó là "Hôm nay con đi học về hơi muộn (học hay làm cái gì khác thì ko biết,vì tin nhắn nó thế),con ăn ở ngoài,mẹ khỏi chờ cơm con" viết bằng code teen,lúc đó lâu rồi nên mình ko nhớ, còn viết code cho giống thì mình ko đủ độ bựa để viết.Mẹ nó đọc xong,vác cái điện thoại di động xuống cho bố nó xem và nói "Anh ơi,anh có cho nó học tiếng gì khác ngoài tiếng Anh ko ?". Đưa cho mình xem, mình cũng "con chưa học tiếng này dì ơi" :|

Bạn còn non và xanh lắm,chưa đủ tuổi mà dựng cờ khởi nghĩa đâu, có chí mà ko đủ lực thì cũng = 0 .

4. Long ver 2.1

Long ver 2.1 Trẫm bị gay GameOver

Tất cả im lặng để ta xử nó, mọi người chớ post thêm làm rối topic, để ta =))

Ố hố hố, đến thế này mà còn ko hiểu thì rõ ràng đầu óc nó bị loạn trí roài =))

ví dụ thế này cho chú hiểu nhé: Chú là một con người trong toàn thể nhân loại, thế đâu có nghĩa rằng chú là toàn thể nhân loại =)) hiểu chửa.

Tương tự như thế teen code là một bộ phận của ngôn ngữ 9x chứ đâu phải là toàn bộ ngôn ngữ 9x =)) chú bị "mát" rồi =)) đầu óc nó mụ mẫm roài.

Chúc mừng chú đoạt giải nhân vật ngu nhất năm nay. Anh là anh "thằng ngu" chứ ko phải "thằng điên". Cãi nhau với 1 thằng ngu ko phải để chứng minh nó ngu mà là vì nó ... ngu vượt quá những thằng bình thường, và đã vượt quá thằng ngu bình thường thì phải tát vào mồm nó, đó là suy nghĩ chung của mọi người. Hiểu chửa =))

Ố hố hố, một thằng ngu nói một thứ ngôn ngữ mà chỉ có nó hiểu thì nó quá ngu còn gì, cái này chú tự nhận nha. Có thể so sánh giống như con chó có ngôn ngữ của nó, con người ko tài nào hiểu nổi, vì thế chú tự hiểu mình là gì roài há.

Những lời lẽ bốc mùi là chú phun ra chứ ai =)) vậy thế ra chú đang nói mình à =)) chú có bị "man" không =))

Chả ai miệt thị chú, mấy cái đó tự chú viết trước mà =)) và không phải chú tự nhận mình là thằng ngu - thằng điên sao =)) đây nè

Đấy, toàn chú tự bóp d@i' mình ko chứ đâu ai làm gì chú =)) ráng lên nhé, đừng tức ộc máu kẻo anh mất trò vui =))

Chú nên tự hỏi vì sao tất cả mọi người đều quăng tạ chú chứ =))

5. Hardy Rock

Thế thì nó ngu thật chứ ko phải đùa đâu các pác ạh :|

Ấy ấy,đừng có tự bảo là mình điên chứ, nghe ảo vãi lềnh, vì thằng điên chả bao giờ nó biết được nó điên, và nó càng ko biết được nó ngu. Bạn nói câu này khác gì bác bỏ là bạn ngu ;))

Ngu + Điên = Không ngu và không điên.

Thôi thì ngu thôi, đừng mang tiếng điên nhé ;))

6. Cigar

Cigar Độc Xà Vương

Có một vĩ nhân từng nói rằng : "Muốn tìm hiểu cội nguồn văn hóa của dân tộc nào thì điều gần gũi nhất là tìm hiểu ngôn ngữ của dân tộc đó"
    Nhưng chúng ta cũng biết không có ngôn ngữ của quốc gia nào không có dùng từ vay mượn của nước khác.(May ra có mấy ngôn ngữ thổ dân là nguyên vẹn)
    Thế mà hiện nay có người vì nghiện dùng tiếng mọi nên bất chấp mọi đạo lí, dùng những lí luận hàm ý khinh rẻ cả ngôn ngữ mà mình được học từ khi lọt lòng mẹ đến giờ chỉ để cho mọi người thấy rằng, thứ tiếng mà mình được học từ nhỏ đến giờ vốn nó đã là tạp nham, vậy hiện nay có làm nó tạp nham thêm tí nữa với cái thứ teencode cũng là bình thường thôi.
    Ngụy biện như vậy quả là hết sức nguy hiểm và ngu dốt.
    Cho dù tự nhận là mình lảm nhảm cho vui thì cũng phải có giới hạn, không phải thứ gì cũng đem ra làm trò đùa được.
    Còn về cái vụ nói tục kia thì giờ mới biết thêm 1 tiên đề bạn ý đưa ra :"chửi tục tức là xúc phạm người khác", có lẽ bạn ấy sống trong một môi trường toàn người vô văn hóa nên nhận thức về mọi vấn đề đều bị lệch lạc, thật đáng thương.
    Du nhập từ đâu thế bạn? Ở một nền văn hóa nào à?
    Thế này thì bỏ mẹ, bất cứ hình thức nghịch ngợm chữ Việt nào cũng được cho là du nhập.
    Hoàn cảnh nhập các từ ngữ mới vào Việt Nam là khác nhau, không thể đánh đồng với việc một nhóm người rỗi hơi phát minh ra cái thứ ngôn ngữ rẻ tiền này.
    Còn nói về nghịch tiếng Việt thì trước đây có nhiều kiểu nghịch lắm, chẳng hạn như "nông nẩy, nồng nây, tây hây, bò quanh, thít chặt..." may mà cái trò chơi bẩn thỉu đó đã nhanh chóng bị bài trừ.
    Đừng thấy người khác công nhận là tiếng Việt là kết quả pha trộn từ nhiều năm thì mừng rỡ, vội phọt ngay cái đám lí luận về teencode áp đặt cho người khác thế :-<

