Trung tâm Hỗ trợ tâm lý và các vấn đề liên quan đến trầm cảm, Stress cuộc sống!

Thảo luận trong 'Thư giãn' bắt đầu bởi Tia Sáng, 21/7/17.

1. Netorare

Netorare Persian Prince

@lastsamurai : tớ chắc bị stress hay trầm cảm rồi bác à.

Tớ cảm thấy người khó chịu như có đốm lửa bên trong ấy. Cảm giác ngứa ngấy muốn mổ bụng ra. Chưa kể ăn không muốn ăn, chỉ muốn uống nước có gas. Người lúc nào cũng có thể bực dọc. Cảm giác muốn chết đi cho rảnh nợ hic hic..... Nhiều khi nấu ăn mà cứ muốn lấy con dao cứa vào thịt xem sao ấy. Gần như muốn moi ruột ra để chết cho nhanh.

Khi bình tâm thì tớ cảm thấy nó sao sao ấy. Nhưng khi "khùng" lên thì tớ chửi thề những từ rất mất dạy. Vì chả có cách gì giải tỏa ra cả. Giờ tớ cũng chả ngủ nổi vào buổi tối, thức toàn đến 5h sáng. Hôm nào đuối quá thì tối mới ngủ được đến sáng.

Như lúc viết bài này, tớ đói nhưng không muốn ăn. Muốn xuống uống nước nhưng tay chân thì cứ vuốt điện thoại đọc truyện. Đọc lướt lướt cho có chứ chả chú tâm truyện về cái gì cả, thậm chí xem hình không đọc 1 lời thoại. Giờ nằm muốn ngủ như mắt ko chịu nhắm, người thì khó chịu như có kiến bò bên trong.

Tớ có phải trầm cảm hay bị tâm thần rồi không bác ?

Nguoisoisonglau thích bài này.
  2. lastsamurai

lastsamurai Chuyên viên tâm lý Nhân Viên Y Tế

Để mình reach bác riêng nhé. Có vẻ bác đang trải qua một cơn xung động tâm lý.
    Lần gần nhất bác hỏi về cách ngủ và vấn đề thấy buồn, vậy thì kể từ đó tới giờ điêu gì đã diễn ra mà khiến bác có những suy nghĩ và những biểu hiện phía trên ? Vợ bác có nhận ra những biểu hiện gì khác lạ ở bác hay không ? Từ lúc nào mà bác bắt đầu cảm thấy các vấn đề của mình xuất hiện ngày càng nhiều hơn ?

Netorare thích bài này.
  3. lastsamurai

HIỂU LẦM VỀ SANG CHẤN TÂM LÝ?

Nguồn: Healthy Mind
    Thường khi nhắc đến sang chấn tâm lý, mọi người đều nghĩ nó chỉ xảy ra khi một ai đó trải qua một sự kiện to lớn nào đó, chẳng hạn như thiên tai, chiến tranh, mất mát... Tuy nhiên thực tế không hẳn là như vậy, sang chấn tâm lý có thể đến với chúng ta từ những nỗi lo âu nhỏ nhặt nhất trong cuộc sống. Điển hình ví dụ nhất chính là xung đột giữa cha mẹ và con cái, đây có lẽ là tác nhân gây sang chấn tâm lý ít phổ biến nhưng ít được nhắc tới nhất tại Việt Nam. Điều này có thể khiến cho mối quan hệ giữa cha mẹ và con cái ngày càng xa cách.

NHỮNG TÌNH HUỐNG GÂY RA SANG CHẤN TÂM LÝ?
    Khi nghĩ đến những tình huống gây sang chấn, có lẽ nhiều người trong chúng ta nghĩ đến hình ảnh chiến tranh, thảm họa thiên nhiên, khủng bố hoặc những tai nạn khủng khiếp. Điều này không sai, nhưng chưa đầy đủ. Trên thực tế, bất kỳ sự kiện đau buồn nào nằm ngoài phạm vi trải nghiệm bình thường của chúng ta đều có thể coi là sự kiện gây sang chấn.
    Điều này có nghĩa là có những trải nghiệm trong cuộc sống thường không được nhận thức đầy đủ có thể để lại tổn thương lớn trong tinh thần. Hiểu được những yếu tố gây ra sang chấn tâm lý sẽ giúp bạn cảm thông hơn khi đối diện với những thách thức tâm lý. Đồng thời, chủ động tìm kiếm sự hỗ trợ trước khi phát triển thành rối loạn tâm lý (điển hình là rối loạn căng thẳng sau sang chấn).

