Tiếng Việt đâu rồi

Thảo luận trong 'Thư Giãn Express - Bản Tin Cuối Ngày' bắt đầu bởi c@rder.ver2, 23/11/09.

1. 6s_nghia

6s_nghia T.E.T.Я.I.S

Tiếng mọi là VKBP đúng ko nhỉ
    VKBP ngay cái bọn kia

2. Zainor Dean

Zainor Dean Thợ cào phân

Nó liên quan đến vấn đề "phương tiện" gây ra hiệu quả xấu ;)) Bản thân teen-code là "1 chiếc xe tồi" nên bất kể "dùng nhiều" hay "dùng ít" nó đều ko tốt với người sử dụng.

Cái này lật lại 1 tí nữa nhé, chứ hình như bạn DAC đây hay quên đầu quên đuôi lắm thì phải:
    _Bàn về việc sử dụng tiếng "đệm", "bồi" ngoại ngữ (tiếng Anh) --> ko liên quan chữ viết.
    _Tôi lấy chữ Hán-Việt, đã được chấp nhận là 1 phần của tiếng Việt, làm ví dụ tương đương. Vẫn ko liên quan đến chữ viết.
    --> Bạn DAC đùng đùng nói chữ Tây chữ Tàu viết thế này thế nọ???

;;) Ví dụ này chẳng có gì liên quan, ngoài việc chỉ cho thấy bạn đang hiểu vấn đề "thuần" 1 cách máy móc. Và bởi vì hiểu 1 cách máy móc, bạn gán ghép "thuần Việt" phải là thứ tiếng Việt 100% xuất phát từ người Việt và ko có yếu tố ngoại lại (một yếu tố gây cười khá tốt, bên cạnh việc sử dụng từ "thuần chủng" vốn chỉ dùng cho sinh vật). Chắc bạn cũng phải để ý là tại sao tôi lại nhắc đến những cấu trúc, hệ thống, nguyên tắc và (thêm ở bài này) tính chất đặc trưng chứ?

Vấn đề lợi hay hại, phỏng? Bia rượu vẫn có mặt lợi về "chức năng", thuốc lá vẫn có phần lợi về tinh thần. Và cả 3 đều đem lại nguồn lợi về kinh tế. Đó là tại sao vẫn được sử dụng và lưu hành.
    Teen-code thì sao? Ở VN, đó là 1 thứ có giá trị sai lạc, ảnh hưởng xấu toàn phần đến hệ thống chữ viết tiếng Việt. "Sử dụng ngôn ngữ 1 cách hợp lý" chỉ có 1 cách là cực lực lên án để chống sự lây lan của bệnh dịch này ;))

Vẫn phải dùng --> muốn hay ko thì việc sử dụng là điều tất yếu.
    Bắt buộc phải dùng --> tình thế, áp lực bên ngoài khiến họ phải dùng chứ ko có cách nào khác.
    Vẫn dùng --> tiếp tục sử dụng, nhưng ko phải là lựa chọn tất yếu cho tất cả mọi đối tượng.
    Ừ, thì nó có khác nhau đấy, nhưng cách bạn nói nó vẫn sai lè lè ở chỗ chữ "phải" đấy thôi. Viết sai nghiêm trọng thì bị châm, ý kiến ý cò gì?

Tôi chỉ nhận là tôi coi những người đệm tiếng nước ngoài khi đang viết/nói 1 cách lố bịch là gần gần với những thứ mà bạn đã nêu ra thôi. À quên, cái chính vẫn là: thành phần bạn nói đến là ai vậy ;)) ? Nếu bạn ko chỉ ra được thì tôi, thứ lỗi, xin cho rằng đó là bạn suy bụng ta ra bụng người ;))

3. LPUnderground

LPUnderground T.E.T.Я.I.S

cả page trước toàn màu hồng :|

4. DAC

DAC Space Marine Doomguy

Ở trên đang nói là gì? Vấn đề là "đừng mang kết quả xấu để quy tội cho một hành vi, sự việc chỉ vì nó có nguy cơ dẫn đến cái xấu, bởi vì nguyên nhân dẫn đến kết quả xấu là cách sử dụng chứ không phải bản thân hành vi, sự việc đó xấu".

Ở dưới bạn lại lái qua việc quy kết "Teen Code chính là hành vi, sự việc xấu". Vâng, Teen Code nó chỉ là công cụ, phương tiện, kết quả việc sử dụng nó có thể là tốt hoặc xấu chứ không phải cứ dùng Teen Code là xấu, bạn cũng cần xem lại định nghĩa thế nào là Teen Code, cái mà tui đang nói là ngôn ngữ 9x chứ không phải riêng gì Teen Code (theo cách hiểu hạn hẹp của một số người), bởi vì theo cách hiểu "Teen Code" nhất định phải là Code thì bài báo ở đầu bài không hề sử dụng đến Code => Không hề dùng Teen Code.

Bây giờ nói chung lại là ngôn ngữ 9x chứ không có Code này Code nọ gì hết để khỏi mất công lại gặp chuyện sai lầm trong nhận thức.

Vậy ngôn ngữ 9x có kết quả gì tốt? Dùng ngôn ngữ 9x trong giao tiếp cũng giống như việc sử dụng mặt cười vật, nó chỉ làm nổi bật thêm cảm xúc trong bài viết khô khan, không phải chỉ dùng chữ viết bình thường thì không thể hiện được hết những gì mình muốn nói, mà ngôn ngữ 9x chỉ làm phong phú hơn thôi, nếu không người ta dùng mặt cười trong khi chat, khi thảo luận trên diễn đàn để làm gì? Chẳng ai bắt sử dụng cả, hoặc theo lập luận trước đây của 1 vài bạn tui dùng lại, "chẳng lẽ vì tiếng Việt chưa đủ để thể hiện hết cảm xúc của người viết hay sao mà cứ phải thêm mặt cười để bài viết thêm cảm xúc?"