7. zBabyDragonz

zBabyDragonz The Warrior of Light

Bạn DAC đúng là thân lừa ưa cử tạ, mới sáng dậy thấy tạ xếp thành đống rồi :whew:

8. ZeroW

ZeroW Donkey Kong

Tiếng Hán Việt góp 1 vai trò rất quan trọng trong việc hình thành tiếng nói, chữ viết của dân tộc mà bạn DAC lại dám so nó với ba cái trò teen code vớ vẩn :))

Thậm chí 1 vài từ tiếng Anh bây giờ cũng hay được dùng, chẳng qua đây chỉ là hiện tượng giao thoa văn hóa với phương tây trong thời mở cửa mà thôi, nước nào mà chả thế ;)) Hơn nữa số lượng từ rất ít không đáng kể [-X

Còn teen code là do bọn teen bây giờ chế ra, chính vì sự sáng tạo có chủ ý này đã tạo ra hàng đống hàng đống những ngôn từ vớ vẩn theo những quy tắc man man của bọn nó :-w

Trình độ thì chẳng ra làm sao mà bày đặt sáng tạo, cuối cùng tạo ra 1 đống gọi là rác :)):))

9. DAC

DAC Space Marine Doomguy

Xin lỗi, câu này hoàn toàn không đánh trống lảng, không phải là câu hỏi ngớ ngẩn và nó có liên quan đến vấn đề đang nói, người đánh trống lảng là bạn khi cứ tránh né không trả lời thẳng vào câu hỏi của mình, trả lời câu đó khó vậy sao? Mình hỏi lại bạn lần nữa: ai không thích dùng ngôn ngữ của người khác nhỉ?
    Lại 1 câu đánh trống lảng khác, hay là bạn không thể tự cắt nghĩa câu do chính bạn viết? Mình có một chút kiến thức ngôn ngữ tiếng Việt bình thường đấy, nhưng chưa đủ thông minh để hiểu và cần bạn cắt nghĩa cho hiểu, hay là bạn không hiểu?
    1 kiểu ngụy biện mới ư? Số đông trong đối thoại với bạn là bao nhiêu? Bạn tưởng Chat là chỉ giữa 2 người với nhau ư, Chat Room để làm kiểng? Hơn nữa giới hạn về số đông thì liên quan quái gì đến sử dụng ngôn ngữ đúng hoàn cảnh, có chừng mực? =))

Bạn thích nói gì kệ bạn, vì ngay từ đầu điều bạn nói đã không liên quan gì đến chủ đề đang nói cả.

Nếu bạn cứ cứng đầu thì mình xin được Quote lại bài bạn:
    Ở đây chúng ta đang bàn về chữ viết, không phải tiếng nói, bạn hiểu chưa? Không chỉ là chữ viết, mà là "văn nói", tức là cách viết văn để thể hiện việc đối thoại bằng lời nói. Vậy cho hỏi câu bạn nói có liên quan gì đến vấn đề đang nói. Và cũng xin hỏi thêm, bạn có phân biệt được Teen Code qua tiếng nói hay không? Cho hỏi chữ "quá" và 'wá" phát âm có chỗ nào khác nhau (bạn đừng lôi cái phát âm chuẩn và phân biệt từng vùng, từng miền ra nhé, ai cũng rõ phát âm chuẩn tiếng việt là "quờ a qua sắc quá", nhưng người miền Nam vẫn phát âm là "wờ a wa sắc wá"), nói chuyện với người khác, người ta nói "mệt wá" hay "mệt quá" thì bạn phân biệt được chắc, và bạn chửi người ta dùng Teen Code khi nói chuyện chắc?

