[Võ đường GVN] : Giao lưu và chia sẻ kinh nghiệm chiến đấu

Thảo luận trong 'Giao lưu - Kết bạn' bắt đầu bởi Kitr, 7/3/10.

1. Phọt Ra Quần

Phọt Ra Quần Mười năm nay tao chưa đánh răng Lão Làng GVN

Quyền thế nông dân chân đất ku đen à =))
    Ba cái nhỏ nhặt như tên đòn, tên bài quyền mà quên thì châm chước bỏ qua, còn tên môn võ mà quên thì =)) Giống như 1 anh đi học Taekwondo rồi ra ngoài nói chuyện "Tao đang học môn võ đá, hay lắm mày ạ, mày cũng nên học đi" =))

2. Kitr

Kitr The Warrior of Light

học để tự vệ thì cần quái gì nhớ cho mệt , nói thẳng ra là muốn luyện gì thì luyện thôi , cậu vào bất chấp mấy cái nhỏ nhặt trong khi mình cũng sai đầy đấy , vậy thì tôi và cậu ai nên cầu dao điện đây :x
    vậy thì cậu tự đi mà luyện bài bản các môn để đánh giao hữu nhé =))

3. Phọt Ra Quần

Cậu có hiểu từ "bất chấp" nó là thế nào ko? 8-} Việc cậu học võ cho vui hay cậu tôn trọng võ thuật như nào thôi tôi cũng chả quan tâm làm gì. Vậy nhé.
    Đánh giao hữu phải biết bài bản tất cả các môn à? =))

4. Kitr

Kitr The Warrior of Light

thì cậu nói muốn học võ phải tường tận về nó cơ mà =)) , nếu nói như cậu thì đầu tôi bao giờ cũng nhớ các thuật ngữ như là Shito Ryu , Wado Ryu , Shotokan Ryu ( cái cuối cùng ko nhớ ) khi ra đường để trả lời người khác khi đánh tự vệ àh :-"
    Cậu nên nhớ là chiến đấu chứ ko là giao đấu nhá , ngay từ 1 tôi đã nói rằng pic này là từ cái pic tự vệ bên TS rồi nhá t/y , còn gì nói ko :-*

5. Phọt Ra Quần

Cậu không hiểu hay cố tình không hiểu thế =)) Thứ nhất tôi chả nói gì đến "hiểu tường tận võ thuật", cái đó học cả đời chưa chắc đạt được đâu. Tôi chỉ bảo cậu nhớ cái tên môn võ mình đang học, khó lắm à?
    Thứ hai tôi chả cần biết khi đánh nhau cậu có rú SHORYUKEN hay không, nhưng mình đang ở trên diễn đàn, mình gõ chữ mà? Thế nên cậu cứ suy diễn như vậy tôi thấy khó nói chuyện quá.
    Thế bài này của thằng nào?
    Hay là thằng em cậu log vào nói bậy thế? =))

6. Hồi Ức

Hồi Ức C O N T R A

lại war đăng kí 1 chân trên UFC đi 2 pác nhá :-*

7. NGUYEN DUC THUAN

NGUYEN DUC THUAN Persian Prince

hình như bác Kitr vô ném đá hội nghị hả ? nhìn post bài thấy buồn cười quá, học võ môn nào cũng ko nhớ =)) vấn đề là có học ko mà nhớ ?

cãi võ mồm trong này thì chỉ thêm mệt, đại cao nhân kitr ở phương nào thế ? ra solo với các lão võ mồm trên kia xem sao ^^

8. Phọt Ra Quần

Võ mồm cũng phải luyện gần chết đấy chứ :">

9. IamClone

IamClone Donkey Kong

cuối cùng cũng chỉ là cái tên, cãi làm gì cho mệt :( Cùng 1 môn võ, người học cảm nhận/vận dụng ra đủ thứ kiểu, cho nên cái câu này "Tao đang học môn võ đá, hay lắm mày ạ, mày cũng nên học đi" đem ra nói cũng ko sai lắm đâu. Suy cho cùng thằng đó đang học kĩ thuật đấm đá theo tinh thần của Taekwondo, còn nó biến hóa thành cái gì thì có thánh mà đặt tên

10. Phọt Ra Quần

Tôn sư trọng đạo vứt mẹ cho chó ăn rồi à ~___~

11. Hồi Ức

Hồi Ức C O N T R A

chó nào dám ăn cái đó ông :-".
    Tiếng em nó bốn phẩy nên quên cái tên hị hị :-*

12. datlee

datlee Donkey Kong Lão Làng GVN

Các bác làm ơn đừng ném đá Võ Đường nữa.
    Kirt : sao kêu chỉ tui Đường Lang mà sao im re vậy ông ?

13. Hồi Ức

Hồi Ức C O N T R A

tui theo dõi 2pic từ bên tâm sự qua ,thấy nhìu bài cm của ông Kirt điêu cực mà thui kệ cứ xem như là đang đọc truyện hài.
    qua đến đây thấy ông ý phân tích cái sát khí là hiểu công phu đạt đến cảnh giới gì rồi.
    Thôi bỏ qua hết vào vấn đề chính.
    Tớ thấy người học võ khác với người ko học võ ở đôi mắt.
    Điển hình là tớ khi đánh nhau war đùa với mấy thằng bạn thôi , lúc nó vung tay đấm thẳng đỡ thì được nhưng hầu như lúc nào nó đấm gần mặt đấy thì mắt lúc đó dường như đều nhắm lại , người thì gống lên kiểu chuẩn bị ăn đấm ý .Có cách nào tập cho mắt đừng chớp như thế ko.
    VỚi lại tớ thấy hầu hết khi war ngoài đường mấy thằng cao to thì hay nhào vào kiểu đầy ngã mình , còn mấy thằng nhỏ nhỏ thì nó hay nhảy nhảy nên đá đá gặp trường hợp thằng to to nhào vào xô thì bó tay ><.Chân yếu nó chụp được đè xuống là bệnh.ai có cách khác phục ko.
    Thường thì tụi nó lúc điên lên , máu nóng rồi ý.Đấm vào mặt 1 cái chả xi nhê gì cả mà còn làm cho tụi nó điên thêm nữa.Tớ nâng được tạ nằm 70 + đấm bao cát thường xuyên nhưng lực tay vẫn chưa ăn thua .
    Chân thì đặt biệt yếu lun :(

14. Phọt Ra Quần

Chớp mắt là phản xạ có điều kiện (và cả không điều kiện) nên cách tập duy nhất là cho nó dứ dứ nắm đấm và ngồi nhìn thôi. Mà thật ra đó là cách cơ thể tự bảo vệ nên chả cần bỏ đi làm gì cả.
    Quan trọng là cách đấm. Nếu đấm đủ mạnh thì nó xỉn ngay (giữa mặt mà), trừ khi đấm bạn Kitr bạn ấy vào bán vô thức thì tẩu vi thượng sách.

[video]rdH2a8_KWhk[/video]

15. NGUYEN DUC THUAN

NGUYEN DUC THUAN Persian Prince

nói thì dễ lắm pa ơi, gặp thằng to khỏe quá nhìn cũng đủ để nản rồi chứ ngồi đó mà đấm với đá gì.

tui đã từng chứng kiến một thằng dân đen, to khỏe, đập 3 thằng công an đấy, chuyện này cũng mới đây thôi, ở quê tui có cái chùa hương, dân ngoại tỉnh vào phải mua vé qua cửa, 3 thằng công an ko chịu mua rồi gây nhau thế là bụp nhau luôn, 3 thằng có võ mà ko có sức bị 1 thằng quản lý giữ xe nó đập cho gần đui mắt ấy, đến khi phải kêu công an xã ra để lôi 3 anh công an kia và thằng quản lý này về đồn ^^

to khỏe bao giờ cũng có lợi cả, võ thì võ chứ sức ko có thì nó đập cho chứ ko hoành tráng như phim được đâu ^^

16. Phọt Ra Quần

Bạn NGUYEN DUC THUAN sao mình có cảm giác toàn đọc lướt thế nhỉ?
    Thứ nhất bạn Hồi Ức đã nói
    Tớ coi như đấy đã có cơ bản rồi. Còn nếu như vậy vẫn chưa là "có sức" thì thôi.
    Cậu nản không có nghĩa là người khác cũng nản. Đó là về mặt tâm lý.
    Có sức khỏe đương nhiên là tốt, một phần học võ cũng là để khỏe người còn gì? Chưa kể nếu đánh vào chỗ hiểm thì 1 thằng lớp 4 cũng cho 1 anh đô vật đo đất được.
    Và nãy giờ mình chả nói gì đến hoành tráng và phim ảnh cả.

17. IamClone

IamClone Donkey Kong

Tớ thì tập khớp nhiều hơn tập cơ, tớ ko đấm bao cát nhưng tớ hay đấm gió (tập dáng) và đấm tường (luyên xương :p ) thì tớ thấy độ rung của cánh tay rất lớn. Nếu tớ quăng hông và vai cùng với chân thì cảm thấy hơi nhói ở khuỷu tay. Giờ đánh thật thằng nào mà chặt thì chỉ nước có gãy với nó. Thực sự tớ chưa từng đánh thật ngoài đường bao giờ cả, nhưng đã từng đánh chơi với mấy ông sư huynh trong lớp aikido, mấy pha suýt gãy tay nếu mấy ổng ko nương. Do vậy quan điểm của tớ có thể khác với mấy cậu, ra đòn thì phải an toàn cho mình trước khi nghĩ đến việc hại đối thủ (mà thật, nếu thế thì tốt nhất đừng đánh ngay từ đầu =)) ).
    theo cách lý giải của câu thì tớ thấy sự khác biệt đó là tinh thần. Với mấy ông thầy thì thậm chí tinh thần họ có thể khống chế dc cả tình cảm (ít nhất là tớ cảm thấy vậy). Nhiều ông cứ xuất hiện là tớ thấy bất an, có ông thì làm tớ thấy vui vẻ, nhẹ nhàng, dù ông nào cũng chỉ cười (điểm chung của mấy ông thầy võ, hay cười :) )

18. IamClone

IamClone Donkey Kong

đúng rồi, đấm đá làm gì , chạy lại bẻ cho một phát gãy tay (dùng với mấy đứa gầy hợp hơn), hoặc vật cho nó ngã, to con cỡ đó mà ko biết cách ngã ko trẹo lưng cũng gãy cổ =)) Cậu thì nhìn thấy một thằng to con khỏe mạnh, tớ thì nhìn thấy một đống xương và thịt quá tải sẽ nằm đè lên nhau giãy. 1 chọi 1 thì chỉ cần phản xạ nhanh 1 tí, di chuyển nhanh 1 tí với 1 chút kĩ thuật là dư sức vật 1 thằng to con thành bãi thịt liền

Chỉnh sửa cuối: 9/3/10
  19. Hồi Ức

Hồi Ức C O N T R A

Tớ thì ko có học võ , tớ chỉ có sức mà chủ yếu là phần trên từ tay vai ,còn chân thì rất yếu , nhưng chạy thì khỏi phải bàn :D.
    Cái phản xạ chớp mắt mà tớ nói là nó như sau.
    Ví dụ tớ đứng thủ thế vai trái hơi nghiêng về trước tay đưa lên tầm mặt , nó mà đấm vào thường thì tớ đưa chõ lên đỡ nhưng những lúc đó thường thì mặt sẽ quay qua 1 bên đưa cái má về phía trước đấy .Nhược điểm là đây lúc quay lại nhìu khi nó bồi thêm cái nữa mà chưa kịp phản ứng :-w.
    À tiện tớ hỏi luôn.
    Tớ hay tập với bao cát mỗi lần dùng hết sức ở cự li gần đặc biệt khi dùng chõ khi đánh vào bao thì đầu rất đâu , có cảm giác ê ê :(.
    @ Iam Clone : tớ đi tập tạ nó mới lên cơ thui còn ở nhà cũng mỗi ngày bỏ ra 1 h tập nhị khúc , chủ yếu cho cổ tay nó dẻo , tập chả có ai dạy nên đến bj giờ mấy cái khớp nó chai luôn , đánh hụt đập vào chỉ hơi ê ê :D

20. IamClone

IamClone Donkey Kong

Ý tớ nói về khớp ko hẳn là về sức chịu đựng, mà là về khả năng kiểm soát, khi cần các khớp có thể phối hợp nhịp nhàng với nhau mà ko tạo ra độ rung dư thừa, với lại góc quay của các khớp lớn hơn. Nếu khớp hoạt động tốt, thì có thể vận dụng lực toàn thân để kết hợp tao lực. Chẳng hạn 1 cú đấm thật sự mạnh bao gồm cả sự đẩy của chân, quay của hông, quăng của vai đồng thời với chuyển động tay. Bạn cứ tưởng tượng như cái xe, động cơ mạnh mà bánh răng hỏng thì ko hoạt động dc. Nhưng theo tớ việc bạn tập đấm và nhị khúc cũng là giúp đỡ rất nhiều cho việc phát triển khớp. Tuy nhiên việc bạn tập mạnh phần trên có thể khiến cơ thể mất cân đối, các bộ phận khác ko kham nổi (kiểu như gắn động cơ hơn tải vào mạch, có thể gây cháy nổ chập vv) Trong võ thuật cũng như thể thao đòi hỏi phát triển hài hòa hơn là phát triển hẳn 1 phần nào đó, cho nên cậu cũng nên chú ý tập cả những phần khác (đặc biệt là chân, bụng và hông, gần như tham gia vào mọi chuyển động phát lực)

Còn chơi cùi chỏ thì đương nhiên là ê rồi, cái đầu nhọn, bề mặt tiếp xúc nhỏ thì đau cũng đúng. Tớ thì ko rõ lắm về môn võ chiên đấu (tớ theo aikido, khóa là chính) nhưng khi coi video tập của muay thai thì tớ thấy họ dùng phần cánh tay gần khuỷu tiếp xúc, chứ ko dùng cùi chỏ. Còn việc dùng chỏ để chỉa thì cực kì tránh, nếu bị chặn lại phản lực có thể truyền thằng lên cổ và vai, rất nguy hiểm (hình như mấy game fighting có mấy chiêu này, học theo có ngày chết =)) )

Về chuyện phản xạ, thực sự tớ ko có kinh nghiệm thực chiến nên ko dám tự nói. Aikido thì dạy là phải biết nhìn thẳng vào nguy hiểm mà ko run sợ (ko phải làm liều đâu), theo tớ hiểu (nhấn mạnh, mỗi người hiểu một khác) tức là luôn giữ tâm hồn ổn định, ko để phản xạ và bản năng lấn át. Dạng như thiền, khi toàn thân rời vào trạng thái tĩnh lặng thì dường như cơ thể nhạy cảm hơn với môi trường (cái này hoàn toàn từ kinh nghiệm bản thân), quan trọng lúc cần có tĩnh nổi không ? Cái này là tớ nói theo kiểu nhu, còn kiểu cương chuyên về cận chiến như thế nào thì tớ ko rõ