[WII] Rune Factory Frontier

Thảo luận trong 'Harvest Moon' bắt đầu bởi someday, 23/7/09.

1. canchigiaonhieu

canchigiaonhieu One-winged Angel Lão Làng GVN

Có ai biết cheat code game này không,mình chơi nhiều đau đầu quá,cheat tiền thôi cũng được :((

Chỉnh sửa cuối: 12/1/10
  2. Free And Dream

Free And Dream Mr & Ms Pac-Man

cheat tiền thì bạn có thể dùng artmoney

3. thaptuphuongnam

thaptuphuongnam Mr & Ms Pac-Man

Cho mình hỏi làm cách nào bắt quái vật vậy?Làm cách nào đến Whale Island
    vậy?

4. Tehmango

Tehmango .:♫♥

bắt quái vật thì bạn cần cái pet glove ,tới vuốt ve con quỷ đó và khi nó lên tim thì sẽ về ở nhà bạn
    còn lên Whale Island thì lên chỗ cái cột gần ngôi nhà đi tới thư viện

5. Polomax1705

Polomax1705 Donkey Kong

Cho mình hỏi Runey để làm gì?Làm cách nào khôi phục lại?Với lại nâng cấp công cụ cách nào?

6. sephiroth2007

sephiroth2007 The Warrior of Light

Runey có thể nói là 1 mini game trong game naỳ, và theo mình nghĩ là hoàn toàn ko cần thiết và rất phiền phức :-w

Khi 1 khu vực có khoảng 35 Runey trở lên của mỗi loại ( Water , Rock , Tree , Grass ) , thì khu vực đó sẽ đạt Prosperity , cây cối trong khu vực đó sẽ phát triển nhanh hơn bình thường ;))

Water ăn Rock , Rock ăn Tree , Tree ăn Grass ; cứ thế nếu ko cân bằng Runey trong mỗi khu vực thì sớm muộn bọn nó cũng ăn lẫn nhau dẫn đến tình trạng đất chết ,cây cối phát triển chậm :|

Dùng Harvester để hút Runey từ khu vục này sang khu vực khác để cân bằng Runey => tốn thời gian :-w Khi đạt được Prosperity thì khu vực đó sẽ tự sản sinh ra Runey , chỉ có Grass là càng ngày càng giảm :|

Sau khi nói chuyện với Lute trong khoảng thời gian 9h-12h AM vào Holiday, đặt mua của anh ta cái Forge (lò rèn ) ,dùng cái lò rèn này trong nhà của bạn cộng với những nguyên liệu cần thiết để nâng cấp công cụ , về sau khi muốn nâng cấp công cụ lên mức cao hơn nữa thì phải đặt Kross xây 1 chỗ rèn lớn hơn , sau đó mua 1 cái lò rèn lớn khác từ Lute :))

7. Lenny Wavy

Lenny Wavy Youtube Master Race

có ai có hướng dẫntiếng việt game nì hok, nhiều nhiệm vụ quá mà hem bik sao chởi đc hết cốt truyện chính để cưới Mist nữa....

8. Tehmango

Tehmango .:♫♥

Thu thập nhiều runey đem đến cho em gái của Cinnamon nó sẽ thực hiện một số điều ước cho bạn như mong cho ngày mưa,tăng điểm tình bạn ,đc nhiều bamboo shoot ...
    Ngoài ra còn có thể làm runey rock để có thể mở cánh cửa trong hang của Whale Island

9. _New_Start_

_New_Start_ Youtube Master Race

Tình hình là rất đang chời bản hướng dẫn đầy đủ xem mình còn thíu cái gì không....

10. b1u3-5ky

b1u3-5ky Persian Prince Lão Làng GVN

Mấy pác cho hỏi giờ giả lập Dolphin có chạy good game này chưa để biết mà down về chơi

11. thaptuphuongnam

thaptuphuongnam Mr & Ms Pac-Man

Công nhận để cân bằng runey khó thiệt.Tốn rất nhiều thời gian.
    Nguyên liệu sắt ở đâu vậy?Sao mình không thấy.

12. Ada + Leon

Ada + Leon Fire in the hole!

Ở dưới hang động đó bạn. Dùng búa đập những tảng đá to sẽ tìm được iron.

Runey là một nguyên liệu cực kỳ quan trọng giúp rèn ra những item hiếm và weapon mạnh.

Chỉnh sửa cuối: 7/2/10
  13. Shirogane

Shirogane Dolce Far Niente Moderator ➹ Marksman ➹ Lão Làng GVN

Hiện tại giả lập Dolphin đã có thể chạy tốt Rune Factory Frontier rồi bạn nhé :D

14. AsterFenix

AsterFenix Legend of Zelda

Máy mình core 2 2.2, chạy bt ko sao, mà vào dun thì giật cho bung đít (<20FPS) làm chơi nản quá T_T.
    Cái Runey system công nhận khó và phiền thật. Lọ mọ mấy ngày ngồi đọc guide, làm grass factory, trầy trật mãi cũng được 8 area prosperity. Mà lúc có nhiều prosperity rồi, tiền vào như nước xài ko hết. Trồng pumpkin mà 5 ngày thu hoạch 1 lần. Lười trồng có nửa field mà cứ 1 tuần là cầm hơn 100k ko biết quăng đâu.

15. AsterFenix

AsterFenix Legend of Zelda

Bản này ít người chơi nhỉ? Anyway, Mò được cách tăng speed cho Dolphin rồi. RFF chạy Diect3D, ko phải openGL.

[/QUOTE]Có ai biết cheat code game này không,mình chơi nhiều đau đầu quá,cheat tiền thôi cũng được.[/QUOTE]
    Có cách dupe đồ trên gamefaqs. http://www.gamefaqs.com/console/wii/file/946789/57513
    Khuyến cáo bạn dùng ít thôi (Trong FAQS cũng có nói). Không thì game nhạt lắm. Vả lại mình thấy bản này tiền bạc dư dả. Chơi không hack mà cuối summer năm 1 đã 500k trong bank, nâng cấp nhà đầy đủ, đám cưới selphy. Story cũng gần sạch rồi. Giờ bắt đầu thấy sợ sợ ko biết còn gì làm ko =((.

Một vài tip nhỏ cho mấy bạn mới chơi: trong các dun, bạn nên trồng 3 loại cây sau: Cabbage, cucumber (Spring), carrot (autumn), tomato (Summer). Mục đích là dùng làm salad (recipe lvl 43, no utensil). Cái này dùng hồi HP và RP rất khủng +Effect 60 def, status def (kháng tất cả thuộc tính xấu). Ăn đi dun rất bá đạo (3x giết boss lava). Dư thì đem bán cũng rất lời (Lvl 2 2200G). Dùng greenifier để upgrade seed lên làm salad cấp cao bán càng giàu hơn.

16. gaconchip123

gaconchip123 Youtube Master Race

Đập xong boss trong Green Ruins r` unlock tiếp ruins nào nữa vậy các bác,bản này chơi khó hơn mấy bản trước,boss mạnh wá :| ai về nước r` thì kể sơ sơ cái story cho em vs nhé ~.~''

17. Ada + Leon

Ada + Leon Fire in the hole!

Sau khi diệt xong con gà thì chờ đến ngày hôm sau thì bạn đi vào rừng. Chỗ ông già Kanno thường xuất hiện có một cái cây. Bạn kiểm tra cái cây và đưa cho nó 1 Tree Stone. Ngày hôm sau nữa cái cây sẽ lớn lên lạ thường và phá vỡ tản đá chắn ngay cửa hang động. Tên hang động này là: Lava Ruins

18. companie

companie Youtube Master Race

ô mà giả lập cho wii sao không sử dụng chuột được vậy ta
    ai nít du hép:-w

19. tuxedi

tuxedi Mr & Ms Pac-Man

Qua 3 tuần chơi HAF ( Havest moon : Frontier)

mình mới hiểu sơ sơ về Runeys . Quả thật như bạn sephiroth nói Runeys lẽ ra không cần thiết vì làm cho người mới chơi rất nhức đầu vì phải tính toán phân chia rune thông qua máy theo dõi runeys ( ở clocktower )

Mình cũng vậy lúc đầu thì chả hiểu runeys là gì , không quan tâm nên gặp rất nhiều khó khăn về tiền trong game này , do đó phải mình phải chơi lại & tìm hiểu về runeys - điều làm nên kỳ diệu cho game này

ngày thứ 7 - spring : bạn vào clock tower nói chuyện với ông Kanon , nói chuyện với ông ta nhiều lần ông ta sẽ đề cập đến 2 cô cháu gái tên là : Cinnamon , Candy

sau đó ra ngoài cổng bạn sẽ gặp được 2 cô bé . Bạn vào lại Clock Tower để nói chuyện với Candy : cô bé sẽ cho bạn 1 công cụ đa năng - Harvest để hút runeys ( cạo lông cừu , lấy ngọc , hạt giống , lấy trứng , sữa đều được )

lấy được runeys nhưng làm sao để phát tán ra ngoài những runeys này ? chắc bạn nghĩ kiếm một cái máy nào đó trong clock tower để phát tán chúng , hay là tạo thành cục rune stone rồi lấy búa đập bể ra ? ...

nhiều câu hỏi đặt ra cho vần đề làm sao phát tán runeys ra ngoài đã làm mình rât dau đầu , thật tình thì câu trả lời rất đơn giản :

lúc bạn bấm phím + , thì lúc bấm Z chọn lấy túi hạt giống sau đó bấm nút Z là sẽ rải hạt giống ra ,

Runeys cũng tương tự như vậy không khác gì .

Prosperity

là vùng đất có màu sau đây :

để đạt được màu này thì nhất định bạn phải làm như sau :

Water : 40 , Rock : 45 , Tree : 45 , Grass : 45

vùng đất vàng này có Lợi gì không ? tại sao phải mất công thu thập runeys ?

có được vùng đất này thì cây cối sẽ phát triển nhanh hơn .

Vì dụ : fodder seed , trồng xong bạn sẽ gặt rồi tưới nước mất 2 ngày để thu hoạch .

nhưng bạn chỉ cần 1 ngày tưới nước là bạn có thể thu hoạch rồi

strawberry cũng thế . ( thay vì chờ 2 ngày , nay bạn chỉ cần 1 ngày là thu hoạch được )

do đó nều có vùng đất vàng này trong tay thì bạn sẽ sớm trở thành đại gia :)

Đi harvest runeys lúc đầu thì cực thật - có lẽ mất 2 - 3 ngày , nhưng bạn sẽ giàu sớm & trồng những loại cây chất lượng cao nhanh hơn , để rèn đồ , bán kiếm tiền , nấu ăn khôi phục RP ( rune point ) nhiều hơn .

Vùng đất bình thường :

cái biểu tượng màu cam nhỏ kia không nói lên được đó là vùng đất đó là : Prosperity
    mà chỉ là khí hậu trong hang của vùng đó . Do đó khi trồng trọt thì cây chỉ phát triền bình thường

Vùng đất chết :

nếu bân hút hết runeys một cách bừa bãi , để chế tạo rune stone thì bạn sẽ phải trả 1 cái giá rất đắt .

vì dụ : một lần trồng trọt là 9 ô

ngày đầu gieo hạt thì không sao , wa ngày thứ 2 : cây bắt đầu nở thì bị héo 1 ô làm cho bạn không có được những cục rune trong hang động , còn làm cho bạn mất tiền , chậm thu hoạch hơn gấp đôi ( vì dụ carrot trồng chỉ mất 8 ngày - đằng này bạn sẽ mất 18 ngày để thu hoạch được carrot )

Đến đây chắc bạn đã hiểu vì sao runeys lại quan trọng đền vậy .

Lưu ý :

Runeys cũng ảnh hưởng đến cây trồng trong hang động cho nên hãy cân nhắc kỹ khi hút runeys & tính toan sau cho cân bằng để duy trì runeys , sau đó mới hút runeys từ những vùng đất property nhưng phải duy trì ớ mức 40 : 45 : 45 : 45

Lưu ý 2 :

làm sao đề trồng trọt hoa quả lvl cao ?

Gặp Lara ở phòng khám nhà thờ bạn mua 1 túi Greenifier : 9500 ( ;)) )

gieo hạt xong rồi sử dụng lên ô muốn nâng cấp .

có cần thiết không phải nâng cấp hoa quả ?

ví dụ :

cabagge lvl 1 giá 680 G

cabbage lvl 2 già 816G regen 25 RP

câu trả lời tùy ở bạn :)

sau đó đem liệng vào seed maker để trồng tiếp rồi bón tiếp Greenifier -> cabagge lvl 3

Lưu ý 3 :

Khí hậu :

Green ruins : Spring
    Lava ruins : Summer
    Snow ruins : Autumn

Lúc vào trong ruins hãy phá bỏ những quả cầu tạo quái vật đi để game chạy nhanh hơn , khi vào 1 tầng - tìm cánh cửa để mở cầu thang ngắn nhất để lần sau đi nhanh hơn . Lên youtute xem hướng dẫn nhé

nên trồng Turnip nhiều lên m sau đó đến moutain road + lake point ( bơi thuyền qua bên 5 cái cây ) dùng búa đập để lấy trái cây đem về bán để ngày thứ 7 mua được bộ bếp + seedmaker . ( cần tối thiểu 13000G )

giữ phím X , để hold skill , rồi bấm thêm nút Z để sài skill : farm tools , vũ khí .

Erik'farm + Beach là 2 nơi dùng để nuôi grass runey , nên để : 60 0 0 10 ( grass factory )

làm sao để tăng runeys ?

trồng trọt tại vùng đó nhiềiu lên thì sẽ tăng điềm cho cho runeys .

Đây là kết quả khảo sát của mình trong những ngày đầu :

Homestead : 16 21 23 19 -> 17 21 26 19 -> 19 22 28 19 -- ( trời mưa ) -> 20 24 29 20

ở các khu vực khác thì water runey tăng lên đáng kể

trời mưa thì cũng thích thật nhưng điều đó sẽ phá vỡ cân bằng giữa các runeys ( water runeys sẽ tăng vọt và nó sẽ ăn rock , rock sẽ ăn cây chậm , cây sẽ ăn cỏ nhiều ), điều đó đồng nghĩa với việc bạn sẽ phải kiểm tra qua máy theo dõi ở clock tower nên rất cực .

khi kết thúc 1 ngày bạn nên save lại để đi ngủ nếu hôm sau là trời mưa thì load lại

Downgame tại đây: http://yega.game4v.vn/showthread.php?t=198066

Giả lập mình đang chơi tốt - không bị lỗi hình có điều lúc vào cave , đoạn phim thì hơi chậm :

http://www.mediafire.com/file/vbbmdmxjxw5/Dolphin-r5270.7z

Chúc bạn chơi vui vẻ .

Chỉnh sửa cuối: 10/4/10
  20. tuxedi

tuxedi Mr & Ms Pac-Man

Nhờ xem topic monster hunter mà mình đã tìm được cách tăng tốc độ khi vào hang động & chơi được bằng gamepad ( NCom ).

các bạn làm như sau :

download bản dolphin 2.0 :

http://www.mediafire.com/file/tdzzhyirtoi/dolphin-2.0.win32.rar

Plugins gamepad nếu bạn muốn sử dụng

http://www.mediafire.com/file/jnr42vddg5b/Plugins.rar

Driver bạn kiếm cái nào cài tên là :

USB Vibration Joystick , vào Control Panel -> controller để kiếm tra xem có đúng không . Nếu không thì double click chọn lại file exe đó để uninstall .

http://www.mediafire.com/file/jnr42vddg5b/Plugins.rar

Option -> Config ->

cách chỉnh 3D9 bạn xem của tác giả : Hote - Hope ở đây

http://forum.gamevn.com/showthread....ế-H-oly-U-nion-Ver.02&p=14876732#post14876732

Mình đã test & tốc độ được cải thiện rất nhiều , fps toàn chạy 20 -> 30 , các đoạn phim hiện giờ chạy rât mượt nên không bị chậm , thoải mái mà chơi nhé các bạn :)

Chỉnh sửa cuối: 24/4/10