Câu trước đá câu sau. =))

Trong khi 1 thằng nhóc học xong cấp 2 cũng biết rằng nghĩa truyền đạt ko phải lúc nào cũng gói gọn trong 1 câu, còn bạn thì thậm chí còn tách 1 câu hoàn chỉnh của người ta ra làm 2 câu, tui dùng dấu phẩy chứ không phải chấm phẩy nhé. Trong khi đó hình như bạn không phân biệt được sự khác biệt giữa 2 câu: "Ai bảo "tôi dùng đệm tiếng Anh để học tiếng Anh" thì đúng có thể chỉ là ngụy biện thôi" và "Ai bảo "tôi dùng đệm tiếng Anh để học tiếng Anh" thì đúng chỉ là ngụy biện thôi". Hoặc bạn cho rằng "có thể" nghĩa là khẳng định chứ không phải giả định. =))

Về nguyên tắc, viết tắt và Teen Code hoàn toàn không khác nhau, Teen Code là dùng ký hiệu chỉ có Teen mới hiểu và để tránh người khác phát hiện ra nghĩa thực của nó, viết tắt cũng vậy, mỗi người có thể tự quy định chuẩn viết tắt cho mình không theo thể thống nhất nào cả, "ko" có thể hiểu và Knock Out. Và "ko" không phải là tiếng Việt, không ai chấp nhận viết tắt khi viết văn cả, viết tắt chỉ là dành cho riêng bản thân, và đôi khi có những từ viết tắt thông dụng được đưa vào cái gọi là "văn nói", nói tóm lại viết tắt và Teen Code là 1, chỉ có điều do viết tắt được áp dụng lâu rồi, phân biệt viết tắt và Teen Code chẳng qua vì 8x không muốn bị đánh đồng với 9x thôi. 1 kiểu ngụy biện. :-"

Lập luận như vậy ít ra còn chấp nhận được, tuy nhiên, bạn lại quên mất rằng Teen Code cũng là 1 dạng phiên âm mà thôi. Ví dụ: "dzì" hay "jì" là phiên âm của "gì". Còn cái L.O.L nó không phải là phiên âm, chính xác nó là viết tắt, cũng như tiếng Việt viết tắt cái chữ chửi thề mà ai cũng biết là chữ gì đấy. 8x cảm thấy ngứa mắt thì gọi là tiếng mọi, 9x thì tự hào đặt cho nó cái tên Teen Code, về bản chất nó như nhau cả. Về sau nó trở thành Code thật sự như "|<!|\||-| \/Ai~" có thể gọi là 1 loại biến chất của ngôn ngữ.

Nếu cậu không chấp nhận định nghĩa của wiki, vậy cậu có thể cho mình biết cái định nghĩa được cả thế giới chấp nhận, hoặc đáng tin để giải thích về Teen Code thử xem. Mình cũng xin nói là mình lấy định nghĩa đó từ từ điển Anh-Anh chứ không phải từ wiki đâu.
    Cái đó là mấy người khác nói, chứ tui có nói đâu? Tui chẳng chửi ai hết vì ngay chính ông bà ta ngày xưa cũng có dùng từ thuần Việt đâu. Hay bạn nghĩ rằng nói ai đó không dùng từ thuần Việt nghĩa là chửi họ? ;))

Cái in đậm chính là những gì tui muốn nói đấy. Chúng ta dùng tiếng Việt hằng ngày, nhưng chính chúng ta không dùng cái gọi thuần Việt. Đã gọi là thuần Việt thì đó là những thứ chỉ liên quan đến người Việt chứ không bị lai tạp bởi các quốc gia khác. Không ai cấm chúng ta dùng những từ như "rô bi nê", "Cạt băng rê", nhưng nếu dùng chúng thì đừng to mồm mà tuyên bố rằng tôi luôn dùng từ thuần Việt. Thậm chí có những từ phiên âm tiếng nước ngoài để chỉ những thứ mà nước việt không có, ví dụ như "phim", nó vẫn được xem là thuần Việt vì nó viết theo tiếng Việt và không có từ Việt nào khác để thay thế, nó là 1 danh từ riêng. Không như "rô bi nê", không thể chấp nhận nó là thuần Việt vì ngay tiếng Việt đã có từ "vòi nước" rồi, vòi nước mới là thuần Việt. ;))

thứ nhất là bây giờ tôi đã cuốn gói khỏi nhà rồi. thứ hai là 2 vị thân sinh của tôi từ nhỏ đã dạy tôi không được chửi thề nói tục, đến nỗi nó ăn sâu vào máu rồi, đến nỗi giờ nghe ai chửi tục là tui đã thấy nóng mặt. Còn khi bị 2 cụ thân sinh chửi, dù nó có tục đi nữa, tui khó chịu là quyền của tui, nhưng phận làm con thì phải nghe chứ không được dạy đời lại bố mẹ. Phận làm con phải vâng lời bố mẹ, dù họ có chửi tục, nhưng họ dạy mình không được làm điều đó vì tốt cho mình, và điều họ dạy là đúng, tôi tự hào mình đã làm đúng những gì ba mẹ dạy.