SỰ KIỆN GÂY SANG CHẤN TÂM LÝ LÀ GÌ?
    Sự kiện gây sang chấn tâm lý (trauma) là một sự kiện rất đáng lo ngại xâm phạm cảm giác kiểm soát của một người. Trauma có thể làm giảm khả năng hòa nhập tình huống hoặc hoàn cảnh trong cuộc sống hàng ngày.
    Các nhà tâm lý học đã phân chia sự kiện gây sang chấn thành hai nhóm khác nhau:

Big "T" Trauma: Được hiểu là sự kiện bất thường và quan trọng khiến cá nhân cảm thấy bất lực và có ít quyền kiểm soát trong môi trường của họ. Những tổn thương này rất dễ nhận ra và thường dẫn đến cảm giác bất lực.
    Ví dụ về những chấn thương như vậy bao gồm:
    + Thiên tai hoặc sự kiện thảm khốc.
    + Tấn công khủng bố.
    + Tấn công tình dục hoặc thể xác.
    + Chiến đấu hoặc chiến tranh.
    + Tai nạn ô tô hoặc máy bay.

Little "t" Trauma: Sự tích tụ của các sự kiện nhỏ hơn hàng ngày hoặc ít rõ ràng hơn có thể gây ra chấn thương. Những chấn thương “t” nhỏ là những sự kiện vượt quá khả năng đương đầu của chúng ta và gây ra sự gián đoạn trong hoạt động cảm xúc. Những sự kiện như vậy vốn dĩ không đe dọa đến tính mạng mà là đe dọa bản thân, vì chúng khiến mọi người cảm thấy bất lực trong hoàn cảnh của họ.
    Ví dụ về những sang chấn “t” nhỏ bao gồm:
    + Xung đột với các thành viên trong gia đình.
    + Không chung thủy hoặc ly hôn.
    + Xung đột với sếp hoặc đồng nghiệp.
    + Chuyển chỗ ở đột ngột hoặc kéo dài.
    + Lên kế hoạch cho đám cưới hoặc bắt đầu một công việc mới.
    + Có hoặc nhận con nuôi.
    + Những lo lắng về tài chính hoặc pháp lý.
    Người trải qua sự kiện nêu trên thường bỏ qua hoặc giảm thiểu những tổn thương này, họ có thể cho rằng trải nghiệm của họ là phổ biến và nghĩ rằng họ đang phản ứng thái quá. Thật không may, đây là một hình thức tránh né, là một cách đương đầu không lành mạnh. Một số người thậm chí có thể không nhận ra họ bị ảnh hưởng như thế nào trước sự kiện hoặc tình huống, khiến họ bỏ qua các triệu chứng của sang chấn tâm lý. Mặc dù một chấn thương “t” nhỏ không có khả năng gây ra các triệu chứng chấn thương đáng kể, nhưng sự tích tụ của những tổn thương theo thời gian có thể gây ra đau khổ lớn.

ẢNH HƯỞNG TÂM LÝ CỦA MỘT SỰ KIỆN HAY TRẢI NGHIỆM NÊN ĐƯỢC NHẬN DIỆN NHƯ THẾ NÀO?
    Trải nghiệm và phản ứng của mỗi người trước cùng một sự kiện là rất khác nhau. Trước một khó khăn tài chính như bị mất việc làm hay phá sản, một số người có thể xem điều này đơn giản là một bước thụt lùi nhỏ. Họ không quá tập trung vào sự tiêu cực, và xem như đó là một cơ hội để bắt đầu lại tốt hơn. Nhưng với một số người khác, đó là một sự kiện có thể lấy đi mọi hy vọng và động lực của họ, khiến họ bị sang chấn tâm lý và rơi vào vòng xoáy của sự tiêu cực mà không thể nào vực dậy.
    Mức độ nghiêm trọng của sự kiện chỉ là một trong những yếu tố gây ra sang chấn tâm lý. Những yếu tố khác quan trọng hơn rất nhiều đó là cách nhìn nhận, và độ vững vàng trong tâm lý của một người. Những thử thách và khó khăn nhỏ, nhưng lặp đi lặp lại, và không có một phương pháp hiệu quả để vượt qua vẫn có thể để lại những sang chấn trong tâm lý. Và ngược lại, những sự kiện đau buồn và tổn thương sâu sắc vẫn có thể được chữa lành khi ta kiên cường đối diện và có được những trợ giúp hiệu quả và kịp thời.

