Tôi thật yếu đuối .

Thảo luận trong 'Tâm sự' bắt đầu bởi caysi105, 6/2/09.

1. ManofShooter

ManofShooter T.E.T.Я.I.S

Nghĩ xa xôi quá đồng chí ạ = ="

2. Tìnhyêu36kế

Tìnhyêu36kế C O N T R A

:X đó là ước mơ của mỗi con người mà :">
    tui nghĩ mình có lẽ chỉ khóc khi xảy ra những sự kiện đó thôi chứ bình thường ai lại khóc làm gì :))

3. ManofShooter

ManofShooter T.E.T.Я.I.S

Gia cảnh, kí ức và kỉ niệm của mỗi người khác nhau. Có khi chỉ cần 1 sự kiện gợi lên 1 kí ức buồn cũng có thể gây khóc được.

Nói chung là, khóc cũng có 1 cái lợi là có lợi cho mắt, đỡ tốn tiền mua nước nhỏ mắt. = ="

4. caysi105

caysi105 T.E.T.Я.I.S

Cậu chưa gặp tớ . Cậu chưa hiểu tớ nghĩ gì . Thậm chí cậu gặp tớ , cậu cũng ko biết tớ nghĩ gì .
    Điều cậu nói tớ đã suy nghĩ rất nhiều , thậm chí đã vượt qua quá xa những gì cậu đã nói . Cậu suy nghĩ những gì ? Tôi suy nghĩ những gì ? Đó là những điều riêng tư . Những con người dù ở trong vòng tay của bố mẹ , nhưng cũng có những con người nhận thức được mình trong xã hội này , biết được mình phải làm gì dù đó chỉ là 1 số nhỏ , số còn lại rơi vào hố sâu của vật chất , bạn tôi thường khuyên tôi , trong cuộc sống đừng nên suy nghĩ nhiều quá , hãy cởi mở hơn mà sống vui vẻ là thế .

5. ManofShooter

ManofShooter T.E.T.Я.I.S

Ý cậu là những cái "suy nghĩ vượt quá xa những gì" tớ nói là ngồi ấm ức với những gì bất công và khóc phải không ? :'>

6. caysi105

caysi105 T.E.T.Я.I.S

Đó là 1 chuyện khác . Ấm ức và khóc là do tớ ko chịu nổi sự bất công . Cái tớ cần bây giờ là làm sao kiềm nén được tình cảm của mình .

7. ManofShooter

ManofShooter T.E.T.Я.I.S

Thực ra đã cảm thấy uất ức và muốn khóc thì cũng không cần kìm nén làm gì, cứ xả hết ra thì sẽ tốt hơn.

Cái tớ muốn đề cập là suy nghĩ thế nào để khỏi phải thấy uất ức nữa ấy :))

8. caysi105

caysi105 T.E.T.Я.I.S

Đó là lý do tớ lập nên topic này để nghe những lời tư vấn . Đôi khi đây cũng là căn bệnh của 1 số bạn mà lại ngại ko nói ra được , mình và các bạn ấy đều cần tư vấn .

9. human is me

human is me Fire in the hole!

Đã từ lâu rồi ko khóc . Kể từ khi em ra đi . Giọt nước mắt cuối cùng là rơi cho em và mãi mãi ko rơi cho ai nữa .

Và cho dù bây giờ , em vẫn trong tim , vẫn yêu em tha thiết , vẫn nhớ về em , thì thà cắt tay cho máu chảy ra khô kô còn một giọt máu . Chứ ko khóc dù chỉ là 1 giọt lệ nhỏ nhoi.

CON TRAI THÀ ĐỔ HẾT MÁU CHỨ KO RƠI 1 GIỌT LỆ NÀO . NẾU BUỒN , CỨ TÌM CHỖ NÀO TRỐNG MÀ THÉT LÊN , MÀ LA LÊN . HÃY CHUYỂN TẤT CẢ YẾU MỀM THÀNH Ý CHÍ VÀ SỨC MẠNH CỦA THÙ HẬN. CON TRAI KO ĐC YẾU MỀM .

Anyway , Đó là cách tôi sống , cách tôi vượt wa khó khăn trong đời này . Tôi ko khuyên các bạn làm như tôi ( mà cũng chẳng ai làm theo ) . Nhưng tôi mong , con trai thế hệ 9x bây giờ , phải cứng rắn lên , Bây giờ thì mềm nhủn ra hết rồi .

Nhìn thấy máu mình chảy ra ở tay , tự nhiên bạn sẽ thấy thoải mái và ko thể nào khóc đc nữa . Chỉ muốn máu chảy ra nhiều hơn , nhiều hơn .

10. Ankarus

Ankarus Dragon Quest

Vậy thì vấn đề bạn đang gặp, không phải xuất phát từ nguyên nhân "chưa đủ trưởng thành" mà yếu đuối. Chính vì bạn "trưởng thành sớm hơn" những bạn đồng trang lứa, nên dẫn đến sự cách biệt trong suy nghĩ, quan điểm, nhận thức... mà khó hòa đồng. Vì thế mà bạn mới có ít bạn bè chia sẻ & đồng cảm. Từ nguyên nhân đó khiến bạn thường phải dồn nén & chịu đựng cảm xúc một mình. Khi mà dồn nén hết mức có thể, cảm xúc đó sẽ phun trào ra như núi lửa khiến bạn rơi nước mắt như lời bạn kể.

Hiện giờ, nếu muốn thay đổi điều đó, bạn nên sống hướng ngoại & sôi động hơn. Làm quen nhiều bạn bè & tham gia nhiều hoạt động mang tính tập thể hơn. Khi đó, bạn mới dễ dàng trải lòng mình ra, không dồn nén cảm xúc nữa. Khi tinh thần thoải mái dễ chịu, tâm trạng tốt hơn, không suy nghĩ nhiều thì bạn sẽ kìm chế đươc sự đa cảm thái quá của mình thôi.

Chúc bạn sớm thành công :wink:

11. ManofShooter

ManofShooter T.E.T.Я.I.S

Cảm ơn vì đã chia sẻ. Thực ra hòa đồng hơn cũng chưa chắc giải quyết được cái vấn đề đấy :D Có nhiều bạn hơn không có nghĩa là có nhiều người hiểu mình hơn. Nói chung, đã rơi vào cái cảnh "suy nghĩ sâu xa" hơn bạn bè cùng trang lứa thì cái cảm giác lạc lõng đôi khi không tránh khỏi.

Quan trọng là có 1 tư tưởng lạc quan trong cuộc sống, nhận thức được những gì mình đã, đang và sẽ làm. Xác định trước những cái mục tiêu nhỏ và lớn của mình, và tập trung vào chúng, như thế thì đôi ba "vật cản đường" cũng không làm mình nản chí được. Nói thế thì đơn giản nhưng ba cái này cứ va vấp nhiều rồi sẽ thấm, sẽ đến một lúc, nhìn những khó khăn trước mặt như là chuyện đương nhiên ::)

12. caysi105

caysi105 T.E.T.Я.I.S

Đúng như bạn nói . Cuộc sống của mình ko có ai chia sẻ . Thực sự nói về cô đơn thì mình rất cô đơn . Nhưng giờ ko muốn cô đơn cũng không được . Cách biệt bởi suy nghĩ , cách biệt về địa lý , học tập nhiều cũng là 1 phần , thậm chí có những người con gái đã từng thích mình , nhưng rồi họ cũng bỏ mình mà đi , chỉ vì họ nhận ra rằng con người vui vẻ chỉ là bề ngoài , còn bên trong lại là 1 con người khác hẳn . Cuộc sống thật sự đối với mình thật là vô vị .
    Mình sinh năm 91 . Tức là năm nay mình phải học tập để thi đại học . Mình đã đặt ra chỉ tiêu cho mình là thi vào đh bk HCM . Và với chỉ tiêu ấy mình phải cố gắng hết mình . Việc tham gia vào hoạt động tập thể là ko thể . Và áp lực học tập cũng làm mình ít nhiều bị stress . Mình lên gamevn là để có tâm lý thoải mái . Dù chơi game đi chăng nữa thì sau những giờ phút đó mình vẫn phải trở lại là mình nên ko có gì thay đổi cả . Chẳng qua , qua game , mình có thể thoải mái hơn 1 tý , nhưng giới hạn về thời gian để dành thời gian cho học tập làm cho mình hết sức não nề .
    Mình là 1 con người ko được may mắn . Cuộc sống đúng hơn với mình rất ít may mắn . Nó đã dạy cho mình phải đứng vững trên đôi chân của mình mới có thể có vị trí trong xã hội. Người ta nói :" Sóng gió cuộc đời nuôi ta lớn . Bao lần thất bại dạy ta khôn ." Quả thật , những sóng gió , những thất bại đó đã tôi luyện nên 1 con người có suy nghĩ tách biệt với mọi người , những con người cùng trang lứa . Đôi khi những điều đó làm cho mình đánh giá 1 cách quá khắt khe về những người xung quanh và cũng dần dần khiến họ ko làm bạn được với mình . Cuộc sống của mình là vậy đấy .

13. Ankarus

Ankarus Dragon Quest

Có thể trong giai đoạn này, bạn gặp nhiều áp lực mà không tìm đươc nguồn chia sẻ & đồng cảm, nên cảm thấy bức bối trong người, sinh ra lo lắng thôi. Thực ra đây không phải là vấn đề nghiêm trọng.

Bây giờ bạn chỉ cần học hai chữ thôi: "Tri túc" :wink:

Chấp nhận bằng một thái độ tích cực, bạn sẽ thấy nhẹ lòng hơn. Vả lại, muốn thay đổi bất kỳ một điều gì đó, cũng phải đòi hỏi cả một quá trình. Cho nên đừng lo lắng quá.

Nếu cần một người bạn để chia sẻ thì có thể add nick yh của Tôi, khi cần có thể nói chuyện giải stress :;)

everythingisokie

14. human is me

human is me Fire in the hole!

Nơi nơi là nhà
    Rượu là bầu bạn
    Trăng sao làm tri kỷ
    Tình yêu là phù du
    Vật chất là tầm thường

1 thằng đàn ông . . . . . . . chuẩn là như thế :))

15. ManofShooter

ManofShooter T.E.T.Я.I.S

#Caysi : đúng là cậu cần 1 tri kỉ, nhưng mà cái đó vào thời điểm này hơi khó, bây giờ cậu bận thi ĐH, hơn nữa bạn bè chưa chắc đã có ai hiểu cậu. Cái đấy thì tớ hiểu ::)

Có lẽ cậu hơi quá khắt khe trong suy nghĩ :)) Có lẽ sẽ không tệ nếu cậu thử mở lòng và thử tìm hiểu xem cuộc sống và những suy nghĩ của bạn bè cậu thế nào chứ ? Thay vì chờ thiên hạ hiểu mình thì hãy làm ngược lại.

Thực ra dù suy nghĩ có khác nhau thế nào đi nữa, mình mở lòng ra với mọi người, mọi người cũng sẽ mở lòng lại ::)