Câu bạn Quote và câu này của bạn hình như không liên quan, nhưng tôi cũng rất sẵn lòng nghe bạn kể quá trình ra đời của tiếng mọi và teen code đấy ạ. :>

Ừ, thế U tưởng mình có nhiều bạn bè lắm đấy à? Thằng bạn thân nhất của mình là thằng chửi mình suốt ngày, nhưng nó không bao giờ chửi tục, gặp mặt mình là nó chửi "đồ đểu, dạo này khỏe không", nói chuyện bình thường cũng không cần đệm mấy từ chửi tục vào nghe cho nó hay. Vẫn gọi nhau mày tao như thường. Bản thân mình, dù nói chuyện với ai, dù trong hoàn cảnh nào, thậm chí bị mấy thằng bạn đểu chơi xấu đến uất ức, không bao giờ để vọt tiếng chửi thề ra ngoài, những lúc đó mình chỉ biết khóc, cách duy nhất để giải tỏa vì không thể gào lên chửi bới như những thằng khác. Mình không chửi tục không phải ra vẻ đạo đức ngoan hiền cho người ta thấy, mà vì theo quan niệm của mình nói chuyện mà văng tục là không tôn trọng người khác. Còn những thằng khác khi nói chuyện với mình, dù nó có văng tục, mình khó chịu nhưng mình vẫn nhịn, và thông cảm cho nó (dù thực lòng muốn nện nó một trận cho hả giận). Mình hiểu được thói quen chửi tục đã trở thành quá bình thường trong xã hội rồi.

Mình cũng chẳng ủng hộ chuyện dùng Teen Code 1 cách bừa bãi vô tội vạ như vậy, cho nên mình đã nói rằng dùng thì cứ dùng, miễn có chừng mực là được, dùng khi chat, khi trò chuyện giữa bạn bè...dùng thoải mái, gặp người không thích, đừng dùng, nói chuyện với người lớn, đừng dùng...
    Hóa ra bạn ngửi bằng mắt? :D JK~*

Ôi, dùng từ Hán Việt khó hiểu quá, lại cái kiểu đánh đồng nữa, viết lại thế này mới đúng nè: "Tui là 1 phần của loài người, tui không phải toàn thể loài người, nhưng tui vẫn là loài người chứ không phải loài nào khác".

Teen Code cũng thế, nó là 1 phần của ngôn ngữ 9x, nó không phải là toàn thể ngôn ngữ 9x, nhưng Teen Code vẫn là ngôn ngữ của 9x. :-"

Tui cũng chẳng bao giờ bảo ngôn ngữ 9x chỉ có Teen Code thôi cả. ;;)

Cho mình hỏi lại, ai là người nghiện dùng tiếng mọi? Bạn thử chỉ ra trong những bài viết từ đầu đến giờ của mình có tất cả bao nhiêu từ là tiếng mọi? Bạn có hiểu câu: "Lâu lâu mình vẫn dùng nên mình không có quyền phê phán nó" nghĩa là gì không? Còn cái chuyện ngôn ngữ tạp nham, mình chỉ nói sự thật chứ không phải khinh rẻ gì nó.

Thế chẳng phải các bạn 8x luôn tự cho rằng 9x không xứng đáng là người Việt, tự tách ra thành 8x và 9x với 2 kiểu văn hóa khác nhau?

Nếu không muốn dùng từ du nhập, có thể dùng từ tiến hóa chăng? =))

Đồng tình, không ý kiến. :)

By the way, đã bảo là 3 cái trên chỉ pha trò thôi mà có nhiều người vẫn để bụng nhỉ? Thôi thì mình nhận hết mất công phản lại chỉ gây mất lòng thêm mà thôi. :))

Có điều các bạn nên nhớ rằng, 1 cuộc tranh luận nó khác 1 cuộc cãi lộn. Cãi lộn thì sao cũng được, nhưng khi tranh luận người ta phải khiến đối phương phục bằng những lý lẽ khiến đối phương không cãi lại được, còn để đối phương cãi lại được thì những lập luận mình đưa ra không chặt chẽ.

Nói chung, chưa có ai ở đây khiến tui phục cả.

Thứ nhất, với những người ra vẻ cao thượng, nói tiếng Việt là nhất, Teen Code là bựa...nhưng hằng ngày vẫn dùng Teen Code. Loại này tui khinh. Giống như chơi Game Online gặp 1 thằng Hacker chửi 1 thằng khác "Hack hả mậy, đồ ***", không biết nên tròn mắt kinh ngạc hay cười trừ nữa. Vì vậy, nếu có ai không bao giờ dùng Teen Code lên tiếng phản đối Teen Code, tui sẽ rất nể phục. ;))

Thứ hai, mình đang chơi trò cân não, xem ai có khả năng kiềm chế nhất, mình vẫn thảo luận rất lịch sự, tinh thần thoải mái, nếu những ai vì tranh cãi không lại rồi tức mà chửi mình (đùa thì mình không tính), loại này mình khinh. Tiếc là đến giờ thì nhiều người đã mất bình tĩnh. ;))

