Tình cảm trong Final Fantasy VII

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi Anji Mito, 5/3/07.

1. Leon Kenshin

Leon Kenshin Leon S. Kennedy Lão Làng GVN

Life Streams ko phải Holy chứ là gì ;)) .

2. legendayfantasy

legendayfantasy Mr & Ms Pac-Man

Theo tôi thì được biết thì Holy ko phải là Life Stream và sẽ ko bao giờ là Life Stream.

Life Stream là: một dòng năng lượng ma thuật thuần khiết cho mọi sự sống của Planet. Nó đã tồn tại từ xa xưa và đến thời điểm hiện tại thì Shinra đã biết cách sử dụng nguồn năng lượng ấy để tạo ra một năng lượng sử dụng trong công cuộc thống trị của Tập Đòan.
    ( không lẽ Shinra đang ăn HOLY ,trong khi HOLY vẫn đang ở tóc của Aeris)

HOLYtheo :Bugenhagen: "Holy... the ultimate White Magic. Magic that might stand against Meteor. Perhaps our last hope to save the planet from Meteor. If a soul seeking Holy reaches the planet, it will appear."

Bugenhagen : Holy … Phép tối thượng của White Magic. Magic có thể chống lại Meteor. Có thể đó là hy vọng cuối của chúng ta đề cứu trái đất ra khỏi Meteor. Nếu một linh hồn cố tìm Holy cho Planet, nó sẽ xuất hiện)

Xong 2 định nghĩa về Holy và life Stream:

Tiếp đoạn movies cuối : Khi Meteor lao xuống Midgar thì Holy cũng lao tới .
    Khi Holy xuất hiện, một điểm sáng trắng được tập trung sức mạnh và nhắm thẳng tới Meteor. Một lỗ thủng lớn ở bề mặt Meteor, to như cả kích cỡ của Midgar. Tuy nhiên lúc đó từ Meteor một dòng năng lượng đỏ cũng được tập trung vào Holy. Nhưng Holy đã qua muộn.

It's too late for Holy.
    Meteor is approaching the Planet.
    Forget Midgar,
    we've gotta worry about the Planet.

Rồi mọi người thấy một, hai và hàng trăm hàng nghìn tia sáng xanh xuất hiện ở khắp bề mặt Planet. Chúng chạy thẳng tới quầng sáng Holy. Rồi chúng kết hợp với nhau tạo nên một năng lượng khủng lồ. Lifestream, Holy, Meteor... Meteor đã bị phá huỷ, cảnh game cuối cùng hiện ra là gương mặt của Aeris, xung quanh là những dòng Lifestream màu xanh nhạt, đang mỉm cười với bạn, giống như nụ cười của cô ấy khi bắt đầu trò chơi...
    Việc tạo Aeris hi sinh để ý thức của cô nhập vào Lifestream và kết hợp với năng lượng của Holy để đẩy lùi Meteor .

3. Leon Kenshin

Leon Kenshin Leon S. Kennedy Lão Làng GVN

Aerith là Holy , nhập vào LifeStream => LifeStream có Holy , có Holy => là Holy .
    Ko biết nói thế bạn hài lòng chưa , thông cảm , tớ chả siêng tìm hiểu kỹ như bạn , tớ thích nói đơn giản ;)) .
    Vậy nhé , ko thích cãi nhau đâu , ko rảnh ;)) .

4. legendayfantasy

legendayfantasy Mr & Ms Pac-Man

Bạn đừng nói là cãi nhau mà nặng nề câu chuyện ra . Diễn đàn mình lập ra là để trao đổi góp ý ,và đôi khi là tranh luận thế nên việc bất đồng quan điểm là có thể xảy ra.

Còn việc bạn đánh đồng LifeStream là Holy tớ xin nhắc lại là ko đúng đâu. Holy là cái bé còn Life Stream là cái to lớn ( ai lại lấy cái bé ra để để bao trùm cho cái lớn được) Không lẽ lúc đó nó có cả Meteor thì theo logic của bạn ai đó lại nói là LifeStream có Meteor nên nó là Meteor à.

