Tiếng Việt đâu rồi

Thảo luận trong 'Thư Giãn Express - Bản Tin Cuối Ngày' bắt đầu bởi c@rder.ver2, 23/11/09.

1. Long ver 2.1

Long ver 2.1 Trẫm bị gay GameOver

2 con chó cơ à =)) anh sẽ quan tâm đến chú nhiều hơn =))

2. TDtoss

TDtoss Mario & Luigi Lão Làng GVN

@Long huynh: Huynh thật là kiên trì, đã phải mua thêm kính chưa ;;)

3. Cigar

Cigar Độc Xà Vương

Bác nào văn hay chữ tốt làm 1 quả Con Vịt Cồ nào, anh em sẽ ủng hộ Combo rep 8->

4. brain10master

brain10master Fire in the hole!

Xác nhận đây mới là tiếng mọi ( aka Teencode ) chính hiệu. ;)) .Hiếm có trận war nào lớn như vầy . Trước đây DAC thường là người cuối cùng đứng lại trong topic vì hầu hết đối thủ đều drop nửa chừng do ko thể đỡ được chữ hồng hồng và cách viết siêu cùn của hắn :))

5. DAC

DAC Space Marine Doomguy

Dù có ghét thì cũng phải nói chính xác chứ, vì trước đây chưa gặp loại người vô văn hóa đến mức mình không chịu nổi nên không có hứng drop thôi. :))

6. ---MAGE---

---MAGE--- Mr & Ms Pac-Man

DAC bên phe đồng minh hay hiệp ước, hình như 1 mình chống mafia à ?

7. DAC

DAC Space Marine Doomguy

Không biết là phe nào, chẳng biết là chính hay tà, nhưng mình tranh luận vì những điều mình cho là đúng cho đến khi người khác có thể chứng minh rằng điều đó là sai mà mình không thể tìm được lý do nào để chống lại. =))

Mình sống và làm theo những gì mình tin là đúng, thế là đủ. Mình nói được là làm được, và mình làm đúng những gì mình nói. Nếu ai tự cảm thấy mình còn tư cách thì cứ tiếp tục, mình sẵn sàng tiếp. ;))

8. zZHeRoZz

zZHeRoZz Legend of Zelda

Hồng hồng === > mờ mắt khó xem khó nhớ === > dễ quáng nếu nhìn lâu ====== > khó chém =))

9. DAC

DAC Space Marine Doomguy

^ Thề danh sự với bạn bài mình viết không có chỗ nào chém được hết, trừ khi đọc xong quáng, tức => Chém. ;;)

Người có văn hóa là phải vậy. ;))

Nếu bất kỳ ai tìm được bất kỳ bài nào của mình viết 1 cách vô văn hóa, mình thề sẽ mang dòng chữ in đậm màu hồng "Tui không bằng một con cún" trong suốt 1 năm. :D

10. TDtoss

mod box này chắc cận nặng phải biết :D

11. Ngvhung

Ngvhung Mr & Ms Pac-Man

Cụ Long đừng hiểu nhầm, cái đấy là ví dụ thực tế. Nhà nuôi 2 con thì phải nói cho đúng chứ :D.

12. flow

flow Legend of Zelda

mình lạ gì cái thế của ông DAC bây giờ nữa ;))
    đối thủ thường 1 là ko lỳ bằng, 2 là ko có lý để cãi, thế nên thường lôi mấy cái chuyện "ngoài lề" ra để focus thôi :))

13. TDtoss

Bổ sung thêm 3 là ko đủ kiên nhẫn (lẫn chịu đựng) đọc hết đống chữ hồng hồng ::)

14. Platina Monk

Platina Monk Donkey Kong

Cốc cốc cốc, chúng ta cần phải nói đúng ra là ai vặn anh DAC ko cãi được thì anh DAC nượn, rứa mới đúng, đừng làm như cả làng hẻm thấy iem bắt chước "đi theo con đường của anh DAC đã vạch ra" để rồi chính anh cũng phải tảng lờ như không thấy anh DAC ạ, chán quá cơ :-<.

15. Long ver 2.1

Long ver 2.1 Trẫm bị gay GameOver

Thì đúng là nó đang lôi chuyện ngoài lề ra để chống chế đó =))

16. Cigar

Cigar Độc Xà Vương

Hì hì, bó chiếu từ cái đoạn bạn DAC trích cái ý này của mình
    Và bạn ấy trả lời thế này 8->

Nên mình hiểu là đang tranh luận với 1 cái tay gõ chữ 8->.