Người ta muốn chứng minh luận điểm của mình không chỉ cần "mày ngu quá, tao mới đúng" đâu. bàn về cái gì thì phải bản đến nơi đến chốn, chưa xong vấn đề này đã lái qua vấn đề khác, đi vào ngõ cụt thì tìm cớ lặn mất tăm, tức giận thì chửi đổng...những thứ đó, không thể chứng minh được gì dù điều đó là đúng đắn. :))

Hum nay chủ nhật, mình bận đi chơi rồi, đi chơi một mình vui lắm, không bị ai quăng tạ hết. :)

10. Zainor Dean

Zainor Dean Thợ cào phân

Bạn nói "Người Việt ko thích dùng ngôn ngữ của người khác", rồi lại tạo hình tượng "xử dụng tiếng Hán ngoại lai" --> tôi hỏi bạn về sự mâu thuẫn ở đây, bạn ko trả lời mà lại hỏi lại tôi cái câu ko ăn nhập thì ai mới là đánh trống lảng :-/ ?

Bạn chỉ có 1 chút thì tôi cũng rõ tại sao bạn chưa hiểu rồi :-j Đơn giản thôi, nếu đã nói hết vấn đề thì có cần nói lại nữa ko :-" ?

Số đông trong đối thoại nó tùy thuộc vào số người đối thoại và có khả năng tham gia đối thoại :| Tôi nói về quy tắc được chấp nhận bởi số đông chứ giới hạn số đông gì ở đây? Vào thử chat room của các cụ 40, 50 mà dùng teen code, tiếng đệm thử xem nào.

Ừ, bởi vì chính bản thân lập luận của bạn đã tự vả nhau chan chát rồi mà ;))

Xin lỗi. Cái phần đó tôi có nói về teen-code quái đâu :-/ Mời bạn đọc kỹ lại lần nữa cho tôi là lúc đó tôi đang nói về vấn đề gì nhé =))

Bạn được mấy điểm ngữ văn hồi cấp 2 vậy ;)) ? Có biết thế nào là câu ghép ko :-" ?! Nguyên nghĩa truyền đạt ko phải lúc nào cũng gói gọn trong 1 câu, nhưng đâu có nghĩa là 1 câu ko thể truyền đạt một lúc từ 2 vấn đề trở lên ;))

Tôi thấy bạn ngụy biện (dựa trên kinh nghiệm bản thân + cách lập luận đối nhau chan chát của bạn từ đầu đến giờ), và bạn đặt ra khả năng "dùng tiếng đệm để học tiếng Anh là ngụy biện" (nói 1 cách khác, bạn thừa nhận có khả năng này) thì tôi hoàn toàn có thể nói là tự bạn thừa nhận bạn "ngụy biện" thôi. Tóm lại cho bạn rõ, câu đó chỉ là câu chốt cho toàn bộ quá trình lập luận "tự mình chửi mình" của bạn thôi ;))

Nguyên tắc của bạn tự nghĩ ra hả =)) ? Đừng làm tôi buồn cười. Đọc lại hộ tôi cái định nghĩa teen-code của bạn tự đưa ra hộ cái, rồi so sánh với mục đích sử dụng viết tắt hộ luôn.

11. DAC

DAC Space Marine Doomguy

Đấy, mình không nghĩ rằng mình đã tuyên bố câu in đậm trên.

Câu mình muốn nói là "người Việt không muốn bị coi là dùng ngôn ngữ của người khác". Vì thế người ta mới biến đổi nó thành cái gọi là tiếng Hán Việt. Vì người Hán không dùng tiếng Hán-Việt, tiếng Hán-Việt không phải là ngông ngữ của người Hán, nếu bạn vẫn chưa hiểu, bạn thử viết 1 từ Hán-Việt ra rồi đưa người Hán đọc thử xem họ có đọc được không. :-"

Lại 1 kiểu lẩn tránh, đơn giản, bạn hãy cắt ra nội dung mà bạn muốn nói, vì cái kiểu viết bài luông tuồng của bạn, 1 đoạn văn của bạn chẳng hiểu có bao nhiêu ý. Nếu người khác hiểu sai, bạn phải giải thích cho người ta hiểu chứ không phải nói "không hiểu thì thôi, khỏi nói". Bạn có thấy ở trên là bạn đã hiểu sai thế nào và tôi giải thích cho bạn hiểu như thế nào rồi chứ?

Vậy thì mời bạn xem lại lần nữa cái gọi là "đúng nơi, đúng chỗ", bạn vào phòng chát của các cụ 40, 50 và dùng Teen Code là "đúng nơi, đúng chỗ" à? :-/

Mình có nói bạn đang nói về Teen Code đâu, mình đang nói về chữ viết và tiếng nói cơ mà, cái Teen Code chỉ là ví dụ minh họa sự khác nhau giữa chữ viết và tiếng nói thôi. :-"

Phải, bạn đã hiểu thế sao còn cắt câu của tui ra làm 2, nói chung bạn và tui chẳng có chỗ nào khác cả, chỉ có điều bạn giỏi hơn 1 chút vì đã không hiểu như thế nào là "có thể".