Nguồn tham khảo:
    [1] IG igototherapy
    [2] Bài viết Trauma Big and Small: Why It All Matters and How to Cope của Tác giả Wesley Gallagher

https://www.facebook.com/groups/fhealthierlife/permalink/580076283262553/

Chỉnh sửa cuối: 23/10/21
    zondaR, sdfgh and Netorare like this.
  4. lastsamurai

Dấu hiệu bạn đang cần những khoảng cách.
    Những khoảng cách cho tinh thần không phải là một điều ích kỷ, chúng là những công cụ vô cùng cần thiết để xây dựng những mối quan hệ lành mạnh, với người khác và cả bản thân chúng ta.

Việc tạo dựng những khoảng cách có thể là một thử thách lớn, đặc biệt là nếu bạn có thói quen muốn làm hài lòng người khác, hoặc đang gặp khó khăn trong lòng tự trọng. Nhưng từng thay đổi tích cực nhỏ hẳng ngày sẽ tạo ra rất nhiều điều khác biêt. Bạn có thể bắt đầu bằng cách nhận ra những dấu hiệu bản thân cần đặt ra những giới hạn.

Nguồn: IG crazyheadcomics

fb.com/healthymindvn

zondaR and sdfgh like this.
  5. Thật Tục Tĩu

Thật Tục Tĩu Donkey Kong Lão Làng GVN

Xin phép admin, xin phép mọi người, xin phép được lấy chỗ này ra để có thể xả được chút nỗi lòng, để tháo được bớt những cảm xúc tiêu cực đang dồn nén và chất đầy trong lồng ngực, chứ không sẽ vỡ tim mất. Vốn dĩ từ năm 2006 đến giờ, đa phần mình vẫn chỉ lặng lẽ đọc bài xem anh em war, rồi xem chia sẻ từ triết học nhân sinh vũ trụ đến chuyện đi nặng. Nhưng giờ đây, khi mà gặp một nỗi buồn lớn quá chẳng biết chia sẻ với ai thì đành tìm vào đây chỉ để được giãi bày, để có thể nói mà vẫn có vài người nghe, những người lạ ko hề quen biết.

Anh em ở đây đa phần cũng toàn tầm gần 30 đổ lên, chắc kha khá người đã có gia đình thì hẳn cũng hiểu cảm giác khi có được đưa con nó hạnh phúc như thế nào. Những tưởng sẽ như bao người khác mọi thứ sẽ diễn ra nhẹ nhàng, theo cái cách vẫn diễn ra thì hôm qua vợ chồng mình bỗng nhận được tin sét đánh từ bác sĩ siêu âm là bé nhà mình bị một chứng hiếm gặp là đảo phủ tạng, bất tương xứng nhĩ thất... Đại khái đây là sẽ là 1 dạng dị tật khi mà các cơ quan nội tạng trong cơ thể bị đảo ngược bên ( tim bên trái -> phải, gan sang trái....) dạng này dẫn đến cấu trúc tim bị ko bình thường.

Nghe được tin này mình cảm giác trời đất chao đảo, vợ thì khóc như mưa. Với mình trước giờ cuộc sống khá bằng phẳng, gia đình mọi ng khỏe mạnh, công việc 2 vợ chồng ổn, sức khỏe tương đối tốt hơi lười vận động tí thì nghe tin xong cảm giác shock kinh khủng. Cảm giác không hiểu tại sao việc này lại xảy ra với con mình, xác suất chỉ là 1/100,000 trẻ mà lại dính con mình ??? cuộc sống ít ăn nhậu, gần như ko bia rượu, ko hút thuốc ???

Buồn hơn nữa là suốt 7 tháng theo khám bác sĩ ko hề phát hiện ra, mọi lần siêu âm cũng đều báo là bình thường thì lần này vô tình đi khám một bên khác thì lại phát hiện ra. Thế là mọi hân hoan chờ đợi con chào đời những chuẩn bị dự định dành cho con thì giờ lại là một nỗi lo lớn vô cùng vì xác định khi đẻ ra con sẽ phải phẫu thuật, sớm thì khi vừa lọt lòng, muộn thì 1,2 năm tuổi. Thực sự làm bố mẹ, chỉ cần con nó khỏe mạnh bình thường đã là một điều may mắn lớn mà giờ con như vậy thì cay đắng số phận 1 thì xót xa cho con 10.