Có một số điều rất nguy hại trong tranh luận
    Như bạn DAC bảo: cố gắng tranh luận với những gì mà bạn ấy cho là đúng
    Nhưng kể cả những cái mà bạn DAC cho là đúng ấy thì nó vẫn sai lè lè, mọi người chỉ cho bạn DAC cái sai ấy nhưng bạn DAC cố gắng tìm lí lẽ để bảo vệ nó, và khi đó bạn DAC cũng đang vô tình thuyết phục bản thân rằng lí lẽ mình đưa ra là đúng, đó cũng là một hình thức tự lừa dối mình.

Túm lại như sau:
    Ai đồng tình với bạn DAC là vì chưa từng một lần trong đời đọc đám chữ hồng hồng kia
    Ai không đồng tình là đã đọc sơ qua
    Ai thấy ngứa mắt phang lại là đã người đã hiểu ý bạn DAC nói
    Ai không thèm tranh luận nữa là đã hiểu rất rõ ý bạn DAC
    Ai vào thấy đám chữ hồng hồng là bỏ ra ngoài liền là người đã quá hiểu kiểu tranh luận của bạn DAC.
    ....
    Còn gì nữa nhỉ :-?

17. cat_miu

cat_miu The Warrior of Light

^Là ko nên đụng đến bạn ấy vì cái lũ đó rất đông và hung hãn , bên topic kia thì có bạn QuangTue cũng hung hãn ko kém :-s

18. c@rder

c@rder Mario & Luigi

Nói ngang như cua.Người ta chứng minh đến gãy cả tay cậu éo chịu cho là đúng thì còn nói gì nữa.Giống như thằng ăn trộm nó ra tòa,tòa xử nó sai,nó ko cho là nó sai thì phải thả nó ra à.Sống cứ tin là cái gì mình cũng đúng thì đó gọi là cố chấp chứ ko phải có lập trường đâu.=))

19. DAC

DAC Space Marine Doomguy

Thứ nhất, yêu cầu các bạn đừng bàn lan man, hãy tập trung vào chủ đề chính. :-"

Còn nếu muốn bàn lan man:
    Nếu như 1 việc thực sự là sai thì không có lý lẽ nào làm cho nó đúng được, nhưng muốn chứng minh 1 việc là sai thì không dễ dàng chút nào đâu nhé. Nếu dùng lý lẽ để nói 1 điều là sai mà đối phương không thể tìm được lý lẽ nào để chống lại thì điều đó mới được chứng minh là sai. Tự lừa dối mình là tuy biết nó là đúng, nhưng mình khăng khăng cho rằng nó là sai, ví dụ như khi người thân mất đi, mình tự lừa dối theo kiểu khăng khăng cho rằng họ thực sự chưa chết mà chỉ đi đến 1 nơi rất xa, thiên đường chẳn hạn. Còn những điều tui nói là những điều tui hoàn toàn tin là đúng, cho nên dùng từ "tự lừa dối mình" là không chính xác. :-"

Bạn lấy cơ sở ở đâu để chứng minh điều bạn nói là đúng? Nếu tui phang ngược lại thì sao? ;))
    Ai không đồng tình với tui là vì không thèm đọc những dòng tui viết mà chỉ hùa theo những bài chống lại tui (muốn chứng minh ư? Có rất nhiều bạn nghĩ rằng tui đang ủng hộ việc dùng Teen Code đấy, nếu thực sự đã đọc và hiểu rõ những bài tui viết thì sẽ không nghĩ như vậy).
    Ai đồng tình là đã đọc sơ qua (miễn bình lựn, y chang tự sướng) =))
    Ai thấy ngứa mắt phang lại là do ngứa mắt vì chữ hồng mà thôi.
    Ai không thèm tranh luận nữa là vì đã đuối lý (muốn chứng minh ư, rất nhiều bạn đang bàn giữa chừng về 1 vấn đề thì ngưng ngang, không thèm phản bác lại nhưng lại lái vấn đề sang 1 chủ đề khác).
    Ai vào thấy đám chữ hồng hồng là bỏ ra ngoài liền là những người bó bịnh kỳ thị. ;))

Những cái trên, ngoài những cái tui chứng minh được ra, những điều còn lại cũng không thể chứng minh là sai nhé. ;))

Thế cậu tưởng từ trước đến giờ chưa từng có ai cãi thắng tui à, không nói đâu xa mà chính một số người trong Box 50 đấy, mạn phép không kể ra, nhưng đó là những người có khả năng chứng minh điều họ nói là đúng bằng những lý lẽ xác thực, những kiến thức mà không phải ai cũng biết nhưng nếu quan tâm thì sẽ tìm được dễ dàng, và là những thông tin có nguồn gốc đáng tin cậy chứ không phải chỉ nói suông. Và khi tui không cãi lại được thì tui nhận sai đàng hoàng chứ không phải cái kiểu ngậm tăm cho qua chuyện. ;))

