Wog 3.58 ý tưởng mới, chiến thuật mới.

Thảo luận trong 'Heroes of Might and Magic' bắt đầu bởi MrAmen, 18/10/04.

1. MrAmen

MrAmen Mr & Ms Pac-Man

Các bác thông cảm, bài viết sợ dài quá khó đọc đâm ra chỉ nêu lên những điểm chính thôi. Còn chi tiết cụ thể có lẽ phải viết mỗi thành một bài, nói về chiến thuật, chi tiết, cách dùng commander ra sao (tất nhiên là theo ý kiến của tôi), chứ cho cả vào một bài sợ dài quá, khó đọc.
    Mà nhân thể hỏi luôn các Option của WOG 3.58 bác nào biết cái gì thì post lên cho anh em tham khảo. Ai dịch được thì dịch đê, dạo này có chút chuyện đâm ra không "OL" thường xuyên được, bài viết cũng thưa.
    Điều nữa là nếu mất Commander mà mua lại, Commander lv thấp thì không sao chứ Commander lv cao thì mất khá nhiều tiền đó.

2. Rockconga

Rockconga Youtube Master Race

Tin buồn cho nhưng ai chơi confulx, o bản WOG 3.58 toàn bộ quân thàng này đã thay đổi và rất chuối. Để hôm nào rảnh pót hinh lên cho ở bản này thấy một số quân lv thấp có khả năng update lên 3 lần, con con sylvan centaury cuôi cùng lại cưc chuối kêt hợp hai khả năng lại GE bắn đc voi Captain Centaury khả năng bắn xa.--> speed = speed cua CC dmg công thêm 1min và 1max, lại mất đi hỗ trơ của ivor nếu ai chon ivor lam tướng chính
    Nếu chọn option frist aid II thi con commander của rampart sẽ mất đi một spec đó là numder frist aid = lv commander, măc dù có lều nhưng sẽ luôn luôn là một nếu không có skill frist aids.
    Về thay đổi cụ thể sẽ post sau nhưng cần nguồn hình để viêt bài chứ nêu tên thi mọi người khó hinh dung lắm

3. TitanThunder

TitanThunder Donkey Kong

Nhưng con commader của thành này có 1 kĩ năng khá mất dạy là có thể đuổi 1 phần quân của địch đi, nếu thắng mới được trả lại, tui còn nhớ con Magma có một kĩ năng gì đó nếu cho nó thêm cái warlord's banner thì có thể gọi tui chưa nâng cấp ra, cái đó cũng lợi hại lắm chứ. Còn về chuyện commnader bị chết muốn có lại nó tất nhiên là phải dùng tiền mua lại ở bất kì thành nào của mình level càng cao thì càng mắc, hình như mỗi level là thêm 1000 vàng hay sao ấy, tui nhớ trận trước mua lại 1 thằng mất 28000 vàng, chắcnó lúc đó là level 28.

4. Alopex

Alopex Youtube Master Race

Sorry, nhầm cái vụ xe tăng chỉ số sau 4 level. Tuy vậy thì cái vụ tướng có specialilty là monster thì sẽ tăng máu cho monster đó, chắc như bắp, bác chọn bất cứ thằng nào có speciality là monster xem có tăng máu không, chuột phải vào cái hình biểu tượng speciality ý. Cá nữa không Dark :p

5. darkpower

darkpower C O N T R A GameOver

trùi, vậy ông thấy nó tăng máu bao h chưa (trừ 3.58) :o sao tôi chưa thấy bao h nhỉ :O

cái này có khi phải cá tý nhỉ :o

mẹ kíp, mà cái bản 3.58 chó chết thật. nhiều lỗi và quá khó. tôi chơi từ hôm CN và chưa thắng được một trận nào. Bị máy và monster nó đập chết như con gián :((

6. darkpower

lấy ví dụ cho ông thằng Galthran nhé:
    Specialty: Galthran increases the Attack and Defense skills of any Skeletons or Skeleton Warriors he commands for each level he attains after the 1st Level.