Cảm giác đưa được nó đến cuộc đời mà không thể cho nó một cuộc sống khỏe mạnh mà thay vào đó là một tương lai bấp bênh về sức khỏe nhiều rủi ro thì thật cay đắng vô cùng. Nếu thiếu thốn về vật chất thì còn có thể cố gắng bù đắp được còn như hiện tại thì thật sự bất lực. Những ngày qua, vợ chồng cũng chạy khắp nơi đi khám lại với cơ mong là bác sĩ chẩn đoán sai nhưng gặp những bác sĩ chuyên môn cao nhất cũng đều cho ra chung 1 kết luận.

Mấy ngày nay vẫn phải cố gắng giữ bình tĩnh, tâm lý để làm chỗ dựa cho vợ nhưng ở bên trong mình thì đang là một cảm giác bóp nghẹt, lồng ngực như ai đè nặng lên, tim như bị ai bóp lấy khó chịu vô cùng. Có những lúc không chịu nổi phải chui vào phòng tắm, xả nước thật to để khóc một chút rồi khi bình tĩnh lại được thì gạt hết nước mắt đi ra.

Giờ mình đang cố gắng để suy nghĩ tích cực, tạo thêm động lực cho vợ để ko rơi vào trạng thái trầm cảm. Nhưng khi mà vô tình thấy ảnh bạn bè đăng con cái khỏe mạnh hay thấy 1 đứa bé ngoài đường thôi là tim lại thắt lại, cổ họng lại nghẹn đắng....

Mình biết rằng cuộc chiến phía trước còn dài và khó khăn vô cùng, vì vậy xin để topic này là một chỗ để mình có thể viết ra được những suy nghĩ trong đầu, để mọi thứ có thể nhẹ đi một chút, chứ cứ giữ trong lồng ngực ntn thì chắc cũng bị bệnh tim luôn quá....

Giá như có gì có thể đánh đổi được sức khỏe cho con thì mình cũng sẵn lòng !!!

Một lần nữa xin lỗi anh em vì những tâm sự chả có tính thư giãn gì

6. NaughtyEvil

NaughtyEvil Member vô giá trị GVN Dalit

Cũng chả biết nói gì, cũng phận làm cha mẹ, xót xa nhất vẫn là cái gì ko tốt xảy đến với con mình, mong bạn giữ gìn và mạnh mẽ.

7. 0o0Riki0o0

0o0Riki0o0 Persian Prince

Ko biết nói gì nhưng cố lên bác ạ. Vững lên để làm chỗ dựa tinh thần cho vợ. Rồi sau này cho con nữa.
    Đội khi có khóc thì cứ khóc ra thôi. Mạnh mẽ lên ạ.

Thật Tục Tĩu thích bài này.
  8. zchingchongz

zchingchongz Liu Kang, Champion of Earthrealm

Có điều gì đó xảy đến với người thân yêu quả thực là một cảm giác không dễ dàng gì. Không biết chương trình trái tim cho em còn hoạt động không. Nếu gia cảnh không quá tốt thì thử một vài cánh cửa xem bác ạ

9. Let's Smile

Let's Smile Legend of Zelda Lão Làng GVN

Cố lên, chúc bác mẹ tròn con vuông. Chúc cho cháu sẽ đại thành công ca phẫu thuật sắp tới nữa.

10. <3_SC

<3_SC Mr & Ms Pac-Man Lão Làng GVN

Căn bệnh này làm mình nhớ đến 1 tập truyện bác sĩ black jack có bệnh nhân bị bệnh này, rồi BJ phải dùng 1 cái gương để nhìn vào khi phẫu thuật.

Lướt qua báo thì thấy cũng có vài người bị bệnh này, cũng là người lớn hẳn hoi, cả cụ già 70 tuổi, nên cũng mong là con bác không có biến chứng bất thường gì, ngoài vấn đề này ra thì vẫn sống và phát triển như 1 người bình thường.

https://suckhoedoisong.vn/ky-la-mot...g-hoan-toan-trai-tim-o-ben-phai-169164668.htm
    https://m.plo.vn/suc-khoe/cu-ba-dao-nguoc-phu-tang-hoan-toan-hiem-gap-920585.html

kid146, enbeen, xRyu and 2 others like this.
  11. BillGatesBoss

BillGatesBoss Dante, the strongest Demon Slayer ⚔️ Dragon Knight ⚔️ Lão Làng GVN

kid146, Vouu3, herosf2006 and 4 others like this.
  12. 2 tay 2 búa

2 tay 2 búa Persian Prince Berserker

Chúc gia đình bạn gặp nhiều may mắn

Tôi tim cũng bên phải, thể trạng cũng khoẻ mạnh bt, không bệnh tật gì cả, 30t tim mạch ok.