Thế bây giờ thì còn vấn đề gì để bàn nữa ngoài chuyện bàn ngoài lề? Tất cả đều đã im tiếng cả rồi, riêng Long ver 2.1 thì tui không thèm ngó đến vì cái kiểu viết bài vô văn hóa đó, nếu muốn tiếp tục, bạn có thể nhờ hắn mớm mồi cho và dùng chính những lý lẽ của hắn để cãi tiếp, hoặc giả chính hắn biết tự cảm thấy bị sỉ nhục mà ăn nói cho đàng hoàng hơn thì mình sẽ tiếp hắn. ;;)

Mình nói sao là làm vậy, dù bị khích thế nào đi nữa cũng không bao giờ trả lời bài Long ver 2.1 cho đến khi nào hắn nói chuyện lịch sự một chút, không phải như một số người cứ bô bô "ignore" đi nhưng thỉnh thoảng cứ nhảy vào chen 1 vài câu. =))

20. Cigar

Cigar Độc Xà Vương

Ừ, mình cũng công nhận điều bạn nói đúng :(
    Chẳng hạn bộ công cụ lao độnǵn nhà mình liếm phân và nó thấy ngon
    Nhưng mình lại thấy thứ đó chẳng ngon chút nào
    Thế thì có cách nào thuyết phục cho nó thấy là cái thứ ấy không nên ăn không?
    Sorry chỉ là 1 cái ví dụ để cho thấy tính chất ngụy biện trong câu nói của bạn thôi.
    Còn trong đống tranh luận trên có nhiều điều bạn cũng có phản bác được đâu:
    1. Dùng teencode nhiều (kể cả cái thứ ngôn ngữ của teencode mà Thủy dùng) làm hạn chế khả năng dùng tiếng Việt bình thường, vì dùng nó có thể làm một nhóm từ trông có vẻ khô khan trở thành "dễ thương" trong con mắt những người dùng nó, kết quả là não người ta ngày càng phẳng, và không những vậy còn làm ảnh hưởng đến người khác nữa, đừng bảo rằng là gây khó chịu, cái đó chỉ là vấn đề nhỏ thôi vì những kiểu ấy không làm những người lớn suy giảm khả năng dùng từ đâu, đáng lo là đám trẻ mới lớn sau này. Chẳng hạn đôi khi mình trò chuyện với mẹ mình và thằng em nghe, có nhiều từ rất đơn giản nhưng thằng em mình không tài nào hiểu được phải nhờ mẹ mình giảng giải lại, mà có giảng giải lại nó cũng mù mờ. Nó học lớp 11 rồi đấy nhé.
    Bạn lại bảo: Dùng nó hợp lí thì ảnh hưởng thế quái nào được,xin lỗi, thế quái nào là hợp lí, có thằng con nít nào lên mạng chat mà không bị nhiễm kiểu chat đó đâu? Giờ tìm được bao nhiêu em nhỏ chat theo kiểu thông thường? Cái thứ đó càng ngày càng phổ biến chứ hợp lý ở đâu ra, còn cái vụ đưa lên báo kia thì lại càng hết thuốc chữa.
    2. Bạn đánh đồng sự pha trộn teencode vào tiếng Việt và sự vay mượn tiếng nước ngoài vào VN và bảo: hai cái cùng là pha trộn, thì coi như nhau hết, nếu đã dùng thì dùng cả hai, hoặc không dùng thì không dùng cả hai luôn, chỉ vì cái nhất thời bất hợp lý mà dám mạnh miệng đòi áp đặt cả lên quá trình lịch sử của ngôn ngữ dân tộc, không hiểu bạn là cái giống gì?
    Thế nên tôi bảo: cái pha trộn đầu là nồi canh thơm, còn cái sau là nồi canh pha cứt đấy, bạn giỏi thì chứng minh điều ngược lại đi? Còn dùng cách nêu ra những ưu điểm của cái thứ ngôn ngữ kia thì cũng vấp phải cái 1 mà thôi.

Nói chung nhận định của cậu chỉ mình cậu đồng tình với nó, khỏi cần bàn về giá trị của nó :-"

Mình thì nghĩ bạn flow chưa từng đọc và phân tích kĩ bất cứ bài viết nào của bạn DAC, tóm lại bạn vào topic này chả làm được tích sự gì ngoài việc chửi đổng người khác là "lũ điên" để người ta để ý đến mình, nhưng thật thảm hại, chẳng ai buồn reply.