Tứ Đại Danh Bổ (tiếp theo tập 40)

Thảo luận trong 'Anime và Manga' bắt đầu bởi Nô., 23/10/08.

1. donguoic90

donguoic90 Mr & Ms Pac-Man Lão Làng GVN

Huệ định xâm lược Trung Quốc đòi lại đất cho ta thì sao kô phải anh hùng dân tộc
    Riêng tớ nghĩ Huệ sẽ là minh quân hơn Ánh , Ánh vì nhờ vả Pháp mà sau này sợ Pháp nên bế quan tỏa cảng ngăn cản sự phát triển của nước ta, con cháu ông ta cũng vậy.
    Riêng về tinh thần dân tộc thì Huệ hơn hẳn Ánh rồi

Trở lại với vấn đề chính: trong 4 Bổ thì TM có số phận khổ nhất kô biết anh ấy sau này thế nào nhưng bây giờ lại bị 1 con béo theo đuổi nữa :p
    edit: thằng khốn nạn 15 làm anh Nhận điên rồi còn cắt gân chân tay Nhận luôn nữa , TDDB mà mất Nhận thì mất 1 phần hay

2. Prime Optimus

Prime Optimus Mr & Ms Pac-Man

Cái gì...Đg Nhận bị cắt gân chân tay ư....=((
    Thằng dog Đg 15...:((

3. Nver4Ever

Nver4Ever Youtube Master Race

uh`m, trước đấy nó tè vào mặt ĐTN thì làm sao? Còn mạng sống là may roài.

4. vodanh123

vodanh123 Mr & Ms Pac-Man Lão Làng GVN

Vừa điên vừa bị cắt gân tay gân chân, còn mạng mà may cái gì thế :-s

5. Prime Optimus

Prime Optimus Mr & Ms Pac-Man

...Thế thì thà chết còn hơn...
    Mịa thằng Đg Bại, trước nó chiến đấu cùng Đg Nhận, cũng sỉ vả Đg15 mà ko bị làm sao nhỉ...

6. donguoic90

donguoic90 Mr & Ms Pac-Man Lão Làng GVN

Thằng Dg Bại thấy anh Nhận nam tính nhất truyện nên mê , lại bị thằng bất lực 15 kích nên quay ra cắn trộm Nhận
    có lẽ tác giả sẽ cho anh Nhận sau này được Diệp thần y cứu rồi cùng 4 Bổ đánh 15 chăng? 15 với Bại hợp tác thì 4 Bổ kô ăn được có lẽ hợp Nhận là chuẩn. Nhận chí dương đấu với Bại chí âm , còn 4 Bổ chiến 15

7. ThietThuPTIT

ThietThuPTIT Mr & Ms Pac-Man

Ko biết rõ về vụ đại tướng này,tui chỉ nghe nói là mỗi nước tự đề cử (danh tướng+thành tích) lên, rồi người ta xét duyệt coi có đủ tiêu chuẩn hay ko?
    :o,lở dại đụng phải pho sử sống. Chỉ tại tui từng đọc cuốn "Kể chuyện vua nhà Nguyễn",thấy Nguyễn Ánh trả thù Quang Trung 1 cách bỉ ổi, ko đáng mặt làm người,nên tui ghét hắn lắm.Huynh thử kể tài làm vua thì Nguyễn Ánh hơn Quang Trung chỗ nào?
    :devil:Đối phó với kẻ thủ đoạn thì ta cũng phải biết thủ đoạn.Quan trọng là mục đích của thủ đoạn đó ra sao thôi.

8. Lezard.V

Lezard.V Sith Lord Revan Lão Làng GVN

NA trả thù Quang Trung bằng nt hả bạn =)) việc NA làm sau khi lên ngôi đơn giản là tranh trừng bộ máy cũ của TS thôi. Vừa lên ngôi thứ nhất giết tàn dư triều cũ, thứ nhì loại bỏ kiêu binh, đấy cũng coi là đạo làm vua đấy bạn à, tin hay không thì tùy. Còn chuyện NA làm vua ra sao thì bạn chỉ xem SGK thì có nói bạn cũng không biết, tự đi kiếm tư liệu trung lập mà xem thôi. Chỉ nội việc 1 bên thống nhất được đất nước, 1 bên dù được tung hô nhưng thực chất đất nước bị chia 2 chia 3 ( do NL không tỏ rõ quan điểm, sau thì bệnh chết), nếu loại bỏ thành kiến nhìn nhận khách quan thì thấy ngay bên nào hơn. Mình không dám nhận là rành sử tại vì điểm sử nếu thi đai học thì cũng lên báo như ai thôi éo khá hơn :-s, chỉ là có đọc khá nhiều tư liệu TRUNG LẬP thời kì này nên nhắc bạn đừng quá khích về vấn đề của QT như vậy thôi. Chấp nhận hay không thì bạn về nghiên cứu thêm, thấy không đúng thì pm chửi mình xl, để đất đấy cho người ta bàn TDDB