À quên phải cái là cận bẩm sinh.

Chỉnh sửa cuối: 26/10/21
    thanhlongvn, Vouu3, enbeen and 7 others like this.
  13. khongcobanglai

khongcobanglai Đang lái U60

Chúc gia đình bác và nhất là em bé thật nhiều may mắn, sức khỏe để có thể vượt qua.

Bác đừng ngại chia sẻ tâm sự với mọi người, nói ra được thì tâm lý cũng giảm gánh nặng được phần nào.

14. gahaiduoi

gahaiduoi ĐỘC THÂN XINH ĐẸP CHƯA CHỒNG GameVN Lady Lão Làng GVN

Mong vợ bác mẹ tròn con vuông.
    Cũng may gia đình bác phát hiện sớm, để bác sĩ lên phương án giúp bé.
    Đồng nghiệp mình cũng có người có con bị bệnh hiếm gặp, hơn 1 tuổi thì phát hiện. Thương bé còn nhỏ tuổi đã phải phẫu thuật, nhưng bây giờ đã qua rồi, bé đã khoẻ mạnh, sắp đi học mẫu giáo.
    Quan trọng là bác giữ tinh thần, luôn sát cánh đồng hành cùng vợ con, nhiều khi mệt mỏi áp lực quá cũng vẫn nhớ có hai vợ chồng san sẻ cùng nhau.

redie and Thật Tục Tĩu like this.
  15. Netorare

Netorare Persian Prince

Mẹ tròn con vuông là mừng. Rồi tới đâu hay tới đó vậy. Làm hết sức cho con, tận hưởng những ngày vui vẻ với con là chuyện nên làm.

Tớ có con nhỏ cũng bị một tình trạng trời ơi đây. Bây giờ cũng rầu nhưng tớ vẫn kệ người ta nói ra nói vào. Con tớ vẫn nhất thôi. Có thể nó không bằng đồng lứa nhưng nó vẫn phát triển thì để nó lớn lên.

Chúc cha mẹ và bé đều mạnh khỏe. Chỉ cần có vậy là đủ.

16. thanhtungtnt

thanhtungtnt You Must Construct Additional Pylons Lão Làng GVN

Good luck!

17. Vouu9

Vouu9 Chrono Trigger/Cross

chúc vợ bác mẹ tròn con vuông, mong bác vẫn tiếp tục mạnh mẽ để làm trụ cột cho hai mẹ con, không nói trước được gì cả, có lẽ con bác đã không may mắn lắm từ khi sinh ra nhưng có lẽ sau này mọi chuyện sẽ khá hơn thì sao, bác cứ cố gắng mạnh mẽ chăm sóc cho gia đình nhỏ là được, mình tin là sẽ không có chuyện gì đâu

18. Hắc Ma

Hắc Ma HIV Ma Lão Làng GVN

Chúc gia đình chủ thớt nhiều may mắn nhé. Dù sao thì thân làm ba mẹ mình nghĩ vợ chồng chủ thớt cũng sẵn sàng tâm lí chơi tới cùng rồi, chỉ là buồn và căng thẳng thôi.
    Có nỗi niềm hay khó khăn gì cứ đem lên đây chia sẻ với anh em nhé. Mình đàn ông phải giữ hình tượng trụ cột trong gia đình nữa nhưng cứ gồng hoài thì cũng dễ gãy lắm. Anh em trên này nhiều người sẵn sàng chia sẻ với bạn.
    Mong tin tốt lành từ gia đình bạn.

19. dhd91

dhd91 Sonic the Hedgehog

Nếu nhìn nhận dưới góc độ mỗi người sinh ra trên đời này đều có lý do và đều có bài học của riêng mình, thì con của bác chọn hai bác làm ba mẹ của nó hẳn là có lý do riêng của nó. Mình chưa biết nó là gì, nhưng bác hãy tâm niệm rằng trời không ban cho ai thử thách quá tầm của họ cả. Mong bác và cả gia đình cùng an vui bên nhau.

20. Quadrikegon

Quadrikegon The Warrior of Light

Mọi việc sẽ ổn thôi bác cứ vững tâm điều trị và làm theo bác sỹ giỏi, và luôn hi vọng về những điều tích cực và tốt nhất.
    Bé nhà mình cũng 2 tuổi đến nơi, cũng phần nào hiểu đc khi con mình đau ốm sẽ như thế nào.