Vậy tớ nghĩ tranh luận thế thôi.Thực sự tớ chỉ muốn tranh luận để mọi chuyện rõ ràng không có ý gì khác, bởi FF là nơi mọi người tham gia giao lưu để vui vẻ chứ không phải là nơi đến để thấy sự bực mình mong bạn hiểu và thông cảm nhé. Hẹn một dịp khác để tranh luận ,góp ý giao lưu tiếp.:p:p:p:'>:'>:'>

5. Anji Mito

Anji Mito Persian Prince ➹ Marksman ➹ Lão Làng GVN

Nếu không lầm thì làm gì có vụ này X_X

Làm gì có chuyện SE phát ngôn "lộ liễu" như vậy! Thường thì các nhà phát triển chỉ đưa ra những tin mang tính sự kiện, tình tiết, bối cảnh,..... chứ ít khi nào nói về tình cảm, suy nghĩ của một nhân vật nào đó (làm như thế mới thu hút fan, mới có cái làm tiếp, cái gì cũng nói hết ra thì game đó chóng tàn). Mà nếu có thì chắc chắn phải trước sự kiện AC vì anh phải chống chọi với căn bệnh, lại còn tự dằn vặt "thấy ớn" bản thân mình.

Cloud tuy là một chiến binh giỏi nhưng rất dở trong tình cảm, rất dở trong việc lắng "Listen to your heart". Nếu có ai đọc A way to smile: Denzel, thì số điện thoại ở đầu danh sách trong cái mobile của anh là số của quán Tifa.

Ngoài ra, do nhiễm độc Mako, Jenova.... nên khiến dây thần kinh cảm thụ cái đẹp của Cloud có "hơi chút vấn đề". Có một siêu... siêu... siêu... Perfect Beautiful Woman là Tifa bên cạnh mà không biết chớp lấy cơ hội! Đúng là không bình thường!

6. Boko85

Boko85 Mega Man

chính xác rồi :-s

Holy là cái để đối chọi với Meteor. Năng lượng của nó nằm trong viên ngọc buộc tóc của Aerith.

Còn Life Stream chính xác là dòng năng lượng tạo ra bởi các linh hồn sống trong trái đất, nó bảo vệ trái đất, duy trì năng lượng này để tiếp tục tạo ra các linh hồn khác, khi linh hồn đó chết đi, năng lượng lại trở về. Dòng này là dòng năng lượng để tạo ra các viên Materia mà bọn Shinra chế tạo.

Khi Holy ko còn khả năng chống chọi Meteor thì Aerith lúc này hiện ra, bằng cách nào đó, dẫn dụ năng lượng của Life Stream (hoặc Life Stream tự động bảo vệ trái đất auto-protect)

7. Hotarubi

Hotarubi Donkey Kong

Uhm, cái này từ hồi mới ra AC nên tớ chả nhớ đọc ở đâu nữa, nhưng đại khái là như thế x.x

Đồng ý cả 2 tay với bạn điều này :x Tifa ngời ngời như thế, chỉ có cái thằng "mắc bệnh tâm lý" nó mới chòi sang xớ rớ 1 bà chị già thoai :devil: Dù sao cũng phải thông cảm cho hắn, tâm thần phân liệt nó khổ thế :-s Thương Tifa thoai...::(

8. Anji Mito

Đúng là sau khi trải qua các sự kiện từ cuối FF7 Original đến hết FF7AC nếu nói Cloud đang yêu ai thì hơi bất hợp lý và có phần gượng ép. Nhưng như đã nói ở phần đầu, Cloud luôn có tình cảm đặc biệt với Tifa, chỉ vì hoàn cảnh nên tình cảm đó "bị ngăn trở và phát triển khó khăn". Sau khi thoát khỏi nổi dằn vặt của mình, ai biết được tình cảm đó phát triển ra sao?

9. Hotarubi

Hotarubi Donkey Kong

Đúng! Đúng!! Đúng!!! Thực ra Cloud vốn iu Tifa, nếu ko bị hòa nhập ký ức của mình vào của Zack thì cá trăm phần trăm Cloud ko thích Aerith đâu... Trong Cloud hiện h, rõ rệt hơn là ở FF7, có 2 con người, 1 thích Tifa, 1 thích Aerith... Ko hỉu kết cục của FF7 sẽ ra sao nhỉ? :-/

10. Anji Mito

Bị Zack nhập hồn? Đây là chi tiết mới trong FF Before Crisis hả?