Bạn làm ơn ghi nhớ điều này, loại ngôn ngữ 9x mà tui đang nói tức là sử dụng 1 cách hợp lý và đúng đối tượng chứ không phải bạ đâu cũng dùng nhé, đại bộ phận 8x bây giờ khi chat vẫn dùng đến phong cách viết của 9x (ví dụ: "22222" "Dạo khỏe hem?"). Không phải cái loại viết theo kiểu "#^$&!*&$"...

Chính điều này mới nên tui mới nói bạn khi nói ra điều gì phải xem từ đầu chủ đề người ta đang nói về vấn đề gì.

Từ đầu, người ta đang nói về việc có nên dùng tiếng bồi, đệm...trong giao tiếp hay không, và tập trung vào "văn nói" tức là thể hiện lời nói qua văn bản, cụ thể là giống như bài báo ở bài đầu. (khúc này đã bị bạn bỏ qua)
    Sau đó mới bàn sâu thêm về việc sử dụng tiếng "đệm", "bồi" ngoại ngữ (tiếng Anh). (bạn chụp đoạn này rồi cho rằng đang bàn về tiếng nói, trong khi thực chất đang bàn về "văn nói")
    Sau đó là bàn đến điểm khác biệt của tiếng Hán và tiếng Hán-Việt, vì sao lại phải phân biệt chúng rõ ràng, cho nên tui mới nói rằng nó khác biệt ở cách viết.
    Bạn nhảy vào nói rằng đang bàn về tiếng nói chứ không phải cách viết. Chính vì thế nên tui mới bảo điều bạn nói chả ăn nhập gì đến chủ đề cả.

Đến đây bạn đã hiểu cái kiểu lái vấn đề đi chỗ khác là thế nào chưa? :|

Xem ở trên. :-"

Ừ, thế thì xem như tui sai được chưa, cái kiểu tranh luận bắt bẻ từng chữ của cậu. Khi đọc bài đó thì phải hiểu là khi người ta cần giải trí, người ta phải dùng đến bia rượu, thực chất người ta có thể giải trí bằng kiểu khác, nhưng tại sao có những người mời đi bơi người ta không đi nhưng cứ khăng khăng đòi đi nhậu? Khi người ta cần lấy tinh thần gì gì đó, tại sao có những cách khác, nhưng người ta vẫn cứ phải móc thuốc lá ra? Vâng, bây giờ đã hiểu thế nào là vẫn phải dùng chưa?

Ghét cái kiểu bắt bẻ từng chữ thế này. :|

Đặc biệt là cái này:

Xin hỏi nếu bây giờ có người nói "Sao cứ phải xoắn" thì có nghĩa là muốn hay không thì xoắn là điều tất yếu à? Tui thích thì xoắn, ghét thì xoắn, không thì mặc xác, chẳng có gì gọi là tất yếu ở đây cả. Tiếng Việt ta phong phú lắm đừng có hiểu theo nghĩa hạn hẹp của nó, có nhiều từ người ta dùng "kèm" để nhấn mạnh điều muốn nói thôi chứ không phải mang hàm ý bắt buộc. :|

Hơ hơ, cái đó là nói chung, ai dính hoặc tự thấy mình dính thì chịu, chẳng quy kết cho 1 cá nhân nào cả mà phải chỉ ra. Cũng như nói "lũ trộm cắp là súc sinh", thằng nào ăn cắp thì tự biết đang bị chửi, còn người bình thường chưa từng ăn cắp bao giờ chẳng khi nào nhảy vào tự cho rằng mình đang bị chửi cả. :-"

Còn bạn hỏi thành phần nào ư?

Những thành phần nào giống như trên thì tự biết, tui không imba đến mức có thể chỉ mặt từng người. Còn bản thân thấy mình không như vậy thì đừng có tự nhận vào mình. ;))

5. J3rand

J3rand Guest

Đề nghị không hồng nữa x-( Hại mắt lắm x-(

6. Hardy Rock

Hardy Rock Legend of Zelda

Cho xin đoạn này vào sign nhé =))

7. c@rder

c@rder Mario & Luigi

Lần đầu tiên lập cái topic sống dai đến vậy.Mà sống nhờ vào war mới đau chứ=))

8. alucard00

alucard00 Legend of Zelda

Siêu nhân não màu hồng DAC mà các bạn cũng phí sức đôi co, não nó đặc lắm ko thể thông đc đâu ;))

9. Long ver 2.1

Long ver 2.1 Trẫm bị gay GameOver

Công nhận não nó hồng thiệt =)) tại sao nó ko tự hỏi bao nhiêu người đều phỉ nhổ nó nhể =)) ấy thế mà cứ đưa cái mặt ra cho người ta phun nước miếng mới vãi chớ =)) phải nói là da mặt nó giống da trâu, da bò ghê =))

10. Hardy Rock

Hardy Rock Legend of Zelda

Gộp cái này vào sign cho đủ bộ :">

11. QuaiVatToTBung

QuaiVatToTBung Godslayer Κράτος Lão Làng GVN

DAC có vẻ ko hiểu ý tôi rồi =))

ý tôi là đợi lúc nó tràn lan ra để cái xh cùi bắp này nó lên án thì cũng như ko lên án =))

12. Zainor Dean

Zainor Dean Thợ cào phân

Thế tại sao phải cấm trồng cây thuốc phiện khi bản thân cây anh túc nó đâu có xấu? Tại sao cấm/giới hạn dùng súng trong khi súng bản thân nó đâu có xấu?

À, vấn đề mặt cười nó được chấp nhận vì cái hại nó mang lại nhỏ hơn rất nhiều so với ngôn ngữ chín ếch, teen-code: biết sử dụng hợp lý sẽ thêm sinh động chứ ko ngứa mắt toàn phần như cái thứ biến thái, vớ vẩn kia.