9. ThietThuPTIT

ThietThuPTIT Mr & Ms Pac-Man

Thôi,tui nói lần cuối,bạn biết Nguyễn Ánh trả thù Quang trung như thế nào ko? Đó là cho binh lính tiểu tiện vào hài cốt của ông!!!!. Mà cũng đừng lên mặt dạy đời người khác như thế chứ. Tui sẽ ko cãi về vấn đề này nữa,ai là anh hùng, ai là tiểu nhân thì tự mỗi người nghĩ lấy.bạn cho rằng mình biết nhiều về sử thì thôi,tui đây ko dám cãi

10. unstable

unstable Youtube Master Race

Thôi xin các bác, forum giải trí cứ lôi chính trị vào làm gì cho mệt :wink:

Công hay tội thì đến giờ các nhà sử gia còn tranh cãi chưa xong, đến lượt gì tụi mình.

Nhưng có 1 thực tế cho thấy là rất nhiều đường phố, trường học và các địa điểm được đặt tên Quang Trung, Nguyễn Huệ, hoặc như hàng năm cũng có hội gò Đống Đa để tôn vinh quân TS và Nguyễn Huệ. Điều đó cũng cho thấy 1 phần tài năng và đức độ của 1 người được coi là anh hùng dân tộc :x

11. Nver4Ever

Nver4Ever Youtube Master Race

ĐTN ko bất lực đâu mà tại con mái DN không tốt thôi :)), thay mái khác vào coi ;)).

Bại là âm dương kết hợp chứ. ĐB với Đào Hoa đố biết đâu là đực đâu là cái đấy?

12. blackrider89

blackrider89 Donkey Kong

Đơn giản là thảm họa cho dân Nam nếu đánh Tàu...Ai là minh quân rất khó, vì ưu nhược đều có cả.

NA ko sợ Pháp mà lúc ấy Pháp ko để tâm Đông Dương. Tội là của Tự Đức.

Tinh thần dân tộc là như thế nào khi lúc đó dân Nam coi Đàng Ngoài là nước khác mà khi Trịnh đánh vào Tây Sơn đầu hàng để cho chiếm đất và giết hại dân Nam.
    .
    ___________Auto Merge________________

.
    Kỳ dị nhất là cho giam hài cốt.

Trc đó Tây Sơn lừa giết cha mẹ của Ánh, anh em Ánh, tuyệt diệt gia tộc họ Nguyễn (ko thành công). Nói Gia Long là người hay chấp nhặt-sau này xử Đặng Trần Thường 1 phần như vậy-thì đc, còn cak đối xử đó có lẽ ko quá ghê gớm với dạng giết cha giết mẹ diệt tộc mình.

Đều là anh hùng cả. Tuyệt đại song kiêu đời Lê mạt Trịnh suy.
    .
    ___________Auto Merge________________

.
    Trong Nam đường hay phố đặt theo...tên tướng của Gia Long cũng xúc ko hết. Lê Văn Duyệt, đền Ông Lăng Bà Chiểu, Võ Tánh...

2 vị này đều là anh hùng dân tộc cả. Nói Ánh ko phải thì Huệ cũng ko đc nốt.

Sử gia sau năm 45 mới tranh cãi nhiều. Phần nhiều vì nhạy cảm nên ko nói, còn sự thực tài năng của 2 ông này thì rõ rành rành.

13. blackrider89

blackrider89 Donkey Kong

Đông Định Vương Nguyễn Lữ là anh của Huệ nhưng thiếu quyết đoán, ko hiểu võ giỏi ra sao - được tung hô dữ - mà thân thể ốm yếu, Ánh đánh ra Gia Định thì bỏ thành mà chạy rồi lo quá mà ốm chết. Cơ bản ko có khả năng làm đế vương.

Trịnh Sâm kiêu hùng nhất thế, chỉ có điều ko dẹp nổi kiêu binh nên họ Trịnh suy. Trịnh suy quân Thang Mộc cũng tự tiêu tùng theo, ko cần Ánh diệt. Thế mới hay lắm cái đi cùng nhau, 1 cái dám làm cái kia suy thì cũng tự diệt vong...

Đôi lời bày tỏ. Xong ta bàn tiếp TDDB đi. Nhận giờ sắp xong phim với thằng biến thái đệ Thiên Trương rồi :devil:.