Cái này là do bạn tự suy diễn, có khả năng, có nghĩa là có hoặc không, có hoặc không nhé, bạn có hiểu thế nào là phương trình có 2 nghiệm không? Bạn làm toán có đáp án 2 nghiệm nhưng chỉ giải ra có 1 nghiệm, có ai dám thừa nhận là bạn giải đúng không? Vậy cái chuyện bạn khẳng định tôi ngụy biện là bạn đã sai ngay từ đầu rồi. Nếu tôi hoàn toàn không học được gì từ việc đệm tiếng Anh thì đó là tôi ngụy biện, nhưng nếu tôi có học được gì từ nó thì tôi không ngụy biện, và tôi đã chứng minh rằng mình đã học được khá nhiều từ vựng tiếng Anh qua việc đệm tiếng Anh từ bài trước đó, vậy bạn lấy cơ sở gì mà khẳng định là tôi ngụy biện? ;;)

Thế tôi hỏi bạn, định nghĩa con cua nó có tám cẳng hai càng, 1 mai hai mắt thì nó mới là con cua, cụt 1 càng thì không phải là con cua à? Tuy từ viết tắt "ko" nó chỉ đơn thuần là để viết cho nhanh, nhưng cũng có rất nhiều từ viết tắt nội bộ, dùng cho nội bộ, chỉ có nội bộ mới hiểu, người ta phân biệt nó là viết tắt với Teen Code vì từ viết tắt nó chỉ cắt gọn lại từ gốc, ví dụ = VD...còn Teen Code thì nó dùng ký hiệu như "j" thay cho "gi", "k" thay cho "ch"...Và từ viết tắt vẫn có thể dùng để chống bị người khác xem trộm chứ không đơn thuần chỉ có tác dụng viết cho nhanh. Hoặc nói ngược lại, bạn cho rằng viết "cái jì" là viết để không ai hiểu? Vậy túm lại nó khác nhau chỗ nào?

Thôi mình đi chơi đây, hẹn khi khác nói tiếp nhé. :)

12. brain10master

brain10master Fire in the hole!

Bài trừ teencode . Khỏi phải nói nhiều .

13. Cigar

Cigar Độc Xà Vương

Khinh rẻ ở chỗ dám đánh đồng việc VN vay mượn 1 số từ của nước ngoài với việc sử dụng teencode trong tiếng Việt, và coi hai thứ đó là như nhau.
    Giống như 1 nồi canh, nếu ta nhập vài loại nguyên liệu (có chọn lọc) của nước ngoài vào và cho vào thì nó càng thơm ngon hơn thì đó là sự pha trộn.
    Nhưng một thằng sản xuất vào nồi đó vài bãi rồi khuấy lên thì cũng là pha trộn.
    Theo ý bạn DAC thì cái gì pha trộn cũng là như nhau hết, nên bạn DAC sẵn lòng húp cả 2 nồi canh đó và khen ngon.
    Thích vơ đũa cả nắm để tiếp tục ăn tạ à, thế thì cứ tự nhiên ;;)
    Có vẻ bạn kém tiếng Việt thật nên mới dùng những từ ngữ hay ho như thế
    Những cái thứ biến tướng, quái thai như thế mà dùng được những ngôn ngữ cao đẹp như "du nhập", "tiến hóa" được, kể cũng hay :-<
    Tranh luận không hẳn là cho đối phương phục mà là để giành được sự đồng tình của số đông, người nào tranh luận mà những ý kiến của mình bị đám đông khinh rẻ, phỉ nhổ thì người đó thật thảm hại!

14. Zainor Dean

Zainor Dean Thợ cào phân

Có biến đổi thì nó vẫn là thứ tiếng vay mượn ngoại lai, kiểu gì thì kiểu vẫn là "dùng ngôn ngữ của người khác" thôi. À quên, mà Viết trên hệ chữ viết nào hả bạn ;)) ?!!

Mà nói chung, bạn vẫn chẳng giải thích được tại sao "cuốc địa", "cưỡi mã", "trèo sơn" chẳng có ai dùng? Nó ko phải "ngôn ngữ người Hán" (đúng lời bạn) nhé nên bạn khỏi phải nói vì nó là "tiếng người ta".

Trong câu đó tôi có gợi ý cho bạn hiểu kỹ hơn cái câu đáng lẽ ra ai cũng hiểu là nó như thế nào rồi chứ nhỉ :-/ ?!! Mời đọc kỹ lại lần nữa.

@-) Thì đấy có phải là "quy tắc giới hạn bởi số đông tham gia đối thoại" ko :-/ ?

Thế thì cái ví dụ bạn đưa ra thật là vãi đạn, hờ hờ. Tôi chỉ đính chính đang bàn về "nói" chứ ko phải "viết" mà bạn cứ nhảy loi choi so sánh 2 cái vấn đề đó để làm gì, nhỉ?!