Thế cái biển báo giao thông nó chả ăn nhập gì với con đường vì nó có giúp tài xế lái xe đâu nhỉ? Ý bạn là thế, phỏng?
    Văn nói, tiếng nói, văn viết gì thì chúng ta đang bàn về ngôn ngữ nói chung chứ ko bàn riêng về chữ viết. Nói rõ hơn, tôi hỏi bạn tại sao viết/nói những từ vay mượn là tiếng Hán-Việt thay là tiếng Hán, tức là trên hệ tư tưởng của người Việt đã chấp nhận lớp từ Hán đó (nói thêm ko phải từ Hán Việt hóa nào cũng được chấp nhận) ? Tôi ko xin lỗi vì trường hợp bạn hiểu nhầm, vì tôi đã đính chính rồi. Chỉ có bạn là khăng khăng đâm đầu vào bụi rậm ko lối ra mà thôi.

Thế bạn khẳng định là ai cũng đi nhậu, ai cũng hút thuốc lá ko? Họ khăng khăng dùng đâu có nghĩa đó là 1 lựa chọn duy nhất. Giống như cậu khăng khăng mù quáng bảo vệ teen-code đâu có phải là cậu ko có lựa chọn khác là đứng ngoài hay phản đối teen-code.

Mà khổ, sai thì bị sửa hay bị chửi là điều tất nhiên thôi chứ sao lại phải gào lên như thế =) Mà nếu bảo tôi chỉ xoáy vào ngôn từ nhỏ nhặt của cậu thì rõ ràng cậu chả chịu đọc kỹ những gì tôi viết mà chỉ nhảy xổm vào cãi thôi.

Xin lỗi nhé, cậu tự đưa má cho người ta tát rồi trách tại sao lại bị ăn tát đau à =)) ?!!! Bạn hiểu tiếng Việt lơ ngơ quá đấy. "Tại sao phải xoắn?" là câu hỏi tu từ như là ko có việc gì khác để làm (lựa chọn khác) mà phải đi xoắn người ta như là 1 việc bắt buộc (thiết yếu).
    Ko hiểu theo nghĩa hạn hẹp ko có nghĩa là gán ghép nó vào 1 cái nghĩa linh tinh vớ va vớ vẩn, nhé.

Bộ bạn ko biết ai là người đang chửi và đang bị chửi ở đây à =)) ?!

Thì có ai tự nhận đâu. Tôi chỉ thấy là bạn đưa ra kết luận vô căn cứ trong khi tranh luận. Từ đó, tôi suy ra là bạn suy bụng ta ra bụng người để nói cho sướng cái bản thân bạn thôi, phỏng?

13. DAC

DAC Space Marine Doomguy

thứ nhất, cấm trồng cây thuốc phiện là vì những cây đó chắc chắn sẽ được sử dụng để bào chế thuốc phiện, và việc trồng tràn lan kiến không thể quản lý chúng được, tuy nói là cấm nhưng người ta vẫn trồng ở những nơi được kiểm soát (thuộc các phòng nghiên cứu, phòng thí nghiệm...) để phục vụ cho y tế. Chứ nếu cấm tiệt hoàn toàn thì lấy đâu ra các loại thuốc giảm đau-có thành phần thuốc phiện-để sử dụng hằng ngày như bây giờ. :-"

Còn việc dùng súng đó là tùy thuộc mỗi xã hội. Ở Việt Nam cấm dùng súng vì ý thức con người không cao, nếu cho phép dùng súng thoải mái thì bắn nhau ầm ầm mỗi ngày (không có súng hoc sinh, sinh viên nó vẫn xài nhau lụi nhau đấy thôi, huống hồ cho dùng súng). Ở Mỹ, ý thức nó cao hơn cho nên vẫn cho phép dùng súng trong hạn chế chứ không có chuyện cấm hoàn toàn.

Các ví dụ trên rõ ràng là ví dụ về việc sử dụng "hợp lý" chứ không "lạm dụng". ;))

Cái này lọa, chính bản thân U cũng xác định việc sử dụng "hợp lý" mặt cười thì bài viết nó mới trở nên sinh động, còn lạm dụng mặt cười, dùng tùy tiện thì nó cũng gây phản cảm y như việc dùng ngôn ngữ 9x một cách tùy tiện. Không phải tự nhiên mà luật diễn đàn giới hạn việc sử dụng toàn mặt cười hoặc quá nhiều mặt cười trong 1 bài viết. ;))

Lập luận của U rõ ràng không hợp lý khi đánh đồng việc sử dụng hợp lý và bất hợp lý. :))

Biến thái, vớ vẩn? Nếu ai cũng nghĩ như U thì sẽ không có chuyện xuất hiện nhan nhản trên diễn đàn những câu như: "Úi dzời, vớ vỉn". Vì cái thứ gọi là biến thái, vớ vẩn đó nó là "ngôn ngữ Chat", khi Chat dùng ngôn ngữ Chat có gì là vớ vẩn. ;))

Đấy, tui đã nói là cực ghét cái kiểu nói chuyện không liên quan gì đến chủ đề đang nói của U. Thí dụ nhé, nếu ta đang bàn về việc "những nguyên nhân gây ách tắc giao thông" thì cái biển báo nó có liên quan gì đến chủ đề? Vì nó là thứ để "tránh gây ách tắc giao thông". Hoặc đang bàn về việc "đường xá dạo này lụt lội quá", vậy cái biển báo giao thông có liên quan gì đến việc làm cho đường xá lụt lội? =))

Thứ nhất, tui xin nói rõ ra cho bạn biết nhé, nếu chỉ 1 câu nói (đang bàn về tiếng nói), liệu U có biết người đó đang nói là tiếng Hán hay tiếng Hán-Việt? Ví dụ tui đệm 1 từ hán vào câu tiếng Việt rồi đọc nó liệu lúc đó U sẽ bảo tui đọc tiếng Hán hay tiếng Hán-Việt? Tiếng Hán và Hán-Việt nó chỉ có thể phân biệt qua chữ viết chứ không phải bằng tiếng nói. Bây giờ tui viết ra 1 chữ "Thiên" bằng tiếng Hán ở bên trái, và chữ "Thiên" bằng tiếng Hán-Việt bên phải, tui hỏi bên nào chữ Hán, bên nào chữ Hán-Việt chắc chắn U sẽ trả lời được, còn nếu bảo U đọc thì...há há, U có thể "đọc" cho nó "phân biệt" được không?

