Tổng hợp các chiến thuật hay trong AOC

Thảo luận trong 'AOK: The Conqueror' bắt đầu bởi Attheng the E.MAmeluke`, 2/9/03.

1. disdi

disdi Youtube Master Race

Bài viết này gà bỏ *****
    chắc cho newb thôi
    muốn giỏi phải khá gấp 5 lần trên kia haha

2. disdi

disdi Youtube Master Race

mấy thằng công nhân nghành mồm thối
    như đặc sản
    đánh gà như con chó cũng khoe khoang
    vãi cả ******

3. rockyboybuon

rockyboybuon Donkey Kong

cho minh hoi neu' choi fast castle thi` khi vua` len doi` 3 co' the xay ngay may' cai' lau dai`.....va` co' the sinh nhiu knight.....va` len doi` 3 nhiu phut la` nhanh....

4. nguyenvinhdng

nguyenvinhdng Youtube Master Race

Còn tuỳ nữa bạn à, sau khi click vào button lên đời III thì khai thác cái gì là quyền của bạn, nếu theo lời bạn nói là build castles thì phải làm đá thật nhiều vào, cỡ 10 thằng là đủ... Tôi thử 1 lần đội teutons, thì lên trong vòng 15'45s( chưa kể đến lag nếu chơi trên mạng), đóng được 1 cái castle và còn dư 400 food, vài trăm gỗ và không có vàng...

5. baccamlong

baccamlong Youtube Master Race

Ngồi ngẫu hứng viết lên chiến thuật chơi cho các bạn đọc thử nếu thấy tệ mong các bạn đừng chê vì mình chỉ mới chơi có 1 tháng thôi,1 ngày buồn bèn kiếm lại đám bạn cũ xem dạo này ở phòng net tụi nó chơi game gì,ai chà thì ra tụi nó chơi game empires 2,game này mình đã từng xem người ta chơi lâu lắm rồi,nhưng lúc nhỏ chơi empires chỉ biết chỉnh mã chơi thôi,giờ thấy tụi nó chơi lại thấy cũng khoái vì đông vui mà,thế là mình cũng nhập cuộc và bắt đầu tìm hiểu và khám phá cách đánh dàn quân,lính nào kỵ lính nào,và sau 1 tháng mình đã là người đánh hay nhất trong đám tụi nó(tụi nó ko ai gà cả thằng nào cũng ngang thằng nào vì nó chơi lâu rồi).Sau đây mình xin tóm tắt cách đánh của mình(chế độ Map:YuTaCan,Loại quân:Random,chỉnh chỉ 2 người chơi thôi vì solo mà map to wá thì mình khó so tài với lại thời gian mà phân thắng thua lâu lắm)

