Topic tư vấn, hỏi đáp, thảo luận thiết bị máy ảnh

Thảo luận trong 'Nhiếp ảnh' bắt đầu bởi loasvhouse, 17/12/11.

1. Haotakua

Haotakua You Must Construct Additional Pylons Lão Làng GVN

18-55 là chiều rộng - dài của ống kính hay gì bạn? mà mua máy mới thì lens kit đó kèm theo hay phải mua rời??

2. rocktrung

rocktrung Legend of Zelda

với lại bác nên đọc cái này http://forums.gamevn.com/showthread.php?688778-Nhiep-anh-can-ban

Chỉnh sửa cuối: 6/6/12
  3. Teddy SinAra

Teddy SinAra Moderator Moderator Lão Làng GVN

10tr thì mua đc 500D + kits 2 nd còn tốt,có cả thẻ nhớ còn có người quen am hiểu và coi máy dùm thì mua 450D + 18-55 + 50 1.8 là đẹp kèo

4. Haotakua

Haotakua You Must Construct Additional Pylons Lão Làng GVN

Bác ở SG ở Q mấy vậy, hôm nào rảnh ra cà phê tư vấn mình đầu tư 1 con chụp chơi đc kô ?

Topic bên kia mình nghiên cứu rồi nhưng chưa thông vì mình ghét lý thuyết @_@

5. Kyon Thinh

Kyon Thinh T.E.T.Я.I.S

Mình mới quay tay có 3 tháng hơn :5cool_ops:. Kinh nghiệm cũng từ thực nghiệm mà ra, không mua MF về quay tay thì làm sao có kinh nghiệm. Đã xác định chụp MF là sống chậm hơn người khác, việc gì phải tự làm khó mình khi phải đua với AF. Hôm mới tập quay tay mình đi chụp lễ hội, người khác chụp AF chụp bẹt bẹt mình vào ngắm kỹ làm đúng 1 tấm, về là ưng ý. Còn lần đầu chụp AF, mình ngắm vào nắp chai nước nhưng AF nó cứ vào thân chai, thế là bật MF ngay và luôn.:6cool_sure:
    Lấy trường hợp 2 vật nằm ở khoảng cách khác nhau, af nhiều lúc sẽ loạn. AF mình thường chụp vật sống, không có yếu tố làm AF bị loạn, còn MF mình chụp vật đứng yên. Người chơi MF thường chỉ sợ là sợ khi ngắm qua OVF, nếu bị cận có thể dẫn đến chênh lệch, nhưng cái này chỉnh được. Còn không xài OVF thì sony đã có focus check LV hoặc đám gương mờ sau này có thêm chức năng gì quên rồi, hỗ trợ tốt MF.

6. Teddy SinAra

- ngta chụp bẹt bẹt xong về người ta củng ưng ý thì sao,mình quay tay mãi mà nhìn củng ưng thì người ta af bẹt bẹt củng ưng chứ bộ,chủ yếu hình như nào,mình chụp mình khen đẹp thì nói làm gì [​IMG],af mà ko biết khoá nét,chỉnh điểm lấy nét cho nó tự do nhảy lung tung thì biểu sao lại chả loạn,loạn xong bẩu af cùi ứ thèm xài,af cùi hay mình cùi,còn nói ngắm kĩ mới chụp,bộ af hổng ngắm kĩ đc hả :3cool_shame:,af chỉ loạn khi quá tối k thể bắt nét,nikon có đèn trợ sáng,sony có đèn lazer,canon thì.....phải gắn flash rời hoặc đèn pin :9cool_too_sad:,còn ban ngày phơi phơi mà lấy chai nước mà nó nét thân chai hay nét cái gì đó thì nên coi lại cái trình độ của mình hơn là đổ thừa af cùi rồi k thèm xài

- sẳn đây mình chơi cả film lẫn số nên đừng nói mình đếch quay tay rồi anti nhé :3cool_shame:

7. DragonWar000

DragonWar000 Youtube Master Race Lão Làng GVN

Bác Kyon ở đâu hôm nào đi trà đá đàm đạo không, đống len MF bác ko cho vào tủ hút ẩm à :9cool_too_sad:

8. Kyon Thinh

Kyon Thinh T.E.T.Я.I.S

Vâng, người ta cầm AF người ta ưng, em cầm MF em cũng ưng, thế khác gì nhau ợ.:5cool_ops: AEL với chọn điểm focus chả phải là em không biết ạ, AF em vẫn xài hàng ngày, nhưng trường hợp nào cần MF, lúc nào cần AF em vẫn biết mà xài.
    Sony nào có lade bác, đèn lấy nét sony đâu phải con nào cũng có, mà canon nikon dòng thấp cũng đâu phải con nào cũng có, newbie đâu phải ai cũng mới vào nhảy vào mấy con body có đèn lấy nét. :5cool_ops: Mà chụp đèn lấy nét chung với nhiều phó nháy khác thì có ngày ăn tạ sung sướng :2cool_sexy_girl:.

@Da em còn khô queo tróc từa lưa chứ đừng bảo cái ống kính nó bị ẩm ạ. Bác ở HN hay SG chừng nào em về ra làm vài ly giao lưu.