Nếu tui chỉ xét riêng về "tiếng nói" chứ không phải "chữ viết", tui hoàn toàn có thể nói chúng ta đang nói tiếng Hán chứ không phải tiếng Hán-Việt. :-"

Thì thế, bởi vì câu nói "tại sao họ vẫn phải" không có nghĩa hoàn toàn là họ "bắt buộc phải". Từ "phải" dùng trong câu đó chỉ là để "nhấn mạnh" ý muốn nói chứ không hàm ý bắt buộc. :-"

Xin lỗi nhé, tui chỉ viết bình thường chứ "TUI CÓ GÀO LÊN NHƯ THẾ NÀY ĐÂU"? Hình như ngay cả văn phong khi viết bài U cũng không phân biệt được. Nếu tui không đọc những gì U viết thì đáp trả bằng niềm tin à? Muốn bắt bẻ bằng chữ chứ gì? Xin thưa em ngồi ghế đàng hoàng chứ không phải đang ngồi xổm nhé. Cái kiểu bắt bẻ từ ngữ là kiểu phản biện tầm thường lắm. :-"

Vậy U không thể hiểu câu "tại sao người ta phải dùng" là câu hỏi tu từ được à? Nói theo kiểu bắt bẻ từ ngữ của U, bộ không có chyện gì làm thì bắt buộc phải đi xoắn người khác à? =))

Nếu bạn không tự nhận thì cứ việc xem như tui đang lảm nhảm đi, việc quái gì phải hỏi lại "nói ai đấy"? Bây giờ tui chạy ra giữa đường gào lên "đồ ăn cắp khốn khiếp", tự nhiên có 1 thằng ở đâu không biết chạy lại hăm he "mày chửi ai đấy", thử hỏi người khác sẽ nghĩ gì? Và khi càng bị nói thì lai càng tỏ ra tức tối không dừng được. Cái chuyện suy bụng ta ra bụng người là đúng đấy, bởi vì trong bụng tui quan niệm "kiểu người như thế" chính là "tự sướng Tiếng Việt". =))

Cũng xin bạn giải thích xem tui kết luận vô căn cứ như thế nào? Nếu bạn có định nghĩa hay hơn về cụm từ "tự sướng Tiếng Việt" thì bạn nêu ra cho tui xem thử? Không được thì đừng có phản bác cái kiểu "tôi biết không đúng, nhưng không giải thích được". ;))

Tui nói lại lần cuối là tui nực cái kiểu tranh luận bát nháo không theo chủ đề của cậu lắm rồi nhá. Cậu có còn hiểu câu trước câu đó đang bàn về cái gì không hả? :-w

14. .::DND::.

.::DND::. C O N T R A

toàn màu hồng thế này 8-}

15. Zainor Dean

Zainor Dean Thợ cào phân

Thế thì rõ rồi nhé. Cái xấu của thuốc phiện, súng là rất lớn và khó kiểm soát, che lấp cả mặt tốt của chúng. Còn cái thứ viết chữ vớ va vớ vẩn chín ếch với teen-code thì sao? Nó cũng tương tự và có phần nguy hiểm hơn, ko có 1 mặt tốt nào cả.

Đánh đồng gì ở đây? Nói cho rõ thêm ý trên kia, với tôi, ngôn ngữ chín ếch và teen-code 1 khi được dùng thì nó là phản cảm rồi. Cái giới hạn duy nhất là đừng có sờ vào nó, thế thôi.

Thế khi chat thì phải viết như thế à? Luật lệ ở đâu ra vậy? Mà từ khi nào diễn đàn mang nghĩa là chỗ để tán gẫu vậy :-/ ?!!
    Như ruồi muỗi ấy, ở nước nhiệt đới nhiều ao, đầm, hồ thì nó nhan nhản ra. Tự nhiên mà, để ý làm gì, diệt làm gì, phỏng ;)) ?!!!

Nếu muốn lấy ví dụ tương đối chuẩn 1 tí thì chúng ta đang tranh cãi đường đi nào là đúng, và tôi đã gợi ý cho bạn là đằng kia có biển báo chỉ đường. Bạn ko nghe, bạn đâm đầu vào bụi rậm, bạn bị lạc và giờ bạn huyê thuyên về "ách tắc giao thông" với chả "lụt lội".

À quên, đã đi theo ví dụ thì đi theo cái tiền đề mà tôi đưa ra đi, ko thì viết lại 1 ví dụ khác. Cái kiểu "phá tiền đề" như thế mà đòi chứng minh người ta sai à?!

