Topic tư vấn, hỏi đáp, thảo luận thiết bị máy ảnh

Thảo luận trong 'Nhiếp ảnh' bắt đầu bởi loasvhouse, 17/12/11.

1. Haotakua

Haotakua You Must Construct Additional Pylons Lão Làng GVN

Thằng bạn mình đang bán, mọi người thấy mua đc ko, em mù về mấy con dslr này lắm

2. TN.TBVN

TN.TBVN Youtube Master Race

Mình là dân noob trong lĩnh vực nhiếp ảnh nay muốn mua 1 chiếc máy chụp hình để đi du lịch. Tiền thì hiện có khoảng 200$, mình muốn mua 1 chiếc mà tốc độ chờ giữa 2 lần chụp mau một tý, pin khỏe khỏe 1 tý. Với nhu cầu trên thì Sony W690 có đáng mua không mấy bác?

3. yutaka_hikaru

yutaka_hikaru C O N T R A Lão Làng GVN

:3cool_nosebleed: thử ngó qua hàng canon coi đi bạn tầm có cũng có vài em khá được

4. sasuke1212

sasuke1212 Samus Aran the Bounty Hunter

$200 thì mua con WX100 mới ra của Sony, x10 với lại có thêm 9 effects nữa, giá cũng cỡ đấy =)

5. Nguyễn An

Nguyễn An Mr & Ms Pac-Man

Chào mọi người. Mình đang tính mua 1 chiếc Sony Cyber-shot DSC-W610 về để chụp ảnh cho gia đình trên 5giay.vn với giá 2tr2. Mọi người thấy được không? Vì mua trên 5giay.vn nên cần phải test lại mà mình không biết test những gì và như thế nào. Do mình chỉ biết về máy tính chứ máy ảnh thì mình chịu thui. Mong mọi người giúp đỡ.

6. HieGI 01

HieGI 01 Youtube Master Race

_____cho em hỏi tý. tình hình là em đang rảnh nên cũng muốn tập ảnh ọp tý cho vui nên thằng bạn có nhã ý bán lại cho em cái Nikon coolpix 5700 của nó để em tập dần. em thì mù về mấy khoản máy ảnh, nên muốn hỏi mấy bác là bắt đầu tập chụp ảnh với Nikon coolpix 5700 có được ko, và nó có dể xài không. :). cám ơn mấy bác

7. teentitans12

teentitans12 Mario & Luigi

biết là không liên quan nhưng xin mạn phép ạ : tình hình là em đang cần 3 4 cuộn phim máy ảnh đã xài hết (chắc chắn là thế rồi hihi). Em ở HN , có bác nào chụp ảnh dùng hết phim rồi không dùng cuộn phim đấy nữa cho em được không ạ :( . Chả biết xin ở đâu

8. [S]uper[D]ragonX

[S]uper[D]ragonX Vạn Tuế

mới mua cái đảo đầu lens này để chụp macro

nhưng mà dùng với con 105 f2.5 ko thể nào lấy nét nổi kể cả xê dịch máy thế nào X_X

chẳng nhẽ chỉ dùng với dải 50 đến 80 X_X

9. TLV

TLV T.E.T.Я.I.S

Tình hình là em đang có nhu cầu tìm mua 1 chiếc DSLR trong tầm 700-1500$ (đề xuất xin cty ^^)
    Mục đích chụp là chụp các hoạt động của học sinh trong trường, ví dụ như giờ thể dục thể chất (bóng đá, bơi lội, bóng rổ v.v.) giờ học nhạc, giờ học kịch v.v. hoặc các giờ học khác.
    Đồng thời cũng sẽ chụp các event diễn ra trong thời gian trường hoạt động, tết trung thu, tết, hay các dịp cắm trại v.v.
    Đại khái là thế.

Em thì cũng ko rành máy ảnh và chụp ảnh, là loại amateur thôi, nên muốn nhờ mọi người tư vấn giúp 1 2 option.
    Có người tư vấn cho em combo: Canon 60D + Lens kit 18-135mm + Flash Nissin 622
    Em thấy cũng ok nhưng vẫn muốn có thêm 1 2 option nữa để trình duyệt cho dễ, ko xin đc cái này thì xỏ sang cái khác ^^.

Cảm ơn cả nhà!!

Chỉnh sửa cuối: 21/9/12
  10. vienvan

vienvan Youtube Master Race

mình có cái máy ảnh canon. cái ống kính chụp hin bị dơ thì vệ sinh làm sao. ai biết cách giúp tôi với ?