*Đầu tiên có 3 nông dân(ND) và 1 con ngựa hay con giáo trym,vào 1 cái là ấn hot key(>) đồng thời nhìn địa hình,nếu thấy dân đứng trước bãi dâu cho 2 thằng đóng cái nhà (I) ở đó,tất nhiên 2 thằng nông dân phải đứng cạnh nhau còn thằng ở xa cho xây farm đại ở gần chỗ đứng nhất và(h cc)cho nông dân ra liên tục cắm cờ ở bãi dâu đến khi thằng ngựa tìm được con trym(cừu)về thì cắm cờ lên trym(nhớ là nhiệm vụ của con ngựa là tìm được 8-10 con trym 1 mỏ vàng và mỏ đá và cần nhất là tìm khu chắc gỗ gần nhà nhà chính nhất)
    nông dân ra liên tục đến thằng thứ 8 thì bắt đầu cho nó xây farm tiếp((nhớ là (h cc ) liên tục đấy nhé)) xây xong nhà farm cho thằng nông dân thứ 8 vào bãi dâu làm hoặc vào làm thịt trym cũng được.Và lúc này bạn đã cảm thấy thịt tăng đã đủ mua nông dân liên tục rồi,bạn cắm cờ cho nông dân chặt gỗ xung quanh nhà chính đến khi có 100 gỗ bạn cho 1 thằng hoặc nhiều thằng nếu thấy mấy thằng nông dân nó rãnh tay(tức chặt gỗ xa wá) wá thì cho nó xây nhà gỗ sát cánh rừng,bắt đầu cắm cờ chỗ cánh rừng đó(nhớ là khi cách farm 2 đơn vị bạn phải cho 1 thằng xây nhà farm liền đề tránh tình trạng kẹt phà,nông dân ra liên tục chỉ chỗ bìa rừng đó thôi,trong thời gian đó nếu làm trym xong bạn cho wa chặt gỗ luôn và khi cảm thấy gỗ lên khoảng 200,bạn bắt dần dần chuyển sang xây ruộng,bắt đầu từ mấy thằng chặt gỗ quanh nhà chính,đến mấy thằng làm dâu nhớ chừa 1 thằng làm dau đừng kéo hết,vì hết đám đó còn 1 đám dâu nữa mình phải tận dụng 2 đám dâu đó,và đám dâu kia xây cho nó cái nhà (I) khi gỗ bạn đã dồi dào,bắt đầu làm ruộng hết và ngưng khi cảm thấy nông dân đã đạt tới mức chừng 28-30 bạn ngưng ko ra nông dân nữa lúc này bạn đã có đủ thịt để lên cấp 2,khi đang chạy cấp 2 bạn cho cái con nào rãnh tay ra xây 1 nhà lính và cho ra lính chuỳ,cho 2,3 hay 4 con wa làm vàng tùy loại quân.
    *Khi lên cấp 2 việc đầu tiên là ấn (h cc) nâng cấp nhà gỗ,nhà lương thực,nhà vàng,vậy thôi. ra nông dân liên tục và nhớ cân bằng thịt và gỗ nếu thấy cái nào nhỉnh hơn thì phải bổ sung liền,theo cách này thì gỗ ko thiếu rồi,nếu gỗ ko thiếu thì chuyển mấy thằng làm gỗ qua làm vàng 1 ít cho cân bằng,xây thêm 1 nhà cung,hoặc nhiều gỗ thì xây 2 nhà cung,1 nhà nâng cấp,1 nhà chợ,nông dân thì cứ cắm cờ ra liên tục ở khu chặt gỗ,xấy nhà cung xong cho ra phóng giáo,lúc này đem mấy thằng lính chùy wa phá nhà nó,trong lúc wa nhà nó nâng cấp cái đầu lính và vào nhà nâng cấp nâng cái đầu tiên,chạy wa nhà nó là vừa lên cả 2,nhớ phải cho quân ra liên tục phóng giáo và lính kiếm,ra liên tục khi đám đầu tiên đi quấy rối,trước tiên mình đánh vào mỏ vàng của nó,nếu mỏ vàng xa wa đánh vào mỏ gỗ trước nhưng cẩn thận khi đánh vào mỏ gỗ thường thì mỗ gỗ hay gần nhà chính mình dễ bị nó dụ vào nhà chính,còn mỏ vàng thì xa nhà chính là cái chắc,nếu tấn công vào mỏ vàng thì yên tâm,các bạn cứ vậy ra lính liên tục và khi đám quân thứ 2 wa gồm lính phóng lao và kiếm đã nâng cấp các bạn dắt theo 2 thằng lính chặt gỗ đi theo và tiến thẳng vào khu chặt gỗ hoặc khu đào vàng cho mấy thằng lính bảo kê xung quanh bằng cách đám phóng giáo phím N,đám lính kiếm,thì điều khiển hợp lý 2 thằng nông dân cứ thế mà xây trong lúc đó ở nhà vẫn phải ra lính liên tục,ko cần lên cấp 3 sớm vì làm được điều này thì mình đã làm chủ được thế trận rồi,khi đám 2 wa các bạn vẫn phải ra lính liên tục cứ phóng lao và lính kiếm,tùy vào thế trận lúc này,nếu bên kia chơi ngựa,bạn phải ra giáo nhanh, và xây thêm 1 nhà lính nữa để nâng cấp lính giáo còn nhà lính kia ra giáo liên tục,nhớ để 1 vài con trong bãi gỗ hoặc vàng để phòng ngựa đối phương vào,và từ từ phát huy thôi bảo đảm với cách đánh này điểm lên thứ 1 rất lẹ,hơn cả săn heo rừng đi bắn bắn vậy mệt lắm mắc công điều chỉnh wa lại,làm cho kinh tế khó ổn định mình cứ xây ruộng tè tè và từ từ hưởng thụ,từ từ hành hạ đối phương,chúc các bạn thành công bài viết mình xin kết thúc,bảo đảm đánh cách này khi solo nếu bên kia pro lắm cũng ko lên cấp 3 được với bạn đâu cho dù lên cấp 3 cũng chết à,vì ko có tiền mua lính phòng ngự,khi đối phương lên cấp 3 thì tiền mình cũng phủ phê đủ để lên theo,ko cần lên cấp 3 gấp lắm,chúc các bạn thành công thành công đại thành công !
    Ngồi ngẫu hứng viết lên chiến thuật chơi cho các bạn đọc thử nếu thấy tệ mong các bạn đừng chê vì mình chỉ mới chơi có 1 tháng thôi,1 ngày buồn bèn kiếm lại đám bạn cũ xem dạo này ở phòng net tụi nó chơi game gì,ai chà thì ra tụi nó chơi game empires 2,game này mình đã từng xem người ta chơi lâu lắm rồi,nhưng lúc nhỏ chơi empires chỉ biết chỉnh mã chơi thôi,giờ thấy tụi nó chơi lại thấy cũng khoái vì đông vui mà,thế là mình cũng nhập cuộc và bắt đầu tìm hiểu và khám phá cách đánh dàn quân,lính nào kỵ lính nào,và sau 1 tháng mình đã là người đánh hay nhất trong đám tụi nó(tụi nó ko ai gà cả thằng nào cũng ngang thằng nào vì nó chơi lâu rồi).Sau đây mình xin tóm tắt cách đánh của mình(chế độ Map:YuTaCan,Loại quân:Random,chỉnh chỉ 2 người chơi thôi vì solo mà map to wá thì mình khó so tài với lại thời gian mà phân thắng thua lâu lắm)

*Đầu tiên có 3 nông dân(ND) và 1 con ngựa hay con giáo trym,vào 1 cái là ấn hot key(>) đồng thời nhìn địa hình,nếu thấy dân đứng trước bãi dâu cho 2 thằng đóng cái nhà (I) ở đó,tất nhiên 2 thằng nông dân phải đứng cạnh nhau còn thằng ở xa cho xây farm đại ở gần chỗ đứng nhất và(h cc)cho nông dân ra liên tục cắm cờ ở bãi dâu đến khi thằng ngựa tìm được con trym(cừu)về thì cắm cờ lên trym(nhớ là nhiệm vụ của con ngựa là tìm được 8-10 con trym 1 mỏ vàng và mỏ đá và cần nhất là tìm khu chắc gỗ gần nhà nhà chính nhất)
    nông dân ra liên tục đến thằng thứ 8 thì bắt đầu cho nó xây farm tiếp((nhớ là (h cc ) liên tục đấy nhé)) xây xong nhà farm cho thằng nông dân thứ 8 vào bãi dâu làm hoặc vào làm thịt trym cũng được.Và lúc này bạn đã cảm thấy thịt tăng đã đủ mua nông dân liên tục rồi,bạn cắm cờ cho nông dân chặt gỗ xung quanh nhà chính đến khi có 100 gỗ bạn cho 1 thằng hoặc nhiều thằng nếu thấy mấy thằng nông dân nó rãnh tay(tức chặt gỗ xa wá) wá thì cho nó xây nhà gỗ sát cánh rừng,bắt đầu cắm cờ chỗ cánh rừng đó(nhớ là khi cách farm 2 đơn vị bạn phải cho 1 thằng xây nhà farm liền đề tránh tình trạng kẹt phà,nông dân ra liên tục chỉ chỗ bìa rừng đó thôi,trong thời gian đó nếu làm trym xong bạn cho wa chặt gỗ luôn và khi cảm thấy gỗ lên khoảng 200,bạn bắt dần dần chuyển sang xây ruộng,bắt đầu từ mấy thằng chặt gỗ quanh nhà chính,đến mấy thằng làm dâu nhớ chừa 1 thằng làm dau đừng kéo hết,vì hết đám đó còn 1 đám dâu nữa mình phải tận dụng 2 đám dâu đó,và đám dâu kia xây cho nó cái nhà (I) khi gỗ bạn đã dồi dào,bắt đầu làm ruộng hết và ngưng khi cảm thấy nông dân đã đạt tới mức chừng 28-30 bạn ngưng ko ra nông dân nữa lúc này bạn đã có đủ thịt để lên cấp 2,khi đang chạy cấp 2 bạn cho cái con nào rãnh tay ra xây 1 nhà lính và cho ra lính chuỳ,cho 2,3 hay 4 con wa làm vàng tùy loại quân.
    *Khi lên cấp 2 việc đầu tiên là ấn (h cc) nâng cấp nhà gỗ,nhà lương thực,nhà vàng,vậy thôi. ra nông dân liên tục và nhớ cân bằng thịt và gỗ nếu thấy cái nào nhỉnh hơn thì phải bổ sung liền,theo cách này thì gỗ ko thiếu rồi,nếu gỗ ko thiếu thì chuyển mấy thằng làm gỗ qua làm vàng 1 ít cho cân bằng,xây thêm 1 nhà cung,hoặc nhiều gỗ thì xây 2 nhà cung,1 nhà nâng cấp,1 nhà chợ,nông dân thì cứ cắm cờ ra liên tục ở khu chặt gỗ,xấy nhà cung xong cho ra phóng giáo,lúc này đem mấy thằng lính chùy wa phá nhà nó,trong lúc wa nhà nó nâng cấp cái đầu lính và vào nhà nâng cấp nâng cái đầu tiên,chạy wa nhà nó là vừa lên cả 2,nhớ phải cho quân ra liên tục phóng giáo và lính kiếm,ra liên tục khi đám đầu tiên đi quấy rối,trước tiên mình đánh vào mỏ vàng của nó,nếu mỏ vàng xa wa đánh vào mỏ gỗ trước nhưng cẩn thận khi đánh vào mỏ gỗ thường thì mỗ gỗ hay gần nhà chính mình dễ bị nó dụ vào nhà chính,còn mỏ vàng thì xa nhà chính là cái chắc,nếu tấn công vào mỏ vàng thì yên tâm,các bạn cứ vậy ra lính liên tục và khi đám quân thứ 2 wa gồm lính phóng lao và kiếm đã nâng cấp các bạn dắt theo 2 thằng lính chặt gỗ đi theo và tiến thẳng vào khu chặt gỗ hoặc khu đào vàng cho mấy thằng lính bảo kê xung quanh bằng cách đám phóng giáo phím N,đám lính kiếm,thì điều khiển hợp lý 2 thằng nông dân cứ thế mà xây trong lúc đó ở nhà vẫn phải ra lính liên tục,ko cần lên cấp 3 sớm vì làm được điều này thì mình đã làm chủ được thế trận rồi,khi đám 2 wa các bạn vẫn phải ra lính liên tục cứ phóng lao và lính kiếm,tùy vào thế trận lúc này,nếu bên kia chơi ngựa,bạn phải ra giáo nhanh, và xây thêm 1 nhà lính nữa để nâng cấp lính giáo còn nhà lính kia ra giáo liên tục,nhớ để 1 vài con trong bãi gỗ hoặc vàng để phòng ngựa đối phương vào,và từ từ phát huy thôi bảo đảm với cách đánh này điểm lên thứ 1 rất lẹ,hơn cả săn heo rừng đi bắn bắn vậy mệt lắm mắc công điều chỉnh wa lại,làm cho kinh tế khó ổn định mình cứ xây ruộng tè tè và từ từ hưởng thụ,từ từ hành hạ đối phương,chúc các bạn thành công bài viết mình xin kết thúc,bảo đảm đánh cách này khi solo nếu bên kia pro lắm cũng ko lên cấp 3 được với bạn đâu cho dù lên cấp 3 cũng chết à,vì ko có tiền mua lính phòng ngự,khi đối phương lên cấp 3 thì tiền mình cũng phủ phê đủ để lên theo,ko cần lên cấp 3 gấp lắm,chúc các bạn thành công thành công đại thành công !

6. Pro_Hero

Pro_Hero Donkey Kong

Mình mới chơi nên có kinh nghiệm sơ cua và yếu ớt như thế này: Cứ bình tĩnh xây nhà, khai thác tài nguyên, chú ý hơn một chút đến khai thác vàng và thịt, rồi lựa lựa số lượng mà xây thành bao quanh. Quân ta phát triển xong thì cố giữu thế thủ. Đến đây thì có 2 cách :
    1. Cố mua thật nhiều lính Elite Skirt đứng xung quanh một địa điểm có khá nhiều cây. Cho mấy tên lính Long Swordman ra khiêu chiến với bọn nó, rồi dụ dụ bọn nó về ổ phục kích. Chịu khó làm đi làm lại nhiều lần, càng ngày càng tiến về phía doanh trại bọn nó hơn. Rồi dần dần tiêu hao sinh lực địch. Lúc đó thì huy đọng hai đạo quân từ hai cách tới nhắm cú kết liễu.
    2. Chia quân thành 2 ngả. Mỗi bên có một nửa là đánh kiếm, giáo, một nửa là cung, nỏ. Rồi cứ thế xông vào từ hai phía mà đánh úp đối phương. Đến khi quân nó mất thế thủ thì đưa máy bắn đá vào bắn sập mấy cái nhà, rồi toàn bộ lực lượng cùng xông lên ( khuyễn khích đánh nhà cung, nhà kiếm, nhà ngựa, nhà pháo và lâu đài trước.
    Chẳng biết như thế có hợp lý không. Mong các bạn chỉ giáo !

7. Hirokochi

Hirokochi Mario & Luigi

hết thuốc , đây đâu phải là RTK mà .......

8. huanhm10

huanhm10 Donkey Kong

Mấy ông Cứ Xây Casco Nhà Nó đi. Tuy Nó Bị Quấy Nhiuễ Về Kinh Tế Nhưng Nó Vẫn Có Thể Mang Quân Ra đánh ông.
    Tôi Từng Thì Wc ở Năm 2002 ở Trận Tứ Kết Với Chiến Thuật Xây Casco Bên Nhà Nó Và Tưỏng Chừng Sẽ Thắng Nhưng Rồi để Nó Lật Lại Tình Thế. Từ đó Nên Tôi Ko Choi Nua

9. wizkyz

wizkyz Youtube Master Race

chiến thuật này đọc rất chi tiết và khá hay ^^!
    nếu theo cái này lên feudal sớm nhất sẽ là nhiêu

10. Vns_lephuonganh

Vns_lephuonganh Youtube Master Race

cái này bây giờ ko phổ biến nữa, nay chơi toàn lên 22 hay 23 ít lên 24 hoặc 25, attack=scout

11. Cigar

Cigar Độc Xà Vương

Bác nào chỉ em kill thằng VNS Halen Hard human player mode mà ko dùng Tower hoặc kill nó trước 35 phút máy em xin chân thành cám ơn (gà nên mới hỏi,xin đừng chửi em =(()

12. phantomas000

phantomas000 Youtube Master Race

Chiến thuật này hơi khó chơi đấy

13. Ruin

Ruin Youtube Master Race

Có phải cách xây dựng economy như thế này là cách tương tự cho các chiến thuật, hay mỗi chiến thuật có một cách xây dựng economy riêng. Mình vốn ko phải hiếu chiến, nên chăm chút xây dựng economy mà không xây nhiều quân đội. Dù vậy nhưng vẫn cảm thấy số lượng dân đông, nhưng tài nguyên vẫn ko đủ, đánh phòng thủ chặt nhưng vẫn không chịu được rush eagle của mayan cách đây vài hôm. Ngày xưa còn trung học, điều kiện ko có, mấy anh em trong nhóm rủ nhau đi đánh AOC, vì để tiết kiệm tiền và đánh nhanh nên thường đánh từ Feudalresource High Do đó cách thức xây dựng cũng khác thường, nay đánh trên GG thì chỉ đánh từ Dark và Low Resource nên đâm ra lúng túng. Cách đây vài ngày đánh trong thế 3 vs 2, đồng minh Japanese, Mongol, Viking, địch Chinese + Mayan, Chinese bị đồng minh Japanese cầm chân từ Feudal, trong khi đó Mongol + Viking atk Mayan, Mongol đánh bằng Champion + Mangudai, Viking đánh bằng Berserk nhưng vẫn bị Rush Eagle đánh tan nát, sau đó còn rush sang đến tận nhà. Japanese gồm Cannoner + Samurai quay về tiếp cứu, nhưng Rush eagle vẫn đánh bật cả 3 mặt trận 1 lúc. Có thể nói 1 Mayan đã cầm chân 3 đồng minh, trong khi đó Chinese sau khi phục hồi đẩy Chukonu sang thì mọi chuyện kết thúc. Vấn đề đặt ra ở đây không phải là chiến thuật, mà là quân số và kinh tế. Nếu nói Eagle không thể đánh thắng Champion, hay Samurai, hay Berserk khi solo thì là đúng, nhưng cứ rush như có sẵn quân bất cứ lúc nào, dù rằng đánh cả 3 đồng minh cũng không thiếu quân, trong khi đó lực lượng rõ ràng là ko đông bằng đồng minh, và sẽ làm kinh tế thế nào để rush liên tục mà vẫn đầy đủ Resource. Nếu có ai đó nói rõ hơn 1 chút, hướng dẫn thêm về kĩ thuật chiến đấu thì xin vote 1 .... triệu phiếu lun hihi. Mình năm nay đã tốt nghịp DH nên chắc rảnh rang chiều chiều đánh AOC trên GG. Có gì xin chỉ giáo :)

14. HellBaron

HellBaron Legend of Zelda

Chơi Aoe 2 bác nào có chiến thuật để lên đời 3 nhanh như Aoe 1 ko. Mình chơi Aoe 1 toàn lên đời 3 lúc 13 phút, còn chơi Aoe 2 lúc nào cũng bị hơn 20 phút :((.

15. asheva17

asheva17 Youtube Master Race

hơn 20' cơ à. Chài thế thì die chắc. Tui thì ko thích AOE 1 chỉ chơi AOK thôi. Tui sinh tầm 20 thằng nông dân. lên đời 3 ở phút 14. vẫn chậm:-w

16. 3586526

3586526 Youtube Master Race

sao ko de recorder len cho anh em xem coi noi hoai the:D

17. duytan411

duytan411 Youtube Master Race

Lên sớm làm gì, khoảng 17-18ph là đc rồi. Tham khảo bài đầu tiên (của Attheng) đó
    trừ khi bạn muốn biểu diễn => 10ph30 giây là lên xong Caltle
    http://www.mediafire.com/?quzquu5fj3w
    Nguồn heavengames

18. quangtm1987

quangtm1987 Youtube Master Race

bài viết rất hay, thanks nhiều

19. tunglamking

tunglamking Youtube Master Race

Có ai còn chơi trò này ko vậy? Mình mới chơi rất mong được sự giúp đỡ của các bạn/. Bác nào rảnh thì pm cho em mình đánh GG

20. phathanhdich

phathanhdich Youtube Master Race

hix, em xem clip đó rồi .hix.lên đời nhanh thiệt . mà lên vậy rùi sao đánh tháng người ta ?dùng hết sức để lên đời xong rui tấn công sao đây?