Training và Tactics trong FM2006

Thảo luận trong 'Hộp Lưu Trữ' bắt đầu bởi ha_yeu_ha, 28/10/05.

1. GREENDARK

GREENDARK Youtube Master Race

tactis tấn công kinh dị là đây

fc---------fc----------fc

amc-------amc
    mc

dl dr
    dc-------------dc

tuy nhiên đây chỉ là sơ đồ chiến thuật thôi . bạn nên chú ý điều chỉnh cho từng cầu thủ . tốt nhất là để cho 2 DC chơi shortpass , 2 hậu vệ cánh có thể để ở chế độ chuyền dài . tiền đạo nên chơi áp sát .

nếu đã chơi tấn công bạn nên để nhịp độ trận đấu chậm để chống phản công và phát huy được lối đá kĩ thuật của cầu thủ

2. GREENDARK

GREENDARK Youtube Master Race

với đội hình và chiến thuật hợp lý bạn sẽ thắng cách biệt ít nhất là 2 hoặc 3 bàn trở lên và các cầu thủ của bạn sẽ được điểm rất cao sau trận đấu

3. doandu_congtu

doandu_congtu Youtube Master Race

Tùy thôi ! Đội hình này yêu cầu thể lực cao cho các cầu thủ 2 cánh ! Nếu đối phương đá với Form 4-4 Defender + hàng tiền vệ thể lực khỏe ( ko cần chỉ số techquine cao mà cần marking + tacking + Stamina cao là ổn - thường là các DMC kéo lên làm CM ) ! Lúc này bạn khá khó khăn đấy -> Bạn không thể chuyền ngắn trung lộ ( Hàng tiền vệ khá mỏng ) Nếu bạn chơi Cự ly đội hình Wide + LongBall thì với FM2k6 quả là rất khó vì hậu vệ rất lỳ lợm kể cả những thằng có chỉ số Marking + Tacking + Heading tầm 13-15 cũng đủ bóp chết những tiền đạo có chỉ số đỏ lừ của bạn ! Nói chung lối đá này là rất hay nhưng mỗi lối đá đều có những tactics khác phá được ! Nếu bạn là dân chơi Pro thì trong mỗi trận đấu bạn sẽ phải quan sát từng tý một. Trong trận đấu bạn phải thay khá nhiều chiến thuật --> make it your way :D ! Bạn quản lý các đội bóng mạnh thì có thể chơi nhàn nhã nhưng ko còn sự thú vị của FM ! Bạn thử quản lý 1 đội bóng yếu xem ( Tui quản lý York - Hạng 2 England phải mất 6 năm mới lên Priemier League 2 league two - 4 league one ) ! Mỗi tháng tui chơi được 1 mùa giải là cùng :| . Moi tran dau phai mat gan 40' - change đội hình 3-4 lần ! Nói chung chơi đội bóng yếu mới thấy những cái áp lực của bóng đá được - những cái thú vị của bóng đá lại nằm ở đấy ! FM quả thật là một trò thú vị !

4. shindo_hikaru_vn

shindo_hikaru_vn Donkey Kong

Em thì thích chơi FM lâu lắm rồi, nhưng do tự mầy mò nên có lẽ mãi vẫn chỉ là...gà mà thôi. Đến giờ phút này, sau nhiều năm chơi, từ CM3, CM4, đến FM5 (FM6 không hiểu sao chơi không được), vẫn không thể nắm rõ cách huấn luyện training thế nào cho tốt, chỉ số toàn thụt lùi, cầu thủ trẻ không thấy thằng nào ngon lành một tý nào (Em dẫn dắt Chievo, CLB em yêu thích). Tuy đội hình giờ khá mạnh do em không ngần ngại đầu tư tiền của nhưng nó vẫn...thế nào ấy, nhất là bản lĩnh cầm quân, trong trận đấu em không biết lúc nào cần công, lúc nào cần đá rắn, lúc nào cần đá chậm. Nói chung, vào trận với 442 truyền thống (Em thích đá biên), hết trận vẫn vậy, chỉ khi nào chúng nó thua rồi dồn lên 335 thì em cho tất cả cầu thủ về bo sân nhà. Nên tuy là chơi FM lâu năm nhưng thực ra vẫn chẳng có gì đáng nói. Sự hiểu biết của em về FM còn quá nông cạn, mong rằng cố gắng xem các bác bàn luận mà rút ra được nhiều điều.