Chỉnh sửa cuối: 6/6/12
  9. Teddy SinAra

- nikon D70 là đã có đèn trợ nét,D40 còn có nói chi ai,canon từ 10D là k còn đèn trợ nét dòng dưới D30,D60 của canon có đèn trợ nét,sony dòng A700 trở lên có laze trợ nét,ko lẽ bác chả biết,mà em đâu có đề cập đến cái nào củng có,đọc lại xem nào :3cool_shame:
    - Af người ta ưng,mf bác củng ưng thì có gì khác nhau bác bảo ngta chụp bẹt bẹt còn bác chụp 1 phát bác ưng,chả phải ý bác nói đám af chụp liên tọi cầu may chả bằng mình quay tay phát nào chắc phát đó [​IMG]
    - biết AEL,biết focus point mà lấy nét lung tung đc à,cái này lạ nha,hỏi mấy bác có thâm niên trong đây có ai bị không :3cool_shame:
    - newbie mà nó giàu,nó thừa tiền thì sao,nó phang ngay 5d3 hay d800 thì ai cản nó :3cool_shame:,cứ bảo mới chơi xài entry cho nó tiện,làm quen,em thấy nó nhảm nhảm,có tiền phang bà nó dòng pro quen luôn phải tiện ko,chung quy củng lấy nét,đo sáng,chỉnh K,canh góc,shot.Entry với pro khác gì nhau,chơi hẳn pro af,ae,noise này nọ sướng hẳn,lại khỏi lăn tăn máy,toàn tâm toàn ý vào lens và chụp,mua entry xong sau này up bán lại lỗ :3cool_shame:
    - đám canon chụp strobist còn cầu cho đám nikon bật trợ nét còn hưởng xái,mắc gì ăn tạ,còn ánh sáng đủ để af thì đèn của nikon nó củng đâu có bật và đám canon củng đâu nói gì

- ở sài gòn thì cho em giao lu với,cái tật khoái tranh luận chứ lành tính lắm :2cool_sexy_girl:,nhìn dàn mf của bác đã quá,có canon ae-1 với 2 con 28 2.8 + 50 1.4 quay củng đã lắm :2cool_sexy_girl:

ờ,cho số đt đi,bửa nào ra tao đàn chém gió với anh em trong đây

Chỉnh sửa cuối: 7/6/12
  10. Kyon Thinh

Kyon Thinh T.E.T.Я.I.S

Nhiều lúc em chụp chủ thể ngoài focus point, hoặc lấy nét front, lúc đấy đâm ra rắc rối . Ngoài ra AF nhiều lúc nó loạn thật, lấy nét lâu theo ý muốn.
    Thằng Sony có mỗi A700, A850/A900, A77 (A65 không biết có không) có đèn trợ nét thôi ạ.:6cool_ah: Mà với nhiều bác chụp auto ở vn thì em thấy body pro phí quá.:6cool_ah: Em vẫn giữ nguyên ý là bác nào chụp mì ăn liền nhiều thì af, không thì mf + af.
    Ăn tạ là vì đôi lúc tấm ảnh bác sẽ có 1 cái vệt rất đẹp trên mặt mẫu.:5cool_ops:
    Em cũng ở SG, có gì em về ra giao lưu.
    Mấy cụ chụp bẹt bẹt về xóa em thấy nhiều lắm ạ, cả vn cả tây.

11. lionheart19239

lionheart19239 Youtube Master Race

Ngoài rìa tí, bác chơi có hơn 3 tháng mà bộ sưu tầm của bác khá nhỉ? Em chơi hơn năm mà chỉ có mỗi 1 ống 50 cùi mía. :(

12. Teddy SinAra

coi như mỗi người mỗi quan điểm hén :6cool_smile:,nhìn dàn mf của bác đã dễ sợ :2cool_sexy_girl:

13. qazwsx91

qazwsx91 Mario & Luigi

mình cũng muốn cafe sony với bác, tiếc là ở HN :3cool_shame:

14. Kyon Thinh

Kyon Thinh T.E.T.Я.I.S

Nói thật chứ mấy cái đấy bên đây đổ đống về lại thành của quý đấy ạ, cả mớ đấy em mua chỉ hơn cái camera một tí, cũng toàn lens thường thường, có được 4 5 con gọi là có đặc điểm khác người thôi.

15. iamgod

iamgod Mayor of SimCity

650D ra rồi đấy anh em.

16. poorguy

poorguy Legend of Zelda

Mình có ng nhà sắp đi Nhật, nghe nói bên đấy giá máy 2nd rẻ lắm. Muốn nhờ ae tư vấn mua hộ 1 con máy ngon ngon để hành hiệp (có link hàng luôn thì càng tốt), tầm từ 15-20tr là đẹp.

17. Hoang_2209

Hoang_2209 Donkey Kong

15 thì chắc 50D, 20 thì D7000 là đẹp :-?

18. DARK ARAGORN

DARK ARAGORN Dragon Quest

15 thì cố tí nữa là đc 60D rồi :D Cơ mà máy dSLR bên Jap rẻ lắm, rẻ gấp rưỡi VN, 20 nhiều khi đủ 7D rồi đới \m/

19. jumper

jumper Baldur's Gate Lão Làng GVN

manual focus override FTW :D
    Â65 ko có đèn trợ sáng lấy nét T_T

Sony có cái Peaking, hiển thị DOF rất tốt
    nếu như Nex thì chẳng cần quan tâm đến f hay s,
    cứ gắn ống vào là nó tự chạy s cho mình (tự chỉnh f)

Chỉnh sửa cuối: 15/6/12
  20. middel21411

middel21411 Mr & Ms Pac-Man

tầm 13-15tr thì nên sắm con nào với lens nào thì tối ưu nhất vậy mọi người ?