có thấy chữ health nào trong này ko :O :P

7. TitanThunder

TitanThunder Donkey Kong

Tất nhiên bản mới thì phải khó rùi, tui chơi với tụi máy chiến với 2 quân nó mà chật vật giữa tháng tư mới xong mà phải dùng Adela mới thắng được. Các ông cứ tưởng tượng xem bọn nó chỉ có 2-3 thành mà giữa tháng 3 đã có 40 Devil xịn đi chiến ròi, ko hiểu bọn nó cũng thu phục hay lấy ở đâu ra. Đây cũng là một trận đáng nhớ đây, tui có 30 thiên thần và 8 con AA, hơn 200 cung, khoảng 150 Zealots, 84 thunderbird, hơn 300 Cenberies và commander level 28 trong khi đó tụi nó có 40 Archdevils, 82 Efflec Sultan, hơn 200 Pit lords, gần 200 Magos, chó 3 đầu và demon sơ sơ mỗi loại hơn 200 con, con nào cũng có Warlord's Banner, hầu hết chống level 1, magos có skill cung thẳng và chống quên. Lúc đầu tui cậy nhìu chưởng lại có xích nhưng chưa có hồi sinh xông vô táng nó, vào trận ko biết tướng nó có skill gì mà tụi quân bị chậm và poisoned (của con Wyverm mornach) hết, tui có cầu đen cast slow vào nó chả giảm được mấy và devil, thần đèn chứ lao vô tư lên. Sau 2 turn tui thịt được hết số devil của nó, thần đèn bị cho ăn blind, bọn kia đi chưa tới còn tui toi mất 8 em AA, chim sét, cenberies gần hết, tưởng thắng đến nơi rùi ai ngờ nó có Sacrifice, ko nhớ rõ power của nó là bao nhiêu mà hy sinh gần 200 con Magos đã hồi đủ 40 con devils. Thằng pit lord của nó lại có chiêu quất 2 lần và chống bật mới chết chứ, khỏi cần nói các bác cũng biết tui thua thê thảm. Đành load lại, chui vô thành gần đó thủ, nó vẫn xông vào đánh. Ngu rồi con ơi, lần này ông dại gì mà đánh lại chiêu cũ nữa, biết cậu ko có dispel hay cure nên tui cho magos của nó ăn quên và kệ cho devil thần đèn của nó lào vào, tui có cung thẳng và archery nên tụi zealots và cung chỉ cần bắn vài phát là magos, devil, thần đèn của nó đi viện, còn tụi pit lord, demon và chó 3 đầu khá đông có lẽ cậu tiếc ko chơi trò hy sinh nữa, chưa đi đến thành đã bị tụi cung thịt sạch. Trận đó tui chỉ mất 8 AA, hơn 200 cenberies và 50 zealots. Tui thắng 1 phần lớn là nhờ thằng commander của tui, nó có can shoot, death stare và chống bật, đánh phát nào cũng có death stare thịt 4-5 con devils, bắn thì quên sầu. Các bác thử nghĩ xem nếu ko có Adela thì làm sao mà thắng được. Công nhận là cái Wog này bọn máy chơi ác hẳn lên.

8. TitanThunder

TitanThunder Donkey Kong

Ngay cả bọn moster chặn đường cũng ko phải dễ chơi như trước nữa vì con nào con nấy đều kinh nghiệm đầy mình, toàn được tăng bước và các chỉ số, có trận tui có gần 30 con Markmen và một số lính giáo đánh horn skeleton warriors mà chật vật tốn bao nhiu chưởng để bless, slow vì bắn chả thấy nó chết mấy, đi thì như gió, chém phát nào cũng giảm khiên của mình. Đúng là bây giờ quân mình lẹp nhẹp thì ko thể coi thường tụi chặn đường như imps, skeleton...