5. milano_vn

milano_vn Youtube Master Race

Cac' bac' giup' dum` em vai `cai' training voi'.Em la` linh' moi'.Thanks nhiu`

;;) ;;)
    ================
    Nhớ gõ tiếng Việt đúng chính tả như vầy nè ^^
    Thanks!

6. thait

thait Youtube Master Race

tôi chỉ thích đội hình 4-4-2 truyền thống thôi. Vừa có sự chắc chắn trong phòng thủ, vừa mạnh mẽ trong tấn công. Tôi không quan trọng cầu thủ của tôi có xu hướng tấn công hay phòng ngự, người nào đá hay sẽ được đá thường xuyên. Tất nhiên bao giờ cũng cần ít nhất là một tiền vệ trung tâm có xu hướng phòng ngự, tạo sự chắc chắn mà.

7. shindo_hikaru_vn

Cho con gà có...ý kiến với ạ. Em luôn tôn sùng 4-4-2 với 2 cầu thủ biên chỉ cần pace với cả cross cao là được, nhồi bóng liên tục vào vòng cấm địa. Với riêng em, tiền vệ mới là những người đóng vai trò trụ cột, tiền vệ chính là những người tạo cơ hội cho tiền đạo làm bàn (tất nhiên tiền đạo cũng đừng...dở quá), phân phối bóng, lúc cần thì dâng lên tạo áp lực, khi nào cần phòng ngự từ ta hoặc về bo gôn thì tiền vệ vẫn đảm nhận tốt, vì thế em luôn chơi với 4 tiền vệ giăng ngang, và thường 2 tiền vệ ở giữa đều là MC cổ điển. Đội hình 4-4-2 hình như đã...tiệt chủng từ lâu nhưng với em, niềm tin vào 4-4-2 tuyền thống vẫn không lung lay. (Mặc dù đội bóng đá rất...lởm khởm). Dạ, em xin hết ý kiến ạ.

8. return81

return81 T.E.T.Я.I.S

Chơi FM lâu năm tui cảm thấy rằng training mới là phần quan trọng.
    Các bác cứ để ý mà xem, nếu phần training của mình không tốt thì cầu thủ mình mua có tốt mấy cũng chỉ đá tốt được 2 mùa là xuống phong độ liền, ko thể nào giữ phong độ được đến 3 năm.
    Cho dù có down những phần training của bọn chuyên nghiệp trên net xuống cũng ko ăn thua.
    Có ai có ý kiến gì xử lý được vấn đề này ko vậy?

9. shindo_hikaru_vn

Cái này em đồng quan điểm với bác return81, có lẽ phần training cần phải chú trọng hơn nữa, từng cầu thủ nên có chế độ luyện tập riêng chăng ? Em đã từng bị luyện tập xuống đỏ lòm, sau một lần bị...đuổi việc, nhảy vô Lazio làm HLV, vào phần trainning của nó thì...ôi thôi, thằng nào thằng nấy xanh lè, không có thằng nào đỏ hết á. Kỳ lạ thật, chẳng hiểu chúng nó làm gì mà ghê thế (Thảo nào cầu thủ mình chỉ số toàn xuống mà bọn nó chỉ số toàn lên, kỳ thật). Các bác pro có ý kiến gì không ạ ? Chỉ bảo cho em với.

10. victim4

victim4 Mr & Ms Pac-Man

Nếu ai đã từng nắm các CLB từ Conference North đến Premiership thì sẽ biết ngay , training phụ thuộc rất nhiều vào ability của coach và " Training Ground " của CLB . Ở các CLB yếu , với "Training Ground : Poor Facilities " có dùng cheat training thì kiểu gì cũng đỏ lòm . Còn các CLB cao như Chelsea ,Arsenal ... tập bình thường thôi cầu thủ vẫn xanh lè . Do đó , bạn chịu khó tìm kiếm những chú coach nào chỉ số cao ngất ngưởng, đông thời nhắc nhở bọn Board nâng cấp " cơ sở vận chất " cho CLB , chừng nào mà nó lên đến : Top facilities plus youth academic thì lúc đó hãy hi vọng là cầu thủ luyện tập xanh lè ^^ .
    Nói tóm lại : Training = Training Ground + Coach Abiliti

11. chieubuon2004

chieubuon2004 Mr & Ms Pac-Man

cho thàng em này co' ý kiến với nhé !!
    Về chiến thuật tôi thấy đội hình 3-5-2 la ổn nhất !!!
    Với chiến thật này tôi chơi mấy đội như : asenal, liveporl hay chesky đều thắng vẽ vang cả !!!

12. Zant

Zant Dragon Quest

352 như thế nào ??
    Atk hay def ???

13. W32sasserWorm

W32sasserWorm Fire in the hole!

Vẻ vang như thế nào phải nói rõ ra chứ, nhỡ người ta đá chiến thuật khác "vẻ vang" hơn thì sao :|

14. tryagain

tryagain Donkey Kong

Chết, toàn đá những ông lớn đùng như vậy thì tui nghĩ, có dùng tacs nào cũng thắng hết mà thôi.

15. chiendau

chiendau Youtube Master Race

có ai biết dùng HLV như thế nào cho hiệu quả nhất không?dể "tự chỉ định" hay la "tất cả" vậy?

16. thienthanqnd2005

thienthanqnd2005 C O N T R A

Tac trong FM6 thì k0 fải cứ nhất nhất dùng 1 kiểu, ngay cả trong 1 trận đấu cũng phải thay đổi chứ chưa nói đến những trận khác nhau.
    Nhưng tui vẫn khoái nhất dùng 4-4-2. 1 DMC và 1 AMC.

17. victim4

victim4 Mr & Ms Pac-Man

Tui thấy hợp lý , 4-4-2 chỉ định 1 thằng MC làm DMC( longshot) , thằng MC kia làm AMC( longshot) , chơi tấn công biên là ổn định . Nói là ổn định thôi chứ nhiều lúc phải đá lên 4-1-2-1-2 .
    - Còn như ông gì bảo đá 3-5-2 mà thắng vẻ vang với Chel , Arse , Man thì nói làm gì . Chừng nào bạn cầm thằng Frickley ( Confedence North ) mà thắng vẻ vang Chel , Manu , Arse thì mối đáng nói ^^

18. FM5

FM5 Mr & Ms Pac-Man

mấy bác ơi giúp tui bố trí hàng thủ đi tui có 4 hậu vệ đỉnh mà thua liên tục (kompany, lesley king, van bore, chielini) tui chơi totenham

19. thienthanqnd2005

thienthanqnd2005 C O N T R A

Trong đôi hình 442 thì 2 thằng cánh phải cực kỳ khỏe và tốc độ bên cạnh đó chỉ số dribling cũng phải đảm bảo... thì lúc đó sơ đồ này mới vận hành tốt được

20. HLV tài năng

HLV tài năng Donkey Kong

Các bác ơi tư vấn cho em 1 chiến thuật chống sút xa hiệu quả đi, huhu, em cầm Atalanta, huhu, phòng ngự cả trận thì cũng ok thôi, nhưng mà cứ đến những giây phút thổ tả cuối trận khi em đang dẫn chúng nó cứ dồn lên tấn công, em bố trí hàng hậu vệ dăng ngan 4 người, 2 cánh có Borre với Jankulovski, ổn roài, thì chúng nó cứ đứng từ xa mà bum, hixhix, thằng thủ môn cứ lớ nga lớ ngớ bắt ko dính gì cả, huhu, biết làm thế nào đây, mà đau 1 cái là trong cái giai đoạn thổ tả đấy thằng nào của nó sút cũng nguy hiểm như nhau, mà thằng nào của mình cũng đá ngu như nhau, tính sao đây các pác ơi...

PS: em có 2 chú DMC chặn sút xa roài mà vẫn ko chống nổi, chặn AMC của nó thì thằng DMC lên sút, đeo bám tiền đạo thì tiền vệ sút, còn sau khi bị phạt góc thì hậu vệ nó cũng bum như dội bom