[VNG] Quá trình đền bù 100tr cho người chơi hay sự lừa đảo có tính toán trước???

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi :::NetZone:::, 4/1/13.

1. amoni

amoni Mega Man

2. Âu xít

Âu xít Mega Man

Vấn đề là tất cả các game của VNG ko có chung 1 loại tiền cash! Nếu như rơi vào tay VTC thì đã ko có chuyện này, vì đơn giản game nào của nó cũng là vcoin hết.
    Nhưng VNG lại khác, khó hiểu nhưng sự thực là gần như mỗi game có 1 loại tiền cash riêng.

Chủ topic chỉ đòi tiền CASH còn tồn trong các acc của mình( không ai cầm 1 người chơi có nhiều acc cả!), đều có chứng minh đầy đủ.. và đòi ở đây không phải là tiền mặt mà cũng chỉ dừng ở mức tiền cash của 1 game tương đương. Tiền cash này không cày được ở game mà chỉ từ nạp thẻ mà ra.

Rất hợp lý và chính đáng, trên góc độ VNG nó chả mất cái mẹ gì. Nhưng bản chất công ty nó vô học và mất dạy nên trở thành thế này thôi

Còn đòi á. Mình tin là sẽ không đòi được vì đơn giản ở VN CHƯA CÔNG NHẬN TÀI SẢN ẢO. Do vậy bạn kiện cái gì ở đây(!)

3. thanhga200

thanhga200 Mr & Ms Pac-Man

tiền ảo tạo vô hạn cũng được, thế mà VNG còn tiếc thì đúng là khó hiểu.

4. [C]

[C] Mr & Ms Pac-Man

1/nạp 1000 xài 700 còn 300 thì nó phải đền 300
    2/nạp 1000 xài 1000 còn 1 đống thì nó lấy gì mà đền?
    nếu là TH 2 thì khỏi nói nữa (TH1 thì cứ tiếp tục kiện, mà dùng từ kiện ko hợp lý, chỉ có thể khiếu nại chứ kiện chả ai giải quyết cho đâu)
    TH2: ko cần bàn đến hợp lệ hay ko hợp lệ vì hack dube bot bị banned là điều đương nhiên. chỉ nói riêng việc cash nạp vào lại chỉ chuyển từ người này sang người khác mà ko khấu trừ vào cashshop rồi lúc đền bù thì lại lòi ra 1 đống, thế mình hỏi bạn hóa ra VNG làm ko công? vì nếu như TH trên thì tiền VNG nó lăn vào túi bạn cả rồi.
    ví dụ cho dễ hiểu:giả dụ server chỉ có 2 thằng chơi là bạn và 1 thằng nào đó, thằng A nạp 1000, bạn nạp 1000, sau đó thằng A mua vật phẩm game của bạn = 1000 cash đó, => bạn dc 2000 => VNG phải đền bù bạn 2k khi đóng server. thế hóa ra nó làm ko công? (1)
    còn bảo ngoài tiền cash còn có công sức này nọ thì dẹp hết, đã chấp nhận bỏ thời gian chơi game mua niềm vui tinh thần thì kể lễ những cái đó chẳng có ý nghĩa gì.
    hơn nữa, nếu bạn là dân cày (công cày hơn công nạp), bán đồ từ game, mong muốn quy đổi tài sản cày dc ra tiền thì ở 1 số nước từ lâu nó đã ko công nhận những trò như thế, chứ chưa nói đến VN ko có luật bảo vệ tài sản ảo.
    còn 1 điều nữa, trong kinh doanh nếu 1 công ty bán 1 sản phẩm cho thằng A kèm theo hóa đơn, khi cần có thể đem hóa đơn đến bảo hành. thằng A bán lại cho thằng B (ko kèm hóa đơn), sản phẩm hư hỏng, thằng B đem lên công ty bảo hành. theo bạn có hợp lý ko? ai chịu bảo hành kiểu như thế? trường hợp của bạn, nếu bạn nạp cash từ acc A nhưng chuyển qua acc B thì khi khiếu nại, VNG phải đền số cash đó cho acc A vì acc B éo có quyền gì cả. và đơn khiếu nại phải gửi từ acc A vì chính acc A là acc đã nạp thẻ (ở đây dc xem là người mua hàng trực tiếp từ VNG) với lịch sử nạp dc lưu trên web (hóa đơn). còn acc B nó chả liên quan gì đến VNG cả. (2)
    từ (1) và(2) => VNG nó chỉ có trách nhiệm đền có những tài khoản nạp thẻ trực tiếp còn qua trung gian thì ko có trách nhiệm (free to play mà, ko cash chơi free còn đòi hỏi gì nữa). hiện nay VNG nó chịu đền bù cho bạn 1 phần vì tránh ồn ào thôi vì nó là 1 công ty kinh doanh nên rất sợ mang tiếng ( chén kiểu chọi chén sành thì chỉ có lỗ). chứ xét trên phương diện pháp luật (nếu có) thì chưa chắc bạn đã đúng. (ở đây đang nói TH 2 nhé, TH 1 thì 100% bạn đúng)

chắc chưa nghe vụ bên Hàn Xẻng thằng admin chỉnh tiền rồi tuồng ra ngoài bán bị bắt phải bóc lịch mấy năm đâu nhỉ =]]

Chỉnh sửa cuối: 12/1/13
  5. kutetex

kutetex C O N T R A

tiền này ko trade được + đồ mua ra ko trade được thì có thể là khó hiểu, còn tiền trade được + đồ mua ra trade được thì ko khó hiểu lắm đâu =))

6. Âu xít

Âu xít Mega Man

Vớ vẩn
    đền cho thằng này VNG không mất cái gì luôn( thẻ thì đã bán rồi, cái này cũng từ thẻ mà ra chứ hack ra à??). Không đền cho nó VNG vẫn chả được cái gì??

Chung quy tư duy của mấy thằng não lợn nó chỉ đứng ở mức đấy thôi.

7. nhomhoanmy

nhomhoanmy Fire in the hole! Lão Làng GVN

Sao ko để dành mua 10 cái ps3 cho phê :> .

8. Công Chúa ^^

Công Chúa ^^ Mega Man GameOver

100 triệu chắc đủ mua đĩa game console với pc tầm 2 năm :2cool_go:

9. amoni

amoni Mega Man

Tạo vô hạn để làm mất cân bằng game à

10. Thuy Arasaki

Thuy Arasaki C O N T R A

@^ : Nếu tạo vô hạn đồ ai cũng như ai mắc gì mất cân bằng =))

11. :::NetZone:::

:::NetZone::: Mr & Ms Pac-Man

Cám ơn những ý kiến đóng góp của bạn. Game của VTC xài vcoin nhưng khi chuyển vào game cũng là tiền cash riêng của game đó.
    VNG tuy mỗi loại game xài loại tiền cash khác nhau nhưng cũng chuyển từ cash chung là xu.
    VNG cũng không đền bù cho mình tiền mặt mà đền bù cho mình xu khóa (chỉ sử dụng được vào game, không giao dịch được, không dùng để nạp thẻ điện thoại được). Theo chủ quan mình nghĩ thì quả thật nếu đền bù cho mình đàng hoàng thì VNG không mất gì cả. Số xu đc đền bù mình cũng sử dụng ngay cho game khác.
    Và mình viết bài này cũng chẳng "kiện" ai cả, mình cũng chỉ "khiếu nại" và "phản ánh" thực tế những gì đang xảy ra thôi

Bạn vẫn không hiểu vấn đề rồi. Nếu quy định như thế thì phải được đưa ra từ trước và thông báo rộng rãi trên trang chủ của trò chơi.
    Về quy định đền bù thì trên trang chủ cũng đã thông báo rõ "Các người chơi còn tiền sẽ được chuyển đổi sang zingxu", nếu có quy định như vậy phải có thông báo từ trước khi game đóng cửa (thời gian thông báo đóng cửa đến lúc chính thức đóng cửa là 3 tháng, rất dư thời gian để thông báo cho người chơi biết quy định mà tuân theo.
    Ở đây mình nghĩ quy định này đc đưa ra rất cảm tính để rũ bỏ trách nhiệm đền bù thiếu sót. Có nhiều tài khoản được đền bù, tuy nhiên tỷ lệ đền bù không rõ ràng, thực hiện khiếu nại như thông báo trên trang chủ cũng không được trả lời. Những người chơi khiếu nại chưa được đền bù thì viện ra 1 lý do nào đó để phủi tay. Như thế rất vô trách nhiệm.
    Còn như bạn nói, không có chuyện "tiền tự nhiên mà có" nhé bạn, bạn nghĩ mình là siêu nhân hay sao add tiền ra rồi bảo VNG đền bù? Tiền vàng trong game tất cả đều từ nạp thẻ mà sinh ra (không có bất cứ hoạt động nào của game sinh ra vàng).

- - - Updated - - -

Gamer chính đồ cũng bị cho ăn quả đắng về quy định đền bù mập mờ, làm cho có của VNG.
    Ai biết DarkBlade trong bài đền bù chính đồ lập topic ở đâu không?

12. herosf2006

herosf2006 Mega Man

13. mikaka

mikaka Youtube Master Race

đọc từ post 1 đến h thấy trẻ trâu vào post bài nhiều nhỉ
    khuyên bạn chủ topic ko nên hi vọng sẽ đc đền bù thêm ~~" vì từ đầu bạn cũng bít là VNG cố tình gây khó khăn để quịt rồi ...
    P/s ~~" vẫn là cảm thấy chơi game của NPH VN chế độ chăm sóc KH hoặc dịch vụ như !@#$%^

14. nhockpro269

nhockpro269 Fire in the hole!

Thế những ai ko ủng hộ/ghét game Tàu là trẻ trâu àh??

Nói thật là từ lúc topic này bắt đầu, chỉ có những thứ dưới đây hiện diện trong đầu mình.

NPH Việt Nam => Tao chỉ biết có tiền
    Tàu Khựa => tại các fan hâm mộ phim kiếm hiệp cuồng quá nên họ tự nguyện dâng hiến cho game của chúng tôi, ko trách chúng tôi được.
    Fan game Tàu => Không chơi thì biến, tiền của tao xài như thế nào là chuyện của tao, mày ko có tiền nạp nên ghen ăn tức ở chứ gì.
    Fan game Tàu bị NPH chơi => Bất công quá...tôi vô cùng chân thành, tha thiết, da diết cầu khẩn mọi người hãy đồng cảm, ủng hộ tôi đòi bồi thường.

Chỉnh sửa cuối: 14/1/13
  15. :::NetZone:::

Như thế thì "đầu" bạn cũng chỉ là cái "đầu" chủ quan, cảm tính thôi.
    mikaka đang nói đến những thành phần không hiểu vấn đề mà vẫn bình luận như đúng rồi ý, thành phần thế chẳng trẻ trâu thì là gì.
    Và rõ ràng bạn cũng không hiểu vấn đề. Ở đây việc fan game này game kia chẳng ăn nhập đến chuyện đang giải quyết cả.

16. Cloud_88

Cloud_88 T.E.T.Я.I.S

Ngu thì chết!! Thế thôi! Chào thân ái và quyết thắng nhé =)) =))

17. Thuy Arasaki

Thuy Arasaki C O N T R A

Bỏ tiền cho nó nuốt khó có thể mà đòi lại :3cool_angry:

giờ nó phán 1 câu : tao ko trả làm gì được tao thì xong luôn :4cool_doubt:

18. :::NetZone:::

Sau khi bài viết được đăng trên GameVN và gamethu.net mình có cuộc hẹn riêng với 2 nhân viên của VNG, nói là "hẹn riêng" vì địa điểm không phải là ở Nghênh khách đường mà là 1 quán cafe gần trụ sở VNG và ngay sau giờ làm (18h30 chiều).
    Cuộc hẹn này do 2 nhân viên VNG chủ động hẹn mình. 2 nhân viên mình xin không nêu rõ tên, tạm gọi là Q và L.
    - L là gamer quen thuộc của Tinh Võ, nhiều người biết L vì L thường tham gia các sự kiện do Tinh Võ tổ chức, sau này vào làm luôn cho VNG.
    - Q là người trực tiếp phụ trách việc đền bù cho các tài khoản Tinh Võ.
    - P là mình

Mình xin tóm tắt lại nội dung buổi gặp mặt hôm đó:
    Sau khi tìm được 1 quán cafe gần trụ sở VNG. Tôi và Q, L bắt đầu trao đổi về vấn đề đền bù. Trước tiên Q yêu cầu bỏ hết dth và các thứ lên bàn để đảm bảo không ghi âm @@. Q giải thích rằng đã cố gắng hết sức để VNG đền bù cho mình số cash nhiều nhất có thể. Trước khi đền bù đã "quên" thông báo quy định đền bù và "sơ suất" không kiểm tra lịch sử nạp. Bây giờ 1 là mình phải chấp nhận bỏ số xu chưa đền bù, 2 là VNG sẽ thu hồi số xu đã đền bù.
    - Q: Q làm sản phẩm Tinh Võ đã lâu nên ít nhiều cũng có tình cảm với game Tinh Võ, Q đã cố hết sức để giúp P được đền bù số xu đó rồi. Bây giờ số xu còn lại Q không thể giúp được. Nếu P làm quá lên thì cũng không được đền bù mà có thể Q sẽ mất việc, hoặc là P có thể bị truy hồi số xu đã đền bù.
    - L: Anh Q đã giúp hết sức rồi, bây giờ số còn lại cũng không giúp được thôi thì bỏ qua đi.
    - P: Nếu số xu mình còn lại vài triệu không đáng kể thì chắc chắn mình sẽ bỏ qua, không mất công thế này làm gì, vừa mất công sức, vừa mất thời gian của mình. Ở đây mong 2 bạn nhìn vấn đề 1 cách khách quan, số xu mình chưa được đền bù tương đương 40triệu VNĐ, con số này không hề nhỏ, nếu là 2 bạn thì 2 bạn có chấp nhận bỏ không? Mình theo sát vụ đền bù Tinh Võ từ tháng 8 đến giờ đã 4 tháng, mọi thông báo và quy định đền bù của game mình đã theo dõi kỹ trên trang chủ và thường xuyên liên lạc với A.Đăng phụ trách chăm sóc khách hàng của cty để hỏi rõ quy định đền bù và tỷ lệ đền bù. A.Đăng cũng xác n hận sẽ quy đổi số vàng còn lại trong tài khoản sang zingxu và thông báo sẽ được đăng trên trang chủ (trước ngày đền bù cũng đã có thông báo rõ ràng trên trang chủ "Những tướng sĩ nào còn tiền nhưng chưa được đền bù sẽ được quy đổi ra ZingXu và sớm chuyển đến tay người chơi trong thời gian sớm nhất"). Mình cũng có yêu cầu A.Đăng gửi email hoặc văn bản cho mình xác nhận việc đền bù và tỷ lệ đền bù, tuy nhiên A.Đăng nói có giữ văn bản của bộ phận Tinh Võ xác nhận rồi nhưng không gửi cho mình được vì đây là việc thỏa thuận kín. Mình đã tuân thủ đầy đủ quy định và thông báo của game, và số tiền trong tài khoản mình cũng hợp lệ giống như 2 tài khoản đã được đền bù. Vậy mong Q giúp mình làm đúng thủ tục, kiến nghị lên trên xem xét đền bù cho mình theo đúng thông báo và quy định của cty.
    - P: Còn về việc tỷ lệ đền bù là bao nhiêu? Sao không thông báo cho người chơi biết? Mình cũng không biết tỷ lệ đền bù là bao nhiêu, có hợp lý hay không? Và để tính toán xem các tài khoản đã được đền bù có đúng với tỷ lệ không?
    - Q: Tỷ lệ nạp từ thẻ zing vào game là 1:4, tỷ lệ quy đổi từ game sang zing xu là 1:3, vậy tài khoản của mình được đền bù khoảng 75% số vàng sang zingxu. Về tỷ lệ thì Q cũng tham khảo ý kiến của L (vì L từng chơi Tinh Võ rất lâu) xem tỷ lệ như thế nào là hợp lý, L cho tỷ lệ và mình đền bù theo đúng tỷ lệ đó.
    - P: Tỷ lệ đền bù sao lại được quyết định theo cảm tính của 1 cá nhân như vậy? Đúng ra phải được họp bàn và đưa ra 1 tỷ lệ cụ thể và thông báo cho người chơi biết chứ? Số xu 2 tài khoản mình nhận được không đúng với tỉ lệ 75% mà Q vừa nói (mình chỉ nhận được khoảng 48%).

Buổi gặp mặt trao đổi diễn ra trong không khí hòa nhã, không nóng giận hay cay cú gì cả. Cuối buổi mình cũng muốn chốt lại vấn đề cần giải quyết.
    - P: Vậy mong Q giúp mình 2 vấn đề. Một là làm rõ tỷ lệ đền bù cho hợp lý. Hai là đền bù các tài khoản còn lại của mình. Các tài khoản của mình không vi phạm quy định của game và quy định đền bù được thông báo trên trang chủ.
    - Q: Q cũng không hứa trước được điều gì nhưng sẽ cố gắng đưa vấn đề của P lên cấp trên xem xét.
    - P: Vậy Q cho mình số dth liên lạc, mình sẽ gọi để cập nhật vụ việc thường xuyên.
    - Q: P cứ liên lạc qua email tinhvovng2010@zing.vn , lúc nào có kết quả Q sẽ thông báo ngay cho P biết.

Xong việc mình ra về trước, Q và L còn ở lại trao đổi gì đó mình không biết. Từ hôm gặp mặt đến nay đã hơn 2 tuần, mình cũng đã gửi nhiều mail đến hòm thư của Tinh Võ hỏi thăm tình hình nhưng không nhận được mail hồi âm nào. Gọi đth cho L không nghe máy, nhắn tin không trả lời.
    Thời gian này sắp tết rồi, kéo dài sự việc qua tết thật không hay chút nào. Mình rất sốt ruột và bức xúc, vậy mình xin ý kiến mọi người bây giờ mình nên làm thế nào?

Chỉnh sửa cuối: 21/1/13
  19. ChaosStubbs

ChaosStubbs Mega Man GameOver

Chỉ có mấy thằng dở hơi lắm tiền thích sĩ diện mới bỏ cả đống tiền vào ba cái trò cùi bắp ở Vietnam.:1cool_look_down:

20. sorceress2410

sorceress2410 The Warrior of Light

Có 1 thói quen xấu mà nhiều người vẫn giữ , đó là im lặng . Phỏng vấn xin việc xong , nhà tuyển dụng im lặng luôn là tự hiểu . Trường hợp này chắc cũng vậy , 2 tuần mà im lặng không trả lời chắc là không được gì rồi .
    Nói chung , mình vẫn thích nhận được 1 câu trả lời hơn là cứ im lặng . Được hay không được thì cũng nên trả lời 1 tiếng để người khác biết . Phép lịch sự cơ bản trong ứng xử là đây .

Mà bạn cũng sơ sót quá , chốt lại vấn đề lại quên 1 cái quan trọng là thời hạn . Giải quyết vấn đề phải trong 1 thời hạn nào đó thôi chứ , không xác định được thời hạn thì không bao giờ xong được .