Xin lỗi bạn, ko có 1 người nào có tri thức và não ko cạn lại đi phân tích tiếng Hán-Việt và Hán qua chữ viết cả =)

Bạn xem có người Việt nào nói kiểu này ko ;)) ?!!!
    [spoil]Đối giá cá thế giới như quả nễ hữu thái đa đích bão oán
    Điệt đảo liễu tựu bất cảm kế tục vãng tiền tẩu
    Vi thập ma nhân yếu giá ma đích thúy nhược đọa lạc
    Thỉnh nễ đả khai điện thị khán khán
    Đa thiểu nhân vi sanh mệnh tại nỗ lực dũng cảm đích tẩu hạ khứ
    Ngã môn thị bất thị cai tri túc
    Trân tích nhất thiết tựu toán một hữu ủng hữu
    Hoàn kí đắc nễ thuyết gia thị duy nhất đích thành bảo tùy trứ đạo hương hà lưu kế tục bôn bào
    Vi vi tiếu tiểu thời hậu đích mộng ngã tri đạo
    Bất yếu khốc nhượng huỳnh hỏa trùng đái trứ nễ đào bào hương gian đích ca dao vĩnh viễn đích y kháo
    Hồi gia ba hồi đáo tối sơ đích mỹ hảo
    Bất yếu giá ma dung dịch tựu tưởng phóng khí tựu tượng ngã thuyết đích
    Truy bất đáo đích mộng tưởng hoán cá mộng bất tựu đắc liễu
    Vi tự kỷ đích nhân sanh tiên diễm thượng sắc tiên bả ái đồ thượng hỉ hoan đích nhan sắc
    Tiếu nhất cá ba công thành danh tựu bất thị mục đích
    Nhượng tự kỷ khoái nhạc khoái nhạc giá tài khiếu tố ý nghĩa
    Đồng niên đích chỉ phi cơ hiện tại chung ư phi hồi ngã thủ lý
    Sở vị đích na khoái nhạc xích cước tại điền lý truy tinh đình truy đáo luy liễu
    Thâu trích thủy quả bị mật phong cấp đinh đáo phạ liễu thùy tại thâu tiếu ni
    Ngã kháo trứ đạo thảo nhân xuy trứ phong xướng trứ ca thụy trứ liễu
    Nga nga ngọ hậu cát tha tại trùng minh trung canh thanh thúy
    Nga nga dương quang sái tại lộ thượng tựu bất phạ tâm toái
    Trân tích nhất thiết tựu toán một hữu ủng hữu
    Hoàn kí đắc nễ thuyết gia thị duy nhất đích thành bảo tùy trứ đạo hương hà lưu kế tục bôn bào
    Vi vi tiếu tiểu thời hậu đích mộng ngã tri đạo
    Bất yếu khốc nhượng huỳnh hỏa trùng đái trứ nễ đào bào hương gian đích ca dao vĩnh viễn đích y kháo
    Hồi gia ba hồi đáo tối sơ đích mỹ hảo[/spoil]
    Đã thấy bản thân bạn nông cạn thế nào chưa ;)) ?

Thế nó nhấn mạnh ý gì, ngoài việc "bắt buộc", ko có lựa chọn khác ;))

Thì niềm tin của bạn vẫn bay đầy trời đấy thôi. Mà nhảy xổm vào nó khác ngồi xổm đấy chứ :-" Khổ, cái tội ko chịu đọc mà cứ thích bắt bẻ ngược là nó thế đấy.

Tu hay ko thì "phải" nó vẫn mang ý nghĩa đó thôi.
    Đoạn sau thì mời học lại toán cấp 2 để biết tương đương nó khác suy ra như thế nào
    Có ai hằm hẻ đâu nhỉ? Hằm hè mà để cái mặt cười thế kìa ;))
    Như cái ví dụ ăn cắp nhé. Ở đây người bị hại và đang chửi là 1 lão tham quan. Đang lúc lão đang tốc váy chỉ trời thì có người đi đường bảo "Tôi chẳng biết ai ăn cắp của ông nhưng tôi biết người như ông cũng ăn của người khác còn hơn thằng ăn cắp". Vậy người qua đường có phải là người ăn cắp ko ;))

Bạn DAC chắc biết cái gọi là cặp "chứng minh-kết luận" chứ? Bạn ko đưa ra được ví dụ nào chứng minh cho kết luận, thì tôi bảo vô căn cứ thôi. Một sự thật rất là hiển nhiên. Còn cái cụm từ của nợ ấy, tôi có đưa ra đâu mà tôi phải giải thích :-/.

16. J3rand

J3rand Guest

Đề nghị bỏ ngay cái màu chữ hồng ấy x-( x-(

17. QuaiVatToTBung

QuaiVatToTBung Godslayer Κράτος Lão Làng GVN

chừng nào ngươi thành đàn ông chân chính thì nó mới bỏ cái text màu hồng =))

18. The Loser

The Loser Mr & Ms Pac-Man

bác Hồng mà còn làm admin là khối chú ở đây chết vì dám sỉ nhục màu hồng =))

19. DAC

DAC Space Marine Doomguy

Hay thật, U lấy mốc gì để xác định rằng ngôn ngữ 9x nó còn nguy hiểm hơn cả súng đạn và thuốc phiện? Thứ nhất việc dùng ngôn ngữ 9x hoàn toàn không thể khiến nhân cách con người xấu đi được, ai cũng phê phán ngôn ngữ 9x mà lại quên mất một thức ngôn ngữ khiến nhân cách con người ngày càng trở nên tệ hại, đó là ngôn ngữ chửi tục. Tui đã từng nhiều lần chứng kiến cảnh những con nhóc, thằng nhóc mới học tiểu học mà suốt ngày lôi cha mẹ nhau ra chửi như cơm bữa (ồ chúng chửi cha mắng mẹ nhau chứ đâu có thèm chửi nhau đâu). =))

Dùng ngôn ngữ 9x cùng lắm là làm mất đi sự trong sáng của Tiếng Việt như một số bạn từng nói, nhưng dù làm mất đi sự trong sáng của Tiếng Việt thì nó vẫn hoàn toàn không thể làm mất đi tiếng Việt được. Chúng có thể dùng ngôn ngữ 9x trong giao tiếp, thậm chí dùng cả Code, nhưng khi làm bài kiểm tra, hoặc viết một văn bản để gửi cho một đối tượng mà chúng phải tôn trọng thì chúng vẫn còn nhớ đến việc không được dùng ngôn ngữ 9x. Còn chuyện viết ngôn ngữ 9x cho cha mẹ ư? Bản thân chúng đã chẳng tôn trọng cha mẹ chúng rồi, nhưng không phải là do ngôn ngữ 9x gây ra điều đó, mà chính là cái kiểu xem cha mẹ mình không ra gì, sẵn sàng mang ra chửi bất kỳ lúc nào, thậm chí chửi xong còn tự hào...