Theo như Anji biết thì sau các sự kiện tại Nibelheim, Zack và Cloud bị Hojo bắt đi để làm thí nghiệm. Trong một khoảng thời gian, do tiếp xúc với Mako nên Cloud đã bị mất trí nhớ. Về sau cậu được Zack cứu thoát, trên đường trở về để gặp lại Aerith, Zack đã kể cho Cloud nghe về tất cả cuộc đời của mình (tất nhiên là cũng có Aerith trong đó) và cuộc chiến với Sephiroth ===> Cloud đã hòa lẫn ký ức của mình với ký ức của Zack ===> Vì thế cậu vừa có hình ảnh của Zack, vừa có hình ảnh của Cloud Strife.

11. Hotarubi

Hotarubi Donkey Kong

Ặc, tớ chỉ nói bóng nói gió thế thôi, phải tự hỉu chứ :o Ý tớ là Cloud bị ảnh hưởng của ý thức của Zack sau khi Zack chết, hay nói cách khác, giống như ấy nói, là Cloud đã bị hòa lẫn ký ức của mình vào của Zack 8-} Giống như kiểu...Zack nhập vào Cloud é ;))

12. Anji Mito

Thông cảm chút đi, vẫn chưa upgrade thông tin về FF Before Crisis. Chỉ biết sơ sơ thông qua các bài giới thiệu thôi.

13. Hotarubi

Hotarubi Donkey Kong

Xin lỗi nhé, cậu có biết đọc ko thế? :o Nếu đọc đc thì có đọc kỹ bài của tôi ko vậy? :o Nói đến thế rồi mà còn ko hiểu ý của người ta nữa thì...bó chiếu toàn thây luôn [-(

14. tendo

tendo Mr & Ms Pac-Man

Theo tôi thì từ FF7 Orginal thì Cloud đã có dành cho Tifa 1 tình cảm rất đặc biệt và rất mãnh liệt.Lý do mà Cloud muốn gia nhập quân đội Shinra cũng chỉ vì muốn mạnh mẽ lên để cho Tifa để ý đến mình và có thể bảo vệ được Tifa.
    "Cloud: Tifa was in a coma for seven days. We all thought she wouldn't make
    it. If only I could've saved her... I was so angry... Angry at myself for my
    weakness. Ever since then, I felt Tifa blamed me... I got out of control... I'd
    get into fights not even caring who it was. That was the first time I heard
    about Sephiroth. If I got strong like Sephiroth, then everyone might...
    Cloud: If I could get stronger...... Then even Tifa would have to notice
    me......"