Bởi câu của bạn hoàn toàn có thể cắt ra làm 2 câu được. Đôi khi tôi thấy chính bạn cũng ko biết bạn đang nói cái gì nữa thì phải, bạn DAC nhỉ?!

Bạn có biết làm xong phương trình nào cũng phải xét nghiệm ko =)) ?!!! Tôi "xét nghiệm phương trình" và chính bạn cũng thừa nhận nghiệm "ko phải là 1 cách học" là đúng rồi còn gì?! Trong khi chẳng ai thừa nhận cái sự chứng minh thiếu căn cứ của bạn cả, thế nhé.

Thế theo bạn, định nghĩa 1 con cua có thể áp dụng cho định nghĩa 1 con ngựa ko? Nếu bạn chấp nhận là "được" thì tôi sẽ thừa nhận "viết tắt" với "teen-code", 2 cách viết với mục đích chính khác nhau, là 1.

15. thelassamurai

thelassamurai Mr & Ms Pac-Man Lão Làng GVN

Trước hết nhắc lại định nghĩa về tiếng Việt: Tiếng Việt có 3 bộ phận lớn: Bộ phần tiếng Thuần Việt , bộ phận Hán Việt và lớp từ mượn.
    Bộ phận thuần việt được lấy từ bộ chữ nôm của Việt Nam, trong đó có các như như " trắng", "đỏ", "xanh", "vàng"
    Bộ phận tiếng Hán Việt có nguồn gốc từ chữ hán nhưng ta chỉ mượn nghĩa không mượn âm. Âm tiếng Hán Việt do ta sáng tạo, bao gồm những từ như "thiên" "thanh" "hồng" "bạch"...

Bộ phận tiếng mượn được lấy từ các từ ngữ khoa học nước ngoại mà tiếng Việt không thể dịch sát nghĩa hoặc dịch dài dòng, bộ phận này ta mượn âm không mượn nghĩa. Tức là ta chỉ phiên âm theo tiếng Việt, về nghĩa ta chú thích như sách nước ngoài. Ví dụ các từ như "bù-loong", "tông-đơ"....
    như vậy 3 bộ phận đã giúp ta hình thành tiếng Việt. Nhưng quan trọng, chúng ta sử dụng từ ngữ sao cho thật phù hợp với:
    + Hình thức giao tiếp: (giữa tầng lớp xã hội này với tầng lớp xà hội khác...)
    + Phương tiện giao tiếp. (văn bản, truyền hình, đối thoại...)
    vơi văn nói, ta thường sử dụng từ thuần việt nhiều hơn từ hán việt do từ hán việt có 1 độ "nhã" hơn so với độ "nhã" của tiếng Nôm.

D/C không nên nghĩ rằng tiếng Việt của ta xuất phát từ sự vay mượn/ Đúng là chúng ta đã làm như vậy nhưng chúng ta đã sáng tạo trong đó rất nhiều, sự vay mượn này chỉ có ý nghĩa về mặtvăn hóa không có ý nghĩa về mặt lịch sử. Chúng ta hoàn toàn khẳng định rằng các bộ phận ấy có thể hoàn thiện và bổ sung cho nhau chứ không đối lập nhau như cậu nghĩ. Nói thế này cho cậu hiểu: cậu không thể ăn cơm bằng lỗ đít cũng như đi sản xuất bằng mồm.

_ Vấn đề teen code, nói thế này nhé, đó là 1 sự sáng tạo có tính chất về phong trào mà không có tính chất lịch sử. Một thứ tiếng được công nhận khi lịch sử công nhận thứ tiếng ấy. Tôi nhớ teen code không biết ai sáng tác ra, nó chỉ được sử dụng như 1 hình thức phong trào, nó không có 1 quá trình lịch sử nào, một lần nữa, đừng ngụy biện rằng 20 năm nữa lịch sử sẽ công nhận thứ tiếng ấy nhé. Cũng có thể có nhưng sẽ rất hiếm hoi vì nó mất 1 đặc trưng cơ bản: tính văn hóa. Teen code không có tính văn hóa. Tuy nhiên có thể xem nó là 1 biến dạng của tiếng VIỆT sẽ được xét dưới đây.

_ Vần đề viết tắt: chẳng ai nói viết tắt bị lên án cả, viết tắt, chửi tục, sử dụng từ địa phương.... là một trong số ít các biến dạng của ngôn ngữ. các hình thức ấy tuy không có tính văn hóa nhưng lại được các tầng lớp sử dụng trong 1 thời gian dài, có lẽ khi bắt đầu hình thành tiếng Việt nó đã có mặt rồi. Do đó nói 1 cách nào đó nó được thừa nhận như một "biến dạng" của tiếng Việt. Teen code cũng như vậy, một trong những tính chất đặc trưng của bộ phận này là nó phụ thuộc vào thời gian và hình thức xã hội. Ngày xưa thời phong kiến chắc chẳng ai chửi là dm, vl... hoặc cái gì tương tự cả.