Vậy mà mang ra phán là nguy hiểm hơn cả thuốc phiện, loại thuốc gây nghiện gập mà khi đã nghiện rồi thì không thể thiếu, khi lên cơn rồi thì mất hết nhân tính và có thể bất chấp mọi thứ, bất chấp mọi hành vi đồi bại, đốn mạt...để có thuốc (trong khi nghiện ngôn ngữ 9x mà bị cấm thì chúng có dám trộm cắp, giết người để được dùng thứ ngôn ngữ đó hay không?). Còn súng đạn, lỡ tay 1 phát là có thể lấy đi một tính mạng, có thể dẫn đến các loại tội ác, nếu rơi vào tay những hạng người mà cả cha mẹ chúng còn không coi ra gì thì có mà loạn.

Lại còn "che lấp cả mặt tốt của chúng" nữa chứ, nếu thực sự mặt xấu của những thứ đó lớn đến nỗi che lấp cả mặt tốt thì người ta không việc gì phải "cho phép sử dụng trong kiểm soát" cả. =))

Hỏi lại nhé, U đã học hết trung học phổ thông chưa mà phát biểu kiểu đó, nếu đã là người lớn rồi thì nên suy nghĩ thận trọng trước khi nói điều gì nhé, kết luận 1 điều thì phải dựa trên những cơ sở xác thực mà kết luận chứ không phải cứ phán bừa là được. :))

Đấy chính là cái gọi là "sai lầm trong nhận thức" đấy. Ngay từ đầu đã nói ngôn ngữ 9x có thể chấp nhận khi sử dụng 1 cách hợp lý, còn theo quan điểm của U, cứ đụng đến ngôn ngữ 9x nghĩa là không hợp lý rồi. Vậy nếu gặp người quan niệm rằng cứ đụng vào mặt cười đã là phản cảm rồi thì sao? Cấm luôn việc người ta đụng vào mặt cười à? Thứ nhất mặt cười hoàn toàn không phải là tiếng Việt, thậm chí chúng còn không phải là ngôn ngữ viết (là ngôn ngữ biểu cảm), không dùng mặt cười thì người ta vẫn có thể dùng lời lẽ văn chương bay bướm để thể hiện cảm xúc (dùng lại cái lập luận của ai đó rằng không dùng ngôn ngữ 9x vẫn có thể biểu hiện cảm xúc). Không dùng mặt cười vẫn không chết ai, vậy vì sao lại cứ phải dùng mặt cười? (Câu hỏi tu từ) =))

Ai bảo khi Chat thì bắt buộc phải viết như vậy đâu? Hy vọng đó là câu hỏi tu từ. Xin thưa rằng người ta thích thì viết, không thì thôi, và nó chính là "sử dụng hợp lý".

Còn chuyện diễn đàn mà không phải là chỗ để tán gẫu thì =)) không còn biết nói gì hơn =))

Lại 1 kiểu lập luận không liên quan gì đến chủ đề trước đó, nhé. Cái thí dụ của tui, nó là để chứng minh cho chủ đề đang được nói trước đó:

Ở đây, chủ đề bắt đầu và chủ để đang được bàn đến là liệu cái biển báo giao thông và con đường nó có ăn nhập gì với nhau không.

Cho nên tui mới đưa ra 1 ví dụ để chứng minh rằng cái biển báo giao thông và con đường chưa chắc rằng nó đã ăn nhập đến nhau nếu chủ đề trước đó không bàn về nó.

Sau đó U dùng lập luận này:
    Vậy cho tui hỏi từ khi bắt đầu chủ đề con đường và biển báo giao thông, có chỗ nào U xác định rằng ta đang nói về nó như chủ đề "con đường có biển báo giao thông". Cái chủ đề "con đường có biển báo giao thông" và "liệu cái biển báo giao thông và con đường có ăn nhập gì với nhau không" rõ ràng là 2 chủ đề khác nhau nhé.

Nếu ngay từ đầu chủ đề của U là "Có 2 con đường và 1 biển báo giao thông, nếu không theo biển báo thì sẽ đâm đầu vào bụi, như vậy biển báo và con đường có ăn nhập gì với nhau không"? Như vậy thì rõ ràng "biển báo và con đường nó có liên quan đến nhau".

Thế nhưng trở lại chủ đề ban đầu, cái đang bàn là về "văn nói" tức là cách viết văn để thể hiện lời nói, chủ đề chính nó nằm ở đây. Sau đó mới bản sang sự khác biệt giữa tiếng Hán và Hán-Việt. Theo sát chủ đề thì phải hiểu rằng ta đang nói về "sự khác biệt giữa tiếng Hán và Hán-Việt trong văn nói". U lại chơi trò bắc cầu, lấy 1/2 chủ đề chính tức là "khác biệt giữa tiếng Hán và Hán-Việt" và thêm vào chủ đề mới "trong tiếng nói". Mà kỳ thực nếu bàn về tiếng nói thì tiếng Hán và Hán-Việt là một, chẳng có gì khác nhau cả. Xin lưu ý, tiếng nói chứ không phải chữ viết nhé. :-"

Làm ơn, đừng lôi chủ đề khác ra bàn để lái chủ đề chính đi chỗ khác. :-w

Đương nhiên là chỉ có thằng ngu mới nói kiểu đó, nhưng xin U dịch ra dùm tiếng Việt của đoạn thơ trên. Đừng có lôi một đống rác vô nghĩa vào để chứng minh. Và đoạn trên theo U là tiếng Hán hay Hán-Việt? Và cũng xin nói rằng người ta chẳng dùng cả 1 đoạn toàn tiếng Hán-Việt trong lúc nói chuyện bao giờ cả. :-"

Một lần nữa, U có hiểu ta đang nói về vấn đề gì không? 8-}

Trên đời này lại có kiểu suy nghĩ đơn giản đến mức buồn cười như vậy cơ đấy, "nhấn mạnh" thì nghĩa là "bắt buộc". Nhấn mạnh là cách để người đọc, người nghe chú ý và làm câu văn thêm nổi bật. Ví dụ câu "Tôi đói", muốn nhấn mạnh người ta sẽ ghi là "Tôi đói quá". Những từ để nhấn mạnh chưa chắc mang nghĩa đen của nó, nói "tôi đói quá" để người nghe biết rằng người đó rất đói, nhưng không có nghĩa là người đó thực sự rất đói.

Hô hô, cái ngồi xổm đấy là tui cố ý để chứng minh cho cái kiểu "bắt bẻ từ ngữ" của cậu đấy, giờ thì rõ, khỏi mất công chứng minh. :-"

Còn cái câu in đậm chỉ là đang lảm nhảm 1 mình chứ chẳng giải đáp được câu tui hỏi: "Nếu tui không đọc những gì U viết thì đáp trả bằng niềm tin à?" Hay cách tranh luận của U là chỉ cần niềm tin bay đầy trời thì có thể thảo luận mà không cần đọc bài hay suy nghĩ xem mình đang viết về cái gì? =))

Nội chuyện rơi vào cái bẫy "bắt bẻ từ ngữ" đơn giản mà còn không tránh được thì chứng tỏ lúc viết bài đã tốn công suy nghĩ đến thế nào rồi. =))

U mang toán vào áp dụng cho văn ư? Giỏi thật, cho hỏi 1+1 là bao nhiêu? Nếu U không hiểu thì không cần trả lời. =))

Thế có ai bảo đó là U đâu mà lại nhảy xổm vào chối? =))

Ngay cả cái ví dụ còn không ra hồn, viết cũng không nên câu, có lẽ nên học lại tiếng Việt. Cho hỏi câu "Ở đây người bị hại đang chửi là 1 lão tham quan", chữ và để đó làm gì thế? Vì chữ đó không có nghĩa gì hết trong đoạn văn cho nên tui mạn phép gạch bỏ nó. Và cái ví dụ này, thứ nhất không ghi rõ người bị hại đang chửi cái gì, có phải là chửi rằng có một lão quan tham đã ăn cắp tiền của ổng không. Như vậy đối tượng không nói rõ là ai, chỉ biết đó là 1 lão quan tham ăn cắp, như vậy những ai không cảm thấy mình vừa là quan tham vừa là ăn cắp thì chẳng cần lên tiếng, còn cái người qua đường kia, lấy cớ gì để nhận xét người ta là "ăn của người khác còn hơn thằng ăn cắp", người đó có quen biết gì với người bị hại không? Phải có quen biết và chứng kiến cảnh người bị hại đã ăn của những người khác thì mới có quyền phát biểu câu đó.

Hơn nữa đối tượng bị chửi là quan tham ăn cắp cho nên chẳng có liên quan gì đến người qua đường cả. Có nói gì cũng không liên quan, thử hỏi bây giờ có người chửi "đồ chó ăn phân", liệu có ai ngu đến mức chạy lại cãi rằng mình không ăn phân không? Đây là ví dụ cho chủ đề "đối tượng bị chửi".

Điểm cuối cùng, người qua đường chỉ tuyên bố 1 câu vô căn cứ chứ không hề cãi với người chửi rằng mình không ăn cắp, cho nên không có lý do gì để nói người qua đường là thằng ăn cắp.

Lần sau đưa ví dụ thì làm ơn cho cái ví dụ nào nó ngắn gọn, xúc tích, dễ hiểu thôi, còn không viết được thì nhờ các bé tiểu học nó viết cho nhé. =))

Thứ nhất, nếu U không phản bác lại được điều tui kết luận là sai thì đừng có phán như thánh nó là sai, Ok? U có vấn đề trong việc đọc và hiểu. Nếu ngay cả cụm từ "Tự sướng Tiếng Việt" U còn không hiểu nó nghĩa là gì thì đừng có phán như thánh rằng cái này sai, cái kia đúng. :-"

Đâu có ai bắt bạn phải đọc đâu. :)​

20. Zainor Dean

Zainor Dean Thợ cào phân

Ai phán là nguy hiểm hơn thuốc phiện nhỉ =)) Nên nhớ có phần nguy hiểm hơn khác với nguy hiểm hơn (hoàn toàn) nhé.

Hành động gieo thói quen, thói quen gieo nhân cách, nhân cách gieo số phận. Nên nhớ thế hệ tuổi trẻ vẫn là thế hệ tiếp thu kiến thức từ xã hội. Để chúng tiếp thu những cái lệch lạc, biến thái, hư hỏng như thế thì tiếng Việt sau này sẽ như thế nào? Ko mất đi? Có thể. Nhưng nó sẽ thành 1 thứ hổ lốn quái thai.

Chính vì mặt tốt nhỏ nhoi của nó nên nó mới bị kiểm soát chặt chẽ đấy thôi. Có phải tỉ lệ tốt xấu càng cân bằng thì việc lưu hành càng dễ dàng, ít kiểm soát ko ;)) ?!!

Sự suy đồi của thế hệ trẻ với vốn tiếng Việt và hiểu biết về tiếng Việt nghèo nàn, phải đi cóp nhặt, và sai 1 cách có hệ thống về kiến thức, chính tả, ngữ pháp.