11. Crazy Angel

Crazy Angel Liu Kang, Champion of Earthrealm Lão Làng GVN

Mình định mua máy ảnh , mấy bạn rành tư vấn giùm mình máy giá tầm 3tr trở xuống tốt tốt với , mình xin cảm ơn :D

12. Nothingness2010

Nothingness2010 Youtube Master Race

Mấy bro ơi em đang lăn tăn giữa D600 và D800... Giá đang vênh nhau khoảng 20 củ cho body... Nên cưới em nào các bác nhỉ ?
    Mục đích sử dụng của em là chụp kiến trúc (nội ngoại thất), thi thoảng off ẹp cùng mấy đứa bạn... D600 thì hơi nhựa nhựa nhưng giá hợp lí, em D800 thì giá lại hơi cao.Sao h các bác, cho em lời khuyên phát! Mà lên mấy dòng này lại phải sắm nano...hichic
    THanks các bác!

13. sasuke1212

sasuke1212 Samus Aran the Bounty Hunter

http://www.bestbuy.com/site/Nikon+-...skuId=6898807&st=d3000&cp=1&lp=1#tab=overview

Anh em thấy con này sao? Mình định mua cái DSLR lần đầu mà ngân khố cũng hạn hẹp, có cái deal D3000 với 2 lens nguyên đống lung tung nên thấy cũng thèm =p~

Chỉ có điều xem con này thấy nó không có quay video với không liveview luôn, ISO cũng thấp so với con A57 của Sony mình hằng mơ ước =((
    Lởm hơn con D3100 sau này và một trời một vực với D90 8-}

14. Minh Hằng sexy

Minh Hằng sexy Youtube Master Race

bác nào biết máy ảnh này hãng gì chỉ giúp mình với

15. thienkai

thienkai Dragon Quest

mình định mua máy ảnh mà co tầm 13m là kịch >"< ai tư vấn giùm mình máy nào chụp đẹp, bét p/p với.

16. Vô Số Đối

Vô Số Đối C O N T R A Lão Làng GVN

Fuji X10 đi bạn, còn ko thì NEX 5 :x

17. NV

NV Administrator Administrator Lão Làng GVN

cả hai đều chưa xài nên mình không dám nói nhiều. Nhưng theo kinh nghiệm chụp bản thân thì mình nghĩ mua D600 là đủ, thằng này spec ngon, điểm lấy nét cross-type kiểu đó dư xài rồi.

cái quan trọng trong chụp kiến trúc là lens kìa, tốt nhất là nên mua lens có Shift, chức năng thì chắc ai thích chụp kiến trúc cũng biết rồi nên mình không giải thích thêm.

có điều cái lens này hơi ít người xài, mua ở VN hơi khó.

p/s : còn làm nghề thì cứ mạnh tiền đầu tư thôi, nên nếu dư thì cứ mua D800 luôn cho khỏe

Nikon J1 với lens kit, con này có vẻ ít người dùng, giá giảm mạnh so với lúc ra. Giờ còn tầm 9tr3 mà còn tặng thêm lens 10mm 2.8

18. PhúcĐạtBích

PhúcĐạtBích Dragon Quest

Nikon này tụi Nhật bản xài hơi bị nhiều :))

19. thienkai

thienkai Dragon Quest

nex 5 so với nex 5n thì sao bác Đối.E cũng có theo dõi topic của bác,cũng thần tượng a châu lắm :X
    tính cuối tuần này mua,có nơi bán nex5n giá 11tr7 k bít có ngon ăn k,mua 2nd thì k thấy ai bán cả.Mà mua ngàm rùi lens MF cho nex 5 nên lấy những loại nào bác Đối?
    tư vấn giùm e lens wide,macro luôn nha,hjj.

20. Vô Số Đối

Vô Số Đối C O N T R A Lão Làng GVN

nex5n đương nhiên là hơn nex5 rồi (dynamic range, khử noise ở iso cao,....) - cái gì cũng hơn, mà hình như ko còn máy mới. (Bạn mình bảo máy mới cửa hàng toàn là đồ cũ tút lại rồi đem bán).
    Nhưng mà 11t7 thì cũng hơi ngon, bạn test máy nếu dc thì quất đi! :)) (có gì mình ko chịu trách nhiệm :"> )
    MF lens thì AIS trên 5n cho màu rất đã, tương phản tốt, mỗi tội giá hơi chát (16mm + ultra wide converter mua 2nd chắcc cũng phải 4.5-5 củ), nên vụ lens thì bạn nên tìm hiểu kỹ đã. :D

p/s: nex5n chụp buổi tối thì cứ gọi là, mình cầm x10 thấy ganh tị quá trời luôn :))