Top 10 game kinh dị....Và SH là Number one

Thảo luận trong 'Silent Hill Fans Club' bắt đầu bởi silenthill2, 15/5/08.

1. daigia316_316

daigia316_316 Youtube Master Race

Trò SH là game kinh dị hay nhất rồi , gần như ko game nào sinh động =

2. demoonhunters

demoonhunters Youtube Master Race

Trước khi có ý kiến nói trước: Mình là RE fan.

Silent Hill: Kinh dị thua Fatal Frame, hành động thua Re

- Còn câu nào nói Fatal Frame ko sợ thì đem bản mới về cầm chơi lúc 12h tối như tớ ý, rồi sẽ biết cái gì gọi là giật mình.

- Clock Tower vẩy nước chưa chơi bao giờ, nhưng ko biết có cu nào biết bản trên Snes sợ nhất bản tiếp theo bản Snes trên PS1 sợ nhì, còn bản có con Alyssa (ma kiểu Nhật) chẳng ăn nhằm, bản PS2 chưa chơi (nghe đâu như S***)

- Cả dòng SH chỉ sợ nhất bản PS1 (chắc hình ảnh xấu wá nhìn sợ sợ), còn mấy bản sau càng lúc càng bớt sợ. Tuy cốt chuyện và âm thanh quá hay, nhưng hệ thống hành động của game làm phát chán với lại nếu chơi hết phần 1 và 2 rồi thì chơi mấy phần tiếp theo ai sợ nữa.

- mấy bản RE sau này chơi chẳng sợ chút nào, chắc sắp thành Action Horor rồi, chả còn là Survival Horor nữa.

3. bloodyangel1999

bloodyangel1999 Donkey Kong

SH mạnh về cốt truyện ok chưa bạn
    và cả không khí .độ kinh dị trong game nữa
    nhiều lúc muốn óy

4. Fire anonymous

Fire anonymous Donkey Kong

có ai nói là ff không đáng sợ,sợ ma còn phải đi chụp nó đúng là khổ đời.
    sh không theo tính hành động như re nên không chú trọng quá về chiến đấu dù có nhiều vũ khí quái dị như cái dồ biến hình của heather.
    yes,yes,chơi xong vẫn chưa hiểu hết cốt truyện....
    ít nhất mấy con ma trong ff còn giống người,còn sh không theo con giáp nào,là 1 đống thịt gắn kim loại như con scraper,pendulum...nói chung là nhớp nháp,đánh sợ,mấy bức tường không õ là rỉ sét hay dính máu.tui chưa bao giờ vừa ăn vừa chơi game này.

5. silenthill2

silenthill2 Mr & Ms Pac-Man

Nói theo cách của 1 fan RE thì có quá nhiều cách để đánh giá những game khác là đáng sợ hay ko đáng sợ....Cái sợ ở đây hiểu theo nghĩa rộng là tùy type người, có người nhìn máu me, hay các thây ma nhiều thì sợ, có người nỗi sợ xuất phát tiềm ẩn trong tâm trí...
    Có thể bạn đánh giá quá thấp Sh (nỗi sợ về mặt tâm linh hơn là chỉ dựa vào hình ảnh) và nêu cao FF (sợ về ko khí cũng như các yếu tố bóng ma lúc ẩn lúc hiện).
    Topic mình lập ra và nói SH là Number One cũng ko sai....vì mình dựa vào bảng đánh giá của các trang game nổi tiếng để nói thế, chứ đâu tự í đưa nó lên số 1. Mà đã là đánh giá thì nó sẽ hội đủ những ý kiến, khách quan cũng như chủ quan, ko ai nghiêng về 1 game nào mà tự phán là nó hay hay dở:>.
    Nói về cách hành động, đúng là RE thực hiện điều này rất tốt khi biến nó từ 1 Surival Horror thành Action Horor, ko ai nói việc cải tiến đó là dở cả, nhưng nó đã dần đánh mất bản chất của 1 game horor như trước đây rồi. Nhưng trước khi nêu lên í kiến của bạn trong box SH này, thì bạn nên chơi qua và đọc hết các bài phân tích trong đây...rồi hãy đưa ra nhận xét là sợ hay ko sợ (và cũng còn tùy bạn thuộc type người nào nữa: cứng rắn, mềm yếu, nhút nhát....):-s.
    FF cũng có cái hay của nó, là mặt yếu tố gây bất ngờ, và hiệu ứng hình ảnh. Và xin nói tóm lại 1 câu: Thứ tự xếp hạng dựa trên ý kiến cũng như đánh giá của nhiều người, nhiều chuyên gia. Nếu muốn thay đổi thì đưa ra í kiến với họ, chứ đừng có vào đây mà nói cái giọng bố lá và ra vẻ như thế....:>

