Trung tâm giải đáp thắc mắc ogame.

Thảo luận trong 'Ogame' bắt đầu bởi VATC, 21/6/05.

1. Harry Fantasy_FF8

Harry Fantasy_FF8 Youtube Master Race

Cho tui hỏi 1 cái nè. Trong bài Chiến thuật khởi đầu của 1 uni trong Ogame có nói :"Đối với hầu hết player khác thì lúc này ko có đủ tiền xây 1 cái tháp". Vậy cái "tháp" o đây là cái gì? Ai giải thích dùm tui được ko? Gấp nha..

2. conruacon

conruacon Donkey Kong

tháp hình như là cái missle launcher, defênc áh :|

3. Harry Fantasy_FF8

Có bác nào rảnh rỗi giúp tui với:bác nào có thể post 1 bài vào đây cách điều khiển ship, cách tấn công tới 1 mục tiêu khác, cách tính toán ko? Khi post thì kèm theo cả ví dụ luôn nha. Tui mới chơi nên cần biết mấy thứ đó. Đang cần gấp đó. Bác nào rảnh thì post lẹ nha... Mong tin các chú lắm đó.

4. conruacon

conruacon Donkey Kong

1 lần cuối cùng,wa bên Những điều cần biết,topic của nazgul giùm con đi pố ^:)^ hỏi wài mấy câu này

5. foolonthehill

foolonthehill C O N T R A

Hơ cái topic treo lên giữa bàn dân thiên hạ đề hai cái chữ chú ý to đùng đùng ra thế kia mà ko ai nhìn thấy nhỉ ! >.< ... Còn cái phần mở ngoặc cũng ko ai hay nhỉ T_T ... Naz ui del cái topic hướng dẫn của ông đi là vừa ^^ !

6. MDK132

MDK132 Mr & Ms Pac-Man

Lệnh nào để Cargo đi 1 chiều ( từ main >>> colony ) thôi thế? .vì tui cần chuyền Res từ colony lại main nhưng nếu mua 1 chiếc từ colony thì tốn kém wá.

7. plasma1001

plasma1001 Mr & Ms Pac-Man

Hey ,mấy bác defender dùng tàu thủ được không vậy, tỉ dụ mính offline mà mình có nhiều tàu hơn nó thì nó qua đánh mình mấy cái tàu có tự động bắn không vậy????

8. Saracova

Saracova Dragon Quest

Mission deployment cho tàu đi một chiều(từ main đến colony hoặc ngược lại).còn nhiệm vụ transfort là đi hai chiều.Nếu muốn chuyển res từ colony về main thì nên phát triển colony lên tàu LC đã rồi chuyển một chuyến cho được nhiều res.Có thể xây LC từ main rồi cho deployment sang colony cũng được.Nên cẩn thận với số res có trong colony vì nó là miếng mồi ngon cho những thằng bên cạnh farm ,cũng vì xa main nên rất khó bảo vệ...nên có một lượng LC nhất định thường trực trong colony để save res +save fleet luôn.

9. Saracova

Saracova Dragon Quest

Nếu tàu để ở nhà thì sẽ tự động chống trả lại như def.So sánh về kinh tế thì def kinh tế hơn và hiệu quả hơn ,ship cơ động hơn vừa tấn công vừa phòng thủ được nhưng đắt hơn.1 điểm bất lợi nữa là nếu fleet của địch mạnh hơn thì sẽ bi mất hết tàu(chẳng còn cái nào kể cả SC)cái này còn gọi là crashfleet đó , còn def thì có khả năng repair lại một ít(nhiều thì là một nửa).Nên chú ý cái này vì thằng khác muốn tấn công mình thường vì 2 lý do:
    1. Res cướp để nhằm một mục đích nào đó(xây nhà hoặc nâng tech vv....)

2. Crash fleet tiêu diêt toàn bộ số fleet của mình để giảm sức tấn công của mình hoặc để ra oai.

Lý do thứ 2 là nguy hiểm nhất vì trong Ogame luôn xảy ra chuyện cá lớn nuốt cá bé.Ai cũng muốn đã đánh thì phải thắng nên luôn chọn mấy thằng yếu hơn để bắt nạt.Toàn đem mấy trăm cái Battleship đi đánh thằng có mấy chục cái Crui.:D

Lời khuyên :fleetsave trước khi offline.

10. mokuensu

mokuensu Mario & Luigi

chà chà.....bây h thì bọn trong u7 lên kinh lắm.....trong LM VieA chỉ có Alone là trụ hạng trong top 100....:D....nỗ lực ko ngừng.....:D.....savefleet cũng là cách hay nhưng theo tui thì cứ chọn địa điểm nào vắng gắn colony vô rồi fát triển là xong.....khi mạng oánh cho nó tơi bời....

11. Saracova

Saracova Dragon Quest

Phát triển colony xa nhà chính ở một nơi khỉ ho cò gáy thì cũng là một ý hay đó nhưng sẽ phải đặt colony đó ở rất xa nhà ---->vận chuyển res về nhà chính rất khó khăn ,được cái là ko trở thành đối tượng cho thằng khác farm.Ngoại trừ khả năng bác muốn xa lánh thế gian để tìm nơi bình yên sống yên bình cho đến khi chán :D.Bên Ụni 7 chúng nó đánh kinh lém ....chúng nó thường xây colony ngay gần nhà phát triển mine kiếm res rồi chuyển về nhà chính phát triển fleet với tech.