À, câu mà bạn phán ấy nó cũng rất hợp với đoạn cuối của bạn đấy =))

;))
    Thích thì dùng, nên ko cần "phải", và nó ko có hại tuyệt đối như ngôn ngữ chín ếch, teen-code ;))

Cách sử dụng hợp lý nhất đối với những kiểu viết chữ chín ếch, teen-code như vậy là ko sử dụng ;))

Bạn cần về học lại nghĩa của "diễn đàn" đi :-"

Vậy chuyện tài xế đi xe nó gần với việc "bàn luận về ách tắc giao thông" hoặc "lũ lụt" hơn là chuyện "đi đường" à :-/ ?!!!

Nếu bạn tự nhận Hán-Việt là tiếng Hán thì bạn phải có khả năng hiểu hết cái đống ấy chứ ;)) Tuy nhiên, nghĩa đây
    [spoil]Nếu bạn có quá nhiều oán trách đối với thế giới này
    Vấp ngã rồi mà không dám tiếp tục tiến về phía trước
    Tại sao con người lại yếu đuối đến như vậy
    Xin bạn hãy bật TV lên mà xem
    Biết bao nhiêu người đang cố gắng vì cuộc sống, dũng cảm tiếp tục sống
    Có phải chúng ta nên biết tự hài lòng
    Trân trọng tất cả, cho dù không có được nó
    Còn nhớ bạn nói gia đình là lâu đài duy nhất , mãi chạy theo những đợt sóng lúa dập dờn
    Mỉm cười, giấc mơ hồi thơ ấu, tôi biết mà
    Đừng khóc ! Hãy để cho những con đóm đóm đưa bạn bỏ trốn, những bài dân ca của làng quê - chỗ dựa vĩnh viễn
    Về nhà đi ! Về với những gì tốt đẹp thuở ban đầu
    Đừng từ bỏ một cách dễ dàng như vậy, cũng giống như tôi nói: “
    “Những giấc mơ không theo đuổi được, thì thay bằng một ước mơ khác là được mà”
    Hãy vì cuộc sống của mình mà tô những màu sắc tươi sáng , đầu tiên hãy tô màu mà bạn thích lên tình yêu
    Cười một cái nào ! Thành công danh không phải là mục đích
    Hãy để cho bản thân được vui vẻ, đó mới là ý nghĩa
    Chiếc máy bay giấy của tuổi thơ bây giờ cuối cùng cũng đã bay trở về tay tôi
    Cái gọi là hạnh phúc là đôi chân trần được chạy bắt chuồn chuồn trên những cánh đồng cho đến khi mệt lả
    Hái trộm hoa quả rồi bị ong mật đốt đến phát sợ, Ai đang cười trộm thế ?
    Tôi dựa vào bù nhìn rơm, gió thổi, hát một bài, rồi ngủ thiếp đi
    Ô ô , buổi chiều, trong tiếng kêu của các loài côn trùng, tiếng guitar càng trở nên trong trẻo
    Ô ô , ánh nắng mặt trời trải trên đường thì không sợ trái tim bị tan vỡ
    Trân trọng tất cả, cho dù không có được nó
    Còn nhớ bạn nói gia đình là lâu đài duy nhất , mãi chạy theo những đợt sóng lúa dập dờn
    Mỉm cười, giấc mơ hồi thơ ấu, tôi biết mà
    Đừng khóc ! Hãy để cho những con đóm đóm đưa bạn bỏ trốn, những bài dân ca của làng quê - chỗ dựa vĩnh viễn
    Về nhà đi ! Về với những gì tốt đẹp thuở ban đầu [/spoil]
    Chắc là bạn ko biết hiện tượng chuyển nghĩa của từ Hán sang Hán-Việt, và có khá nhiều từ tiếng Hán ko được coi là Hán-Việt. Và tiếng Hán-Việt vẫn được coi là tiếng Việt.

Tôi ko những hiểu mà biết thêm 1 điều là từ đầu đến giờ bạn DAC cắn đuôi của bạn rất nhiều lần :))

Bạn DAC bắt đầu quáng gà à =)) ? Ai nói "nhấn mạnh" là "bắt buộc" bao giờ =)) Làm ơn đọc kỹ lại. À thôi, viết luôn cho bạn quáng gà rõ, nó nhấn mạnh ý "bắt buộc" ấy. Cái ví dụ của bạn, trừ phi là trường hợp ko thật, thì có phải người nói đang mô tả cám giác đói ko =))

Bạn DAC cứ lươn lẹo mãi, thế hồi giờ có đưa được cái gì ra chứng minh rằng từ "phải" nó ko mô tả ý nghĩa trường hợp "bắt buộc, ko có lựa chọn khác" ko ;))

Bắt bẻ mà ko biết đường bắt bẻ, giờ lại ngửa mặt cười hô hố thế :))

Cái đấy được áp dụng cho hệ thức suy luận căn bản nhất đấy ;))

Tôi đâu có nhảy xổm vào mà chỉ ngồi rung đùi, cười khẩy cái thứ vẹt học đòi ko đến nơi đến chốn ;))

Thật ra thì có bạn viết lại rồi đấy thôi. Mỗi tội thua cả các bé tiểu học.
    Người bị hại đang chửi là lão tham quan có thể hiểu theo ghĩa là "người ăn chửi là lão tham quan" (người bị hai chửi)
    Người bị hại và đang là chửi là lão tham quan nhấn mạnh nghĩa "lão tham quan là người bị hại và đang chửi đổng."
    Biết sự khác biệt chưa hả bạn ;)) ?!

Người đưa ra mệnh đề ko chứng minh được (cả về lý thuyết lẫn ví dụ thực tiễn) lại bảo người khác phán như thánh là sao =)) Tự bạn nói tự bạn trả lời nhé
    Bạn cứ đưa căn cứ của những cái bạn nói ra đây, tôi hầu tiếp :))