_ Sử dụng từ đệm trong giao tiếp (tiếng Anh). Xin được nói thẳng: xã hội của chúng ta ngày nay là hội nhập, ai biết tiếng nước ngoài giỏi hơn tiếng mẹ đẻ, người đó sẽ thành công trong kinh tế. Điều này đúng. trên trường quốc tế, tiếng VIỆT CHƯA CÓ GIÁ TRỊ VỀ THƯƠNG MẠI nhưng trong đất nước ta, tiếng VIỆT là nguồn cội của tổ tiên mà chúng ta phải tiếp tục xây dựng và gìn giữ. Chúng ta xây dựng không phải phát triển thêm các hình thức biến dạng của tiếng Việt, mà chúng ta phải sáng tạo và phát triển từ các bộ phận của tiếng Việt (vui lòng xem phía trên). ta chia làm 2 trường hợp:
    + trường hợp sử dụng tiếng Anh tràn lan trong văn nói: Cần phải lên án. Xin đừng nói học tiếng Anh 25% là sử dụng tiếng đệm. Cậu thử 1 ngày nói và ghi lại các tiéng đệm của mình xem được bao nhiêu từ mới? Chắc chắn nó chỉ là 1 tập hợp hữu hạn các từ quen thuộc và sử dụng thường xuyên. Như vậy về mặt giáo dục nó không có giá trị. Giá trị cơ bản của trường hợp này chỉ bao gồm sự "thời thượng" khi sử dụng "tiếng Anh" nho nhỏ trong giao tiếp. Đi shopping nghe sang hơn đi mua sắm và relax có về đã hơn là giải trí thông thường. Đây là 1 hệ quả tất yếu trong quá trình hội nhập ngôn ngữ, thế giới ngày càng phẳng theo nhiều góc độ, não con người cũng vậy. Chúng ta đang thiếu trầm trọng tinh thần yêu tiếng VIỆT, chúng ta coi thứ tiếng mẹ đẻ ấy thật tẻ nhạt và vô vị, bởi vì sống bằng thứ tiếng đấy không làm chúng ta giàu, chỉ làm chúng ta yêu mà thôi. Yêu mà không có tiền thì cũng vứt, ta choàng tỉnh trong thực tế, thực tế : Chúng ta muốn có tương lai tốt đẹp hãy dùng tiếng nước ngoài. Nhưng chúng ta muốn yêu nước, hãy yêu thứ tiếng của chúng ta trước. Chúng ta đang mất dần lòng tự tôn dân tộc, cũng có nghĩa chúng ta đã mất đi sự tự trọng cần thiết của một người dân Việt.
    + trường hợp sử dụng teen code: Đó là 1 phong trào, đã là phong trào thì không bao giờ tồn tại lâu. Bản chất của xã hội là sự đấu tranh, cái tốt đẹp bắt nguồn từ cái xấu và hạnh phúc phôi thai từ đấu tranh. Ta biết đó là 1 bộ phận ngôn ngữ sản sinh từ tiếng Việt, nhưng ta tin chắc 1 điều nó không phải tiếng Việt. Tiếng Việt không có thứ con lạc loài đó. Rốt cuộc đứa con "người chẳng ra người, ngợm chẳng ra ngợm kia" sẽ bị đào thải, ta không biết là đến khi nào nhưng ta tin là nó sẽ diệt vong. Đừng nói rằng teen code là sản phận từ quá trình hội nhập, và rồi nó cũng sẽ được ghi vào từ điển. Chừng nào người Việt Nam vẫn còn viết Tiếng Việt, chừng nào người Việt Nam còn nói rằng "tôi tự hào là người Việt Nam" thì chừng đó cái thứ gọi là teen code không bao giờ ngóc đầu lên nổi.

xin nhắc lại một câu nói của ông Phan Khôi chủ bút báo Nam Phong thay cho lời kết: "Truyện Kiều còn, tiếng ta còn, tiếng ta còn nước ta còn".

xin hết :D

16. Zainor Dean

Zainor Dean Thợ cào phân

Thật ra thì chúng ta vẫn mượn âm Hán đấy. Nhưng tiếng Hán và tiếng Hán-Việt như dòng nước chảy theo 2 hướng, giờ đã biến đổi khá là khác biệt :) Tuy nhiên trên cơ bản thì âm vẫn từa tựa nhau.

17. Anh Duy Gà

Anh Duy Gà Donkey Kong

Lượn lờ trôi dạt vào topic này . Thấy bóng dáng và mùi của DAC , đi ra không cần nhìn . Quen quá với cái thói cãi cùn của cậu ấy rồi .

18. Tommy_VC

Tommy_VC Battlefield Veteran

DAC "điên" nổi hứng đi cãi nhau à ? :))

19. flow

flow Legend of Zelda

lũ điên -.- ........................

20. Cô Giáo 20t

Cô Giáo 20t Donkey Kong Lão Làng GVN

mình say mất rồi @-)