Lời khuyên :colony chính là trạm vận chuyển quân lý tưởng đó.Hãy xây colony bên cạnh nhà thằng nào mình định đánh rồi chuyển quân qua đó rồi đánh nó bất ngờ.Cách này tiết kiêm được rất nhiều time nên được mấy pro dùng và truyền lại cho đến đời em và em truyền lại cho bác đó.:D

12. Harry Fantasy_FF8

Cho hỏi tí nào: khi tính lượng deul đi đánh mục tiêu khác thì tính lượng xăng như bình thường à? Có phải tính lượng xăng cả đi lẫn về ko? Hay chỉ cần áp dụng công thức trong hướng dẫn thôi?

13. kuanbs

kuanbs Donkey Kong

Tui mới chơi được 3 ngày ,Uni 7 , sử dụng phương pháp fasted blind raid (của lão nào đó ngoài kia ,quên rồi ) , hiện đang có 3SC , đã raid được vài lần .
    Theo tôi nghĩ thì điểm số sẽ quyết định người đó yếu hay mạnh , vậy điểm có được do đâu ?
    Tại sao cái solar system của tôi có 15 planets,nhưng chỉ 8 cái là có người , tại sao những cái kia ko có vậy cà ?
    Trong solar system của tôi có 1 thằng màu hồng , có ally luôn. Các bác cho ý kiến có nên táng nó ko ? co' 2 thằng màu trắng , tức là ngang cấp với tôi, những thằng còn lại màu xanh ( ko thể đánh được vì noob protection ) , đến khi nào bọn màu xanh này mới lên màu trắng ? Hiện tại tôi phải chạy sang system bên cạnh để raid , cái này mất thời gian quá , có bạn nào góp ý giúp cái !!!

14. em_tin

em_tin The Warrior of Light

-cứ 1000 resource bạn xây là được 1 điểm
    -mấy cái chỗ trống còn lại để sau này làm colony chứ gì nữa :D

15. kuanbs

kuanbs Donkey Kong

Mới mất 1 cái SC :(( , chắc nó mới xây được 1 hoặc 2 missile , nên chuẩn bị đội hình như thế nào để táng được nó ?

16. Shery_the chick

Shery_the chick T.E.T.Я.I.S

Ặc ặc...nếu bạn vào uni7 lúc nó mới lập ra khoảng vài tiếng thì dùng cách đó mới hiệu quả chớ bây giờ thì....thui cố tìm mấy thằng inactive mà farm(mấy thằng này bây giờ cũng cạn kiệt rùi,bị farm nhìu wá mà)

17. Saracova

Saracova Dragon Quest

Chỉ cần bạn điền đủ Destination là sẽ có lượng deu cần thiết cho cả đi lẫn về.Áp dụng công thức tính là gì cho mất thời gian ra ,bạn chỉ cần biết số lượng tàu với khoảng cách giữa nhà bạn với mục tiêu xa bao nhiêu thui là đủ.Cả 2 cái đó cũng cho bạn ước lượng được khoảng deu tiêu thụ rùi.VD như tui sáng nay cho 19 cái Crui 9 Re 17 LC đi oánh một thằng cách khoảng 200 ss thì lượng deu tiêu tốn khoảng 15k.Nói túm lại là quan tâm là rì cho nó mệt óc,chơi đi :D

18. Saracova

Saracova Dragon Quest

1 2 cái missle thì theo tôi nghĩ khoảng 2 cái HF thì thừa.

19. kuanbs

kuanbs Donkey Kong

Thế bây giờ tôi phải làm sao , ngồi nhà tu rồi đi đập tụi nó à , ko raid thì làm sao mà mạnh hơn tụi nó được , tôi nghĩ vậy....
    Lại mới mất 1 cái SC...,còn 2 cái SC thân iu thôi ...

20. Saracova

Saracova Dragon Quest

Cứ 1000 res(loại nào cũng được hoặc mỗi thứ một ít và ko cần biết bạn tiêu vào việc gì)là bạn được +1 point.Nếu người nào có nhiều points thì chứng tỏ họ có nhiều res để tiêu sài --->mạnh hơn mình.Khi đăng ký chơi thì sẽ được cho random position(vị trí ngẫu nhiên).Thường thì mỗi 1 SS sẽ có khoảng 8 người chơi ,sắp xếp thứ tự từ 4-->11 ,ngoài số đó ra sẽ là khoảng trống cho người chơi làm colony.Còn nếu trong khoảng từ 4-->11 đó mà có chỗ trống thì -->chưa đủ người và bạn hoàn toàn có thể chiếm nó làm colony.
    Màu xanh lá cây tức là player đó kém(hoặc yếu hơn) mình 5 lần điểm(hoặc hơn),còn chữ trắng là trong khoảng 5 lần -1 điểm trở lại.Còn chữ màu hồng là nó khoẻ hơn mình gấp 5 lần points hoặc hơn nữa.VD:tui 1000 points ,đối với tui thằng chữ màu xanh sẽ có điểm nằm trong khoảng <200 points còn nếu nó 201-->4999 points thì vẫn là chữ trắng,đối với thằng khoẻ hơn mình thì khoảng >=5000 points chữ màu hồng.Việc thằng yếu hơn mình chuyển từ chữ xanh sang trắng là hoàn toàn có thể nếu nó kiếm đủ số points quy định.Còn chuyện bạn đi raid thì tất nhiên phải chọn mấy thằng ko có def fleet và điều tối quan trọng là phải raid ở gần nhà rùi vì ngay cạnh nhà thì cũng phải mất gần 1 h đồng hồ đi rùi.