*Trích đoạn lời thoại khi Cloud và Tifa bị rơi xuống nước và gặp nhau trong Life Stream.
    Trong giai đoạn này Cloud đã bị Sephiroth lung lạc ý chí,theo lời Sephiroth bản thân Cloud thật đã kô tồn tại,Cloud chẳng qua là 1 bản sao của Seph ,1 "sinh vật" được tạo ra từ phòng thí nghiệm,những ký ức của Cloud hoàn toàn giả tạo,bằng chứng hùng hồn nhất là bức hình Cloud kể là có chụp chung với Sephiroth và Tifa thật ra Zack,Tifa và Sephiroth.
    Mọi người đều biết ngay trong xuyên suốt story của FF7 Cloud hoàn toàn mất ký ức của mình mà mang ký ức của Zack.Lý do là sau khi gia nhập Shinra Solider với mong muốn trở nên mạnh mẽ và nổi tiếng như Seph để đc Tifa để ý nhưng khác với 1 Cloud mà chúng ta đã từng biết trong FF7 và FF7 AC Cloud từ nhỏ tỏ ra rất yếu đuối và nhút nhát,Cloud vẫn mãi là binh bét và kô được tham dự các cuộc chiến thật sự.Cloud có 1 người bạn thân chung phòng tên Zack, khác với Cloud anh ta là 1 chiến binh tài giỏi và thường xuyên được chiến đấu chung với Sephiroth.Zack thường kể về các trận đánh và chiến công của mình cho Cloud nghe.Thất vọng với thực tại Cloud thường tưởng tượng mình là Zack,tưởng tượng sát cánh chiến đấu cùng Sephiroth,lập nên các chiến công hiển hách,điều này lâu ngày đã ăn sâu và tiềm thức Cloud.Sau biến cố Seph giết đốt cả làng Cloud và rớt xuống dòng năng lượng Mako,Cloud và Zack đều bị bắt vô phòng thí nghiệm,sau đó Zack phá lồng thí nghiệm và cứu Cloud đi,lúc trên đường chạy thoát Zack có kể cho Cloud nghe các chi tiết về cuộc đời mình và ước muốn trở thành lính đánh thuê sau khi chạy thoát cho Cloud nghe(lúc này Cloud trong tinh trạng nửa tỉnh nửa mê),cuối cùng thì Zack bị bắn chết ,Cloud tỉnh dậy có thể do 1 phần bị nhốt lâu ngày trong lồng thí nghiệm và trải qua nhiều biến cố ở trên Cloud gần như quên mất ký ức của mình mà sống với ký ức của Zack,Cloud cầm cây kiếm Buster Zack để lại và trở thành lính đánh thuê theo ước muốn của Zack.Từ đây mới bắt đầu story của FF7
    Những điều trên lý giải tại sao những ký ức của Cloud về mình hoàn toàn sai lệch,về những trận đánh cùng Seph,bức hình chụp chung với Seth và Tifa đơn giản đó là ký ức của Zack chứ ko phải của Cloud.
    Nhưng cuối cùng Cloud đã kô thể nhớ nổi mình là ai,nghĩ lời của Seph là đúng và nổi điên bỏ đi,mọi người đã tìm thấy Cloud trong tình trạng nửa người nửa thực vật mất trí nhớ hoàn toàn ở 1 cái làng nhỏ.
    Khi ai nấy đều tin Cloud chẳng qua là 1 trong những bản sao của Seph chỉ có Tifa là có lòng tin Cloud chính là Cloud mà cô quen biết từ lúc nhỏ,bởi vì Cloud vẫn ko quên lời hẹn ước năm nào với Tifa.
    Vậy chìa khóa nào để Tifa giúp Cloud khôi phục trí nhớ tìm lại chính mình khi tâm hồn 2 người gặp nhau trong dòng Life Stream.Cái chìa khóa đó nằm sâu thẳm trong tâm hồn Cloud,đó là 1 ký ức vô cùng đặc biệt,1 ao ước,1 bí mật chôn kín mà chưa ai được biết
    "Cloud: It's important to me...... I hate to say it but... It's a very
    important memory
    ...... Do you want to see it?
    Cloud: ......a sealed up secret...... wish...... Tender memories......no
    one can ever know
    ........."
    Đây cũng là 1 trích đoạn lời thoại khi Cloud và Tifa bị rơi xuống nước và gặp nhau trong Life Stream.
    Cái gọi là ký ức vô cùng quan trọng,ao ước,bí mật...chẳng gì khác chính là tình cảm đặc biệt của Cloud đối với Tifa,từ nhỏ Cloud đã luôn mong muốn,ao ước có được tình cảm của Tifa.Từ tình cảm đặc sâu thẳm này Cloud đã từ từ nhớ lại lý do mình gia nhập Shinra(muốn được trở nên manh mẽ và nổi tiếng như Seph để là cho Tifa để ý đến mình và có thể bảo vệ Tifa ,vì Cloud nghĩ Tifa ghét mình sau tai nạn Tifa bị té núi Cloud đã kô cứu được Tifa,Cloud tự trách mình quá yếu đuối),và từ đó nhớ được các ký ức khác tìm được lại chính mình.
    Có thể 1 số người cho rằng đó chỉ là tình cảm lúc nhỏ của Cloud và hiện tại Cloud có thể yêu Aeris chứ kô phải là Tifa,nhưng tôi kô hề cho như vậy.Bởi vì lúc Cloud gần như điên loạn và mất hoàn toàn trí nhớ nhưng vẫn kô quên được tình cảm sâu kín đối với Tifa từ lúc nhỏ là thời điểm hiện tại.Chi tiết khiến tôi thật sự xúc động,và tôi kô nghĩ Cloud là người dễ thay đổi.Tình cảm thanh mai trúc mã,chung thủy suốt đời kô phai mới thật là đẹp và lãng mạn :x
    Nhưng khi Cloud có cơ hội ở 1 mình với Tifa thì cũng kô bày tỏ được tình cảm thật của mình đối với Tifa bằng lời nói,đúng là Cloud sau này cũng chỉ mạnh được bên ngoài :p
    "Cloud: Hey Tifa...... I...... There are a lot of things I wanted to talk to you
    about. But now that we're together like this, I don't know what I really wanted to say...
    Tifa:Cloud... Words aren't the only thing that tell people what you're
    thinking..."
    Đoạn này Cloud với Tifa tách party ra "tâm sự" nguyên cả đêm trước trận chiến cuối cùng.Lời thoại này từ 2 người kô yêu nhau thì thật lố bịch và buồn cười.Có trời mới biết cả có chuyện gì xảy ra :devil::devil:

15. Anji Mito

Tự xem lại bài viết của mình đi.

Tình trạng nhập nhập gì đó hoàn toàn khác hẳn tình trạng hòa lẫn ký ức của mình với ký ức của người khác. Viết như thế sẽ làm cho những người mới chơi thì sẽ tưởng thật là linh hồn của Zack bám vào Cloud, còn những người chỉ chơi mỗi bản FF7 Original (như tui) thì sẽ tưởng đó là chi tiết mới được bổ sung trong FF Crisis Core hay trong các phiên bản trước Original.

Tui hoàn toàn hiểu ý cậu ở bài này nhưng cậu lại hoàn toàn không hiểu bài của tui ở phần sau.

16. Hotarubi

Hotarubi Donkey Kong

Thôi đc rồi, vì lợi ích của các mem chưa hiểu rõ, tôi sửa lại bài đầu tiên, nhưng cái cách cậu nói ở bài này làm tôi ko thích, nghe như chém gió ý, cậu nói vậy chẳng hóa là khẳng định rằng điều tôi nói là thông tin ở BC DO-TÔI-BỊA-RA à?

17. Anji Mito

Cậu có thấy là tui chỉ có ý kiến ở cách sử dụng từ ngữ trong phần ảnh hưởng của Zack lên Cloud hay không? Đó là phần duy nhất mà một người chỉ chơi FF7 Original như tui cần làm rõ vì chuyện này ở hai bản Original và Crisis Core đều đề cập tới.

Các phần còn lại thì hoàn toàn ở Crisis Core, nên tui có nói gì đâu (ngay từ đầu tui đã khẳng định là mình biết rất ít về nội dung Crisis Core). Vì vậy việc cho Anji nói "chém gió" Hotarubi bịa đặt thông tin trong Crisis Core, hoàn toàn do cậu tự suy diễn ra thôi.

18. cuong_noob

cuong_noob Youtube Master Race

Mình xin fép phát biểu chút::)
    1/Mình ủng hộ ý kiến của bạn horutabi về t/c nhân vật ở trang trước:hug:
    Những dẫn chứng về t/c của Aer giành cho Zack bạn horu đã đưa (trang 5 )
    Còn Zack cho Aer? Mình xin bổ sung thêm : khi đánh với đám lính , khi Zack quên(có phải ko nhỉ?) dần mọi người ( Sephiroth Tseng Shitsune Cloud ..còn 2 ng nữa ) thì Aer là người cuối cùng....cái cách Modul giật giật làm mình nhớ mãi ...dường như Zack ko muốn phải quên đi Aer..Nhưng rồi ký ức mờ nhạt ->Zack bị bọn lính bắn
    Rồi cuối cùng , Zacck nói với Cloud (theo mình tự dịch) : Hãy thực hiện giấc mơ dùm ta nhé ....rồi : nếu gặp Aer .... Phải chăng nhưng câu nói cuối cùng của Zack- người bạn thân , người luôn giúp đỡ Cloud ...đã ảnh hưởng đến Cloud???
    2/Mình có chút ý kiến về cặp Tifa Cloud : Ngay trong bản CC , Tifa đã ...Cloud???(cái này chưa biết đc tại là bản tiến Nhật mình ko hiểu hết đc^^!)
    Thế thôi ạ::)

CHo mình hỏi ngoài tí : Vậy trình tự các bản FF7??
    Mình chưa xem AC nên chưa biết đc: từ bản đấy Zack đã xuất hiện và chết ???
    Và cuối cùng bản CC , hình như chính tổ chức Shinra đã có lệnh giết Zack ? bọn lính đội mũ có 3 đèn đỏ là quân của tổ chức nào_??? (chú thích ít là mình mới chơi bản FF7 đầu tiên là CC^^!)

19. Hotarubi

Hotarubi Donkey Kong

Xin lỗi, ở trên bạn nói Before Crisis, ở dưới bạn nói Crisis Core???? Rốt cục là muốn nói về cái gì? Nếu như ý bạn là CC, và ở trên bạn nhầm, thì đó là do bạn nhầm nên tớ cũng hiểu nhầm ý bạn, còn nếu bạn nói BC thì đúng là làm tớ rất là giận đấy, vì đó là game chơi trên điện thoại di động, ít ai quan tâm đến mà, bạn nói câu "Xin lỗi, vẫn chưa upgrade thông tin về BC..." nghe như kiểu tớ bịa ra thông tin qua 1 game người ta ít biết đến ý x.x

1/ Có lẽ vậy :'>

2/ Tifa đã làm gì Cloud??? :-/

3/ Hình như là khi nghe tin Zack và bỏ trốn, Shinra đã ra lệnh giết, hay bắt gì đó, bọn lính đó là bọn lính quèn, thấp hơn SOLDIER, cũng của Shinra, Cloud rời Nibelheim cốt là để phấn đấu thành SOLDIER nhưng chỉ đạt đc đến cấp lính quèn đó thôi... Còn bọn lái máy bay trực thăng - Reno & Rude là các turk, do đội trưởng là Tseng chỉ huy, Tseng cũng thích Aerith, sau mấy lần làm việc với Zack nên cũng quý và khá thân với Zack, chính anh này cầm 88 bức thư mà Aerith gửi cho Zack trong suốt 4 năm chờ đợi nhưng ko gặp đc Zack để đưa, bức thư cuối cùng ko hỉu sao lại lạc đc đến chỗ Zack? Cissnei cũng là 1 turk đã từng làm việc với Zack và quý mến cậu ta, nên đã xin Tseng đưa người đi bảo vệ Zack, chống lại bọn kia (cùng thuộc Shinra), dĩ nhiên là Tseng đồng ý ^^

Trình tự các bản FF7 tính theo thời gian trong game là [Before Crisis - Crisis Core - Last Order] - Original - Advent Children - Dirge of Cerberus

BC, CC và LO tình tiết hơi giống nhau, đều nói về quá khứ, nguyên nhân xảy ra mọi việc ở FF7 original, nhưng mà BC thì là game di động nên ko rõ lắm... Nhân vật chính ở BC là các Turks...

Mà Crisis nghĩa là sự khủng hoảng, ở đây muốn nói đến cơn giận dữ của Sephiroth khi biết mình đã từng là vật thí nghiệm? Vậy thì Before Crisis nghĩa là trc khi cơn giận của seph diễn ra, Core nghĩa là trung tâm, nòng cốt, vậy Crisis Core nghĩa là khi cơn giận đó diễn ra chăng? Ý nghĩa mấy cái tên này là thế nào hả các ấy?

20. Guilty Gear

Guilty Gear Mr & Ms Pac-Man

Thấy chưa Anji=)) Ông cũng gây không ít rắc rối đâu có kém tui=))

Tui chỉ không hiểu là một việc ghi không đúng vài chữ (Anji thì lộn Crisis Core sang Before Crisis, còn Hota thì sai giữa "hòa lẫn" với "hồn nhập") thì kéo cả bầy ra~.~ Trong khi chỉ việc nói thẳng ra chỗ mình thấy không ổn là xong! Lại còn chuyện nghĩ này nọ lung tung. Mấy ông có còn là con nít không vậy_ _""

Nếu thật sự là người hiểu chuyện thì nên chấm dứt chuyện cãi cọ chẳng đâu vào đâu ở bài của tui đi. Không phải lúc nào Tui cũng rảnh qua đây giải quyết chuyện của ông đâu=.=