14. hip_hip

hip_hip Donkey Kong Lão Làng GVN

ủa vậy ngày mai có ra típ ko hay là tạm dưng lun vậy các pác :D

15. bvn_em

bvn_em Youtube Master Race

topic về 4 bổ đang hay mà các bác nói đụng chạm đi n` wa,chỉ xin nói 2 bác 89 với leza là n~ điều các bác nói trong đây theo như bác là "tài liệu trung lập",vậy ko biết nó có đc công nhận ko.tôi thì nghĩ là giá như 2 bác là ng nn nói thì còn bảo nghe đc,chứ con cháu các cụ mà nói trống ko "Huệ" ??? 1 vị vua cả nc công nhận thì liệu có đc ko ?rành cái j thì rành,chứ chuyện lịch sử đất nc thì chỉ nên đi theo thông tin đại chúng đã đc công bố thôi."có thể" các bác biết n~ chuyện ng khác ko biết nhưng có lẽ cũng chỉ nên bàn ở bên ấm trà với vài ng ở nhà,đừng nên nói ra ở đây.

16. buonnguqua

buonnguqua Bị anh Tày dộng chày vào họng GameOver Lão Làng GVN

Nhận bị điên bao giờ , bị Bại thông ass thì cảm thấy tủi nhục đau khổ thôi
    Thằng 15 nó cắt đứt kinh mạch rồi tung chiêu cuối phế võ công rồi
    Em béo đó trước là mỹ nhân đấy :p

Cái con giống Đường Nựu tên là Vũ Nhi ,
    và có khả năng là đứa con tưởng đã chết của Gia Cát Tiên Sinh :-/
    Và kẻ thù giết con của Gia Cát là Âu Dương Chỉ xuất hiện

Có vẻ Tư Đồ sắp cho em Diễm khôi phục trí nhớ rồi

17. vanlong_hp

vanlong_hp Donkey Kong

Khiếp , hai pác ở trên cãi nhau ghê quá , đến mức một pác thân mang sẹo rồi đấy . Mình chỉ xin đính chính lại một chút là Vua quang trung không định đem quân óanh nhà Thanh mà chỉ xin cưới công chúa con vua Càn Long rồi nhân tiện xin đất Quảng Đông , Quảng Tây làm sính lễ ---> mở rộng bờ cõi . và Càn Long cũng đã ưng ý cho đất Quảng Tây thì phải nhưng tiếc là đúng lúc ấy vua Quang Trung băng hà. Riêng cá nhân mình thì thấy Quang Trung là một trong những ông vua vĩ đại nhất của Việt Nam , văn võ toàn tài . Còn Nguyễn Ánh cũng không làm được gì nhiều cho đất nước như vua Quang Trung ngoại trừ đặt được cái tên " Việt Nam "
    Mà pác donguoic90 xem trước truyện ghê quá nhỉ , còn kể Truy Mệnh bị con béo nào theo đuổi thế , post hình nó lên cho anh em chiêm ngưỡng cái nào :p

18. xXTeenTitanXx

xXTeenTitanXx Persian Prince GameOver

biết đâu sau này cụ Tư Mã cho Nhận học skill nối lại kinh mạch, gân cốt ấy nhở?
    ko có anh Nhận anh Bại còn gì vui nữa

19. luffchan

luffchan Youtube Master Race

Chắc Nhận sẽ hồi phục thôi. Tư Đồ muốn ai chết là cho chết liền hà (như Lam Nguyên Sơn, Đ Độc, Đ Thiên Trương .....) chứ dây dưa thì thế nào cũng cho trở lại mà còn trở lại hoành trág nữa chứ ( Chu Bá Vũ, Đường Bại ...)

Còn về cái vụ QT, nói thật, tôi cũng rất thích những cái mà mấy bác gọi là "tư liệu trung lập", nhưng dùng để cân nhắc thôi, chứ cái kiến thức đại chúng luôn sai hết thì.. ko có ý kiến.
    Mấy bác nói QT lắm thủ đoạn, có thể. Mấy bác nói QT ko tốt lành gì, có thể! còn nói QT thời đó ko có ai coi là anh hùng thì ko chấp nhận dc. Tự dưng thời đó ko ai coi là anh hùng rồi đến thời nay mấy nhà sử học buồn buồn cho ổng làm anh hùng ah2? Cùng lắm thì thời đó cũng có 2 luồng ý kiến về QT, và bây h có 1 luồng trở thành phổ thông thôi.

20. Lezard.V

Lezard.V Sith Lord Revan Lão Làng GVN

Bình tĩnh nào, tớ vào đây trước hết là coi tin về TDDB chứ có phải để bàn cái môn từ sau 12 đã trở thành dĩ vãng đâu :)), chẳng qua là bình thường lười comment nên ít lên tiếng bỗng thấy bác kia fan hardcore nên nhận xét quá phiến diện mới vào nói mấy câu thôi. Đọc lại xem tớ có viết câu nào chê QT chưa? :o Tại cậu ấy đọc hiểu có vấn đề nên quá khích lên mới thành thế chứ vốn dĩ chẳng có chuyện gì lớn :hug: