Vùng đất huyền thoại Diablo II - Chuyên dùng cho những fan trung thành với Diablo II

Thảo luận trong 'Diablo' bắt đầu bởi Catman_vn, 8/7/12.

1. alexmercer

alexmercer Mr & Ms Pac-Man

Hiện tại có cách nào mod đc đám rune word ladder mà ko xung đột với item nguyên gốc đc ko bác? chưa kể ko biét có thể chỉnh cách làm tăng khả ănng nhặt đồ unique và runes nữa

2. rôngchiêntranh

rôngchiêntranh Dragon Quest

Nếu bạn đang chơi LOD gốc 1.14 thì có thể mod nó thử xem.Ở Runes.txt có cột D server hãy bỏ số 1 ở đây đi(để trống) thì rw đó sẽ làm được khi chơi 1 mình.
    Còn tăng drop đồ Unique và rune thì bạn chỉnh ở TreasureClassEx.txt,cột E Unique thì hãy tìm các dòng có thông số ở đây chỉnh lên 1024 thì khả năng drop Unique item sẽ lên rất cao.Tương tự với Rune drop thì cũng có thể chỉnh ở đây,bạn nhìn thấy hàng 27(LOD 1.13) Runes 1 tới hàng 43 Runes 17 là tỷ lệ rớt các viên rune khi drop các nhóm rune này,bạn muốn drop Zod dễ hơn thì chỉnh con số tỷ lệ ở nhóm Runes 17 là 1/5170 thành 1/10 chả hạn.Còn muốn tăng nhóm Runes 17 drop ở Nor,Night,Hell thì bạn chỉ cần set thêm nhóm Runes 17 xuống các hàng 44 Act 1 Junk đến 58 Act 5 (H) Junk là được.
    Với Act 1 Junk đến Act 5 Junk là tương ứng với 5 Act ở độ khó Normal
    Act 1 (N) Junk đến Act 5 (N) Junk = Nightmate
    Act 1 (H) Junk --> Act 5 (H) Junk = Hell
    Lưu ý là nhóm Runes 17 là nhóm drop cao nhất tức là sẽ drop Zod trở xuống.

3. alexmercer

M gửi cho bác lại cái file txt này nhé, m chưa hiểu hoàn toàn lắm, với cả khi chỉnh ladder trong file runes có cần phải shortcut diablo.exe rồi lại gõ -direct -txt vào đường link ko bác??

4. rôngchiêntranh

Bạn dùng -direct -txt để chạy. -direct thì nó sẽ ưu tiên load dữ liệu ở thư mục data bạn tạo rồi mới load mpq, -txt thì nó sẽ load dữ liệu mới ở txt vào file .bin tương ứng.
    Vậy lên khi bạn chạy mod với thư mục data thì lên dùng 2 cái này.

5. alexmercer

Chậc vậy vẫn sẽ xung đột với item gốc của game cho mà xem, chắc phải đợi mod thôi

6. rôngchiêntranh

Sao xung đột được khi bạn chơi LOD gốc?Phải chăng bạn chơi mod của Thái Sơn và muốn sửa lại 1 số thứ cho hợp ý mình,vậy bạn pm thái sơn để xin data nhé.Còn bạn chơi LOD gốc 1.14 thì tự mod và ko có xung đột gì với file save cũ đang chơi LOD gốc cả.
    Mod của thái sơn chắc sửa itemtype và itemstatcost lên mới gây lỗi thôi.

7. alexmercer

Đấy m chỉ thêm file runes.txt rồi shortcut thêm diablo 2 và gõ -diẻct -txt vào game bị xung dột với con char nguyên gốc đấy thôi, m đã từng bảo ròi mà

8. rôngchiêntranh

Bạn làm thế thì lỗi là đúng rồi.Khi bạn để nguyên thư mục data mà bạn dùng Mpq edit trích ra từ mod thái sơn(không có txt) và bạn lấy txt bản gốc bỏ vào sửa và chạy -direct -txt thì nó ngoài load txt của bạn bỏ vào ra thì nó load lại data của các file là LOD gốc --> lỗi do data bạn sơn sửa.
    Cách tốt nhất là bạn xài thử tools chuyển bin --> txt tuy bị mã hóa tên nhưng có thể bỏ công ra dò ngược lại xem.
    Còn không thì bạn tạo thư mục data rồi copy file runes.bin và rune.txt trong thư mục data này thôi.Sau đó chạy -direct -txt nó sẽ load txt vào bin cửa runes.bin sau đó copy file runes.bin này vào lại data mới lấy từ MPQ(chưa chạy -direct -txt nhé) và chạy lại thì sẽ khả năng cao là không xung đột nữa.

9. alexmercer

Sao rắc rối thế nhỉ, tool chuyển bin chưa bg nghe thấy? Cái đoạn này chắc phải team viewer m mới hiểu đc quá

10. rôngchiêntranh

Có nghĩa là bạn sửa data của họ thì chỉ lấy file bin của họ rồi sửa thôi.Sửa file nào thì lấy file đó,như vậy nó sẽ ít xung đột với các file khác hơn.Sau đó chỉ việc đè lên file nguồn cũ.

11. alexmercer

Cái này m chưa hiẻu thật luôn, tại hồi download bản winrar nó có sẵn data xong bên trong có tất cả các mục khác rồi chỉ ko có file runes.txt thôi sau này m download thêm vào đấy rồi ghi thêm -direct -txt dường link file desktop rồi chạy thì lỗi. Bg phải copy 2 cái file rune đuoi bin và txt ra à

12. rôngchiêntranh

Để ví dụ thế này nhé.Ví dụ bạn có data(non txt) của 1 mod ABC gì đó.Giờ bạn muốn sửa phần runework và bạn không có Runes.txt và bạn lấy file runes.txt của LOD gốc.
    Do bản mod chỉnh sửa itemtype và itemstatcost lên nếu bạn bỏ file runes.txt đó vào thư mục data mod đó thì nó sẽ load lại data LOD gốc và sẽ lỗi.
    Vậy lên bạn làm cách đó sẽ lỗi mod.Vậy lên bạn làm = cách sửa file .bin cần thiết thôi,ở đây là runes.bin
    Như vậy bạn tạo 1 thư mục data ở thư mục game Diablo 2 và tạo đường dẫn như sau:Diablo II\data\global\excel
    Sau đó bạn bỏ file runes.bin của mod ABC đó vào đây,copy file runes.txt của LOD vào đây luôn.
    Giờ bạn sửa runes.txt theo ý bạn.rồi chạy -direct -txt để nó load dữ liệu mới vào file .bin.Như vậy file runes.bin này đã được thay đổi data với những chỉnh sửa của bạn.
    Giờ bạn copy runes.bin này lại thư mục data mod ABC của bạn và chạy thôi.
    Lưu ý là trước đó bạn không được dùng data của mod ABC như cách bạn làm là bỏ txt mới vào rồi chạy.Như vậy nó sẽ load dữ liệu từ LOD gốc.

13. alexmercer

Chắc phải nhờ bác teamviewr thôi, mấy cái file đuôi Bin mở ra thì toàn ra ký hiệu gì ấy có hiểu đâu mà sửa, mà cái file runes.txt sửa theo keieur gì đc

14. rôngchiêntranh

@@.File bin bạn không sủa được nó đâu.còn file .txt thì bạn sửa = excel hoặc AFJ sheet chả hạn.

15. alexmercer

Sửa tn ấy chứ, bác cho m xin link fb đc ko? nói tn chắc loãng topic

16. rôngchiêntranh

17. HyperVN

HyperVN Youtube Master Race

có ai chơi Mxl tsw ( online ). em nghe nói game vn rất nhiều bác max pro. nếu có thì chỉ dạy kinh nghiệm chơi cho em với.càng chi tiết càng tốt các bác ạ. em sẵn sàng đọc hết :3

18. HyperVN

oh thì ra bác là lương văn tân. trước bác toàn hướng dẫn mn modding mà :) em cũng toàn học của bác ^^

19. rôngchiêntranh

MXL thấy nhiều người vn chơi lắm.Mình thì chả chơi lên chả biết tý gì về mod đó.:)
    Lên fb có khi tìm người hỏi dễ hơn ấy.Bên đây vắng lặng ko à,lâu lâu mới có người viết bài.:)

HyperVN thích bài này.
  20. HyperVN

mod mxl nó cũng mã hóa bin thì dùng cách này được ko?