6. demoonhunters

demoonhunters Youtube Master Race

Khặc khặc khặc, em mới vào pót 1 bài mà các bác đã phản bác ầm ầm zồi, thật là fan của Silent Hill, khâm phục, khâm phục

Nói như ở trên là ý kiến chủ wan của tôi thôi, là fan của RE thì chả lẽ quâm tâm tới mấy cái đánh giá í làm cái gì, chả lẽ nó cho RE hạng 3 thì tôi ko chơi RE nữa à?
    Ậy, mà đã nói ý kiến chủ wan thì mỗi người mỗi ý, vậy bác silenthill2 có công nhận là hơi bị quá đáng khi đưa ra ý kiến phía trên ko nào? theo em làm fan của game nào thì cũng cần thể hiệng đẳng cấp của mình ra, khách quan là tốt nhất, chứ cứ chăm chăm game mình hay nhất thì em ko thích, mấy nhận xét về SH ở trên bác thấy em sai cái nào cứ nói, em thâấ sai sẽ sữa là xong, hơ hơ hơ
    Miễn trong lòng các bác SH là số 1 thì cần quái gì quan tâm tới nhận xét của người khác làm gì, cũng như với em thì RE là vô địch, có coi thêm 4-5 chục cái đánh giá nữa em cũng ko quan tâm.
    Với lại em chịu bác Fire anonymous nhất, vui vẻ chả có tí tức giận gì, thế tớ mới phục.
    Còn câu cuối, dạ mấy cái bài viết trong này em đọc nát rồi, mặc dù ko thích chơi SH nhưng phái cốt truyện nên em cũng cố xem hết các bài phân tích của các bác rồi ạ, đang đợi truyện ' Đám cưới ở Silent Hill ' ra tiếp đây ạ.

7. gct_shop

gct_shop Fire in the hole!

vẫn có nhiều trang chọn ff làm game kinh dị nhất nhưng cũng có trang lại chọn sh, 2 cái sh với ff đều như nhau nhưng có điều cốt truyện của ff dễ hiểu hơn và đáng sợ hơn sh(hơi khó hiểu và xoáy quá sâu vào nội tâm)

8. phanthieugia

phanthieugia Moderator Moderator Lão Làng GVN

có 1 đợt FF cũng đứng đầu game kinh dị nhất mà.....RE thì lại đứng đầu game bạo lực nhất =))

9. ruacon994

ruacon994 Mario & Luigi

sillent hill có cốt truyện hay, ghê rợn, lại có góc nhìn ngừi thứ 3 làm mình càng sợ hơn >"< ,âm thanh cũng wa tuyệt .Khi đến kết cục lại làm cho ngừơi chơi buồn mang máng chứ không còn cảm giác lo sợ như lúc chơi nữa ::( .Đó là cảm nhận sơ sơ của nhóc

10. phanthieugia

Tui yêu cái vẻ huyền bí của Silent Hill....và cốt truyện của nó bí ẩn càng khiến tui tò mò thích thú hơn.....về độ bí ẩn gay gấn thì Silent Hill còn trên game Lost(Mất tích) 1 bậc
    So sánh với game Lost là bởi vì game này cũng thuộc dạng tâm linh rồi ảo ảnh rồi phiêu lưu .v.v.v.
    Mấy cái kinh dị thì tui không ngán nhưng sợ nhất là cái kết kiểu Sad Ending....cái kết không có hậu, cái kết khó hiểu và cái kết mở làm tui ngại nhất

11. Tóc đỏ

Tóc đỏ Donkey Kong

Buồn mang máng vì hết game òy ... ::(

12. gct_shop

gct_shop Fire in the hole!

game nào hết chả buồn nhưng sh khi hết thêm cái cảm giác hơi khó hiểu về nội dung :p

13. Blood_moon94

Blood_moon94 Mayor of SimCity Lão Làng GVN

ủa mà từ đây là hết game SH để chơi rồi à

14. Tóc đỏ

Tóc đỏ Donkey Kong

ý bạn là răng............ ????? :-/

15. phanthieugia

16. President Devils

President Devils Samus Aran the Bounty Hunter Lão Làng GVN

Đây chỉ là đánh giá riêng của GameTrailer thoai,mí lị mấy game nó đem ra đánh giá hơi bị cũ,toàn từ 2004 trở về trước. Theo mình thì tất cả các game đều có cách hù người chơi khác nhau nên cũng khó để đem ra so sánh,cái chính là bạn thích thể loại kinh dị theo kiều gì: hành động,tâm lý hay bi kịch........

17. Hatcatvodanh22

Hatcatvodanh22 Donkey Kong

Không thể nào cãi được bác này. Ghê quá.

18. Tóc đỏ

Tóc đỏ Donkey Kong

Bạn muốn cãi về cái j............. :|

19. Hatcatvodanh22

Hatcatvodanh22 Donkey Kong

Không em không có ý cãi ai đâu.
    Em chỉ nghĩ là bác Demoonhunter không thể nào phủ nhận được được, quá đúng mà, dù sao thì bác Demoonhunter cũng không nên nói vậy chứ.
    @ bác Demoonhunter:Bác thông cảm em nói thẳng. Mỗi người đều có một ý thích riêng và bác không nên dùng lời như thế. Thử hỏi nếu bác lập ra một topic tương tự về RE với một lòng đam mê RE ngút trời của bác (với bác game này là số 1 đúng không) và có ai đó nhảy vào nói về năng vô lối về bản RE mà bác tôn thờ rồi cũng sử dụng từ ngữ như bác thì bác có giữ bình tĩnh được không. Hơn nữa bác cũng nên chỉnh lại mình một chút, em thấy ở đây mọi tất cả mọi người đều là những người có kinh nghiệm và đáng kính trọng.

20. Dark Blood

Dark Blood Mr & Ms Pac-Man Lão Làng GVN

Game hay ngoài cốt truyện, gameplay, etc..... tui thấy phần ko thể thiếu là cảm giác của người chơi. Khi thật sự hòa nhập vào game bạn mới cảm giác đc cái hay cái đáng sợ của game (người coi cũng thế), tui có mấy thằng bạn gan lắm nhưng ngồi coi tui chơi cũng nhảy nhót la í ó=)).
    So sánh giữa FF và SH hơi khó, SH đi sâu vào nội tâm, sự đấu tranh bên trong con người -cái thiện - cái ác - sự xung đột giữa 2 cái đó. Thị trấn Silent Hill giúp cho con người tự phán xét (tuy nhiên cái giá phải trả đắt quá), khi hòa nhập vào thế giới của nó mình mới thật sự thấy sợ hãi.
    FF ghê hơn SH vì khung cảnh, các hồn ma lượn qua lượn lại :D đặc biệt cách chiến đấu của FF mang lại nhiều ép phê nhất, có điều nội dung FF ko thể qua đc SH
    RE hay nhất là phiên bản đầu tiên (với tui nó là kinh điển) về sau các yếu tố kinh dị trong RE đã giảm đi rất nhiều tui chơi qua cái 2, 4 thấy chẳng có cảm giác nhu cái RE 1, nhàm kinh trong khi nhai cái RE 1 quá trời vẫn thấy hay

PS: cá nhân thì tui vote cho SH là 1st