9. MrAmen

MrAmen Mr & Ms Pac-Man

Nếu để cho quái vật đứng đường có kinh nghiệm thì bao nhiêu kinh nghiệm chơi H3 trước đây các bác đổ xuống sông xuống biển hết hà. Kinh nghiệm quái vật canh đường nó random biết đâu mà lần. Nhỡ tầm hot con xương lại có quả phản đòn vô tận thì toi, lại tầm several con thiên thần bay nhanh như chớp, máu tăng lên gần 100 thì làm sao đánh được, tốt nhất đừng để cho quái vật đứng đường có kinh nghiệm cho nó giống H3 trước đây. Để thì cũng chẳng được tăng thêm bao exp sau mỗi trận chiến cả. Nhưng mà để cũng có cái lợi là máy nó khó sang được nhà mình.

10. Alopex

Alopex Youtube Master Race

Chú dark này chỉ được cái linh tinh :p, chú lấy một thằng ske vào đấy, rồi hẵng chuột phải vào cái speciality, để tôi post lên cho chú xem không lại kêu là tôi phét :-/.

11. TitanThunder

TitanThunder Donkey Kong

Nếu ko cho quân chặn đường có kinh nghiệm thì còn nói gì là Wog mới nữa, tui thấy như thế nó thật hơn mặc dù như thế chỉ có lợi cho tụi máy, tui nhớ có trận tui vừa chiếm được 1 thành cỏ xong thì nó cướp mất, tui tức khí mang tướng quay lại chiếm đánh thì tướng nó chuồn mất chỉ mua một số quân có sẵn trong thành, rõ ràng tụi này mới mua ra mà kinh nghiệm đã quá nửa, skill đầy mình làm trận đó tưởng ngon xơi hoá ra teo mất mốt só quân đáng kể mặc dù quân nó chả có gì. Nhưng nếu đã chơi Heroes mới thì phải chọn quân chặn có kinh nghiệm mới hay chứ, đúng ko?

12. darkpower

tất nhiên mỗi người thích 1 kiểu chả trách Mr. Armen được

hehe, vấn đề là xác suất thắng 95% rồi mà ko thử option khác thì ko thấy chán ah :O

to apolex: thì bác cứ post lên cho tôi xem, còn thông thường tôi có thấy đâu :P hướng dẫn cũng ko thấy. thành ra chịu :P

13. Rockconga

Rockconga Youtube Master Race

thi moi nguoi doc trong phan option wog y no co noi la voi phan imposible thi exp stack cua may cu 2 ngay se tang mot lan, con bon dung duong thi mot tuan tang mot lan, con quan o trong mo quan y dien fuia ra chac moi nguoi khong hieu đâu vd nhé co cái nhà black knight nêu o tuần thư ba đánh thì sẽ phai đánh với 18 con black knight, nhung bu lại sẽ cứu đc 6 con sau khi đánh, noi chung wog mới đánh với máy mà không có diplomacy thi chiu không nổi đâu

14. H2O_VN

H2O_VN Donkey Kong

hihi lính chặn đường có kinh nghiệm thì chơi mới sướng mới lạ. hihi cái vụ này tui thấy hay hơn bên H4 ah. hihi hy vọng lên H5 sẽ có .
    tui thấy thật ra lính canh ngoài đường có kinh ngiệm thế nào chúng ta có thể tính được hihi với chế dộ nomal th2 lính chặn cấp 1 thì 1 tuấn 1 lên 1 lần ( trong hlep) cấp 2 thì lên 1 trong 2 tuần. vậy dựa vào số ngày mà ta có thể tính ra tương đối kinh nghiệmc ủa mấy con lính đó (dĩ nhiên với mấy em xuất hiện trể hơn thì sẽ có kinh nghiệm thấp hơn -> không ngại)
    tui chỉ thấy buồn cười là lính mình thì lên kinh nghiệm ít xịt ah hix.

15. TitanThunder

TitanThunder Donkey Kong

Kinh nghiệm quái vật của máy tăng rất nhanh, hình như là 2 ngày 1 lần mặc dù nó chả đánh nhau mấy, mặc dù rõ ràng là mình ko xin đi double và xây 2 lần nhưng nó vẫn phát triển cực nhanh. Các bác có tin là chỉ cần vài ngày mà Wyvern Mornach của nó công thủ đã lên tới bốn mấy, chỉ cần 6 con nó đánh được cả mỏ rồng mình nhìn mà choáng, ko có dip thì còn lâu mới đánh được nó.

16. MrAmen

MrAmen Mr & Ms Pac-Man

Trong H3 WOG có mấy con Hero chúng ta cần lưu ý đó là các con hero sau đây:
    - Gem của thành Lampart (number one).
    - Virdonia và các con Hero của necropolis (number two)
    - Loynis của thành castle (number three) đặc biệt khủng trong 3.58.
    - Gurnisson (number four).
    Đây là xếp hạng theo ý tôi về wog. Chọn 3 loại hero đầu thì thắng máy không khó là bao kể cả ở phần imposible. Chọn Gurnisson thì cơ hội thắng khó hơn hơi buồn cho những ai hay chơi gurnisson.
    Chiến thuật Wanderer knight lần trước mọi người đã áp dụng thành công chưa? Bây giờ tôi lại khoái chơi thành Castle+Loynis hơn.
    Dạo này thấy box có vẻ nhàm thế nào ấy. Chắc tại mod của chúng ta đang ngập lụt không có người lãnh đạo. Bài viết chẳng thấy ai cho điểm đâm ra anh em cũng chán. Đợi mấy hôm nữa bác mod quay lại rồi lại tiếp tục viết về chiến thuật wog nhá. :cool:
    Cái vụ tuần 2 đã có Death stare là thiệt đó. Bác nào không tin báo tôi địa chỉ mail tôi gửi lên file save của tôi cho mà coi, sợ các bác không tin. Nhiều lúc ngày thứ 5-6 tuần 2 đã có death stare rồi cơ. :D

17. TitanThunder

TitanThunder Donkey Kong

He he... bác nói thế chỉ đúng với bản 356 hoặc 357 thui, cái này tui đã kiểm chứng rùi, các mỏ quân ngoài thành chẳng khác gì nhà mua quân trong thành, nếu bạn ko mua quân trong đó ngay từ đầu thì số lượng quân trong đó vẫn ko giữu nguyên mà tăng dần khi qua tuần, đồng thời số quân canh cũng tăng lên, VD gần thành bạn có một mỏ thiên thần, ban đầu tất nhiên là bạn ko thể đánh ngay được mà nhanh cũng phải tuần thứ 2 hoặc 3, giả sử là tuần thứ 3 đi, lúc đó bạn vào đấnh mỏ ko phải chỉ có 3 con canh mà là 9 con:o , nếu đánh thắng thì sẽ có thể mua 3 con thay vì 1 :D , nếu qua tuần bạn ko có tiền để mua thì số quân trong đó vẫn tăng. Cái này đặc biệt lợi khi đánh mỏ quân level 8 nhưng lúc đó quân bạn phải thật hùng hậu vì số quân canh bao giờ cũng gấp 3 lần số quân có thể mua. Nhưng đó là 3.56-3.57, còn ở 3.58 thì lại trở về bình thường, đối với tụi level 8 thì còn lâu mới được như thế, bạn chỉ có thể mua được 1 lần nếu bạn chỉ có 1 mỏ của 1 loại quân, thậm chí đánh xong là phải mua ngay trong ngày hôm đó vì tụi này rất láo ko bao giờ chịu chờ cả, nếu đánh xong mà ko mua ngay thì ngày hôm sau nó sẽ dỗi bỏ đi nơi khác và bạn kio bao giờ mua được nó nữa.

18. TitanThunder

TitanThunder Donkey Kong

To Mr. Armen: chuyện bác có death stare từ tuần 2 cũng có thể nói là nhanh nhưng ko phải là quá khó nếu bác chiến nhìu và chỉ quan tâm việc tăng các skill Damage và magic cho mỗi cái lên master là có, nhất là bác lại chọn Loynis nữa thì hết vẹo, cả thầy lẫn trò đều có Learning chỉ ở nhà ngồi chơi xơi nước cũng lên exp vù vù nói gì tới việc mang quân đi chiến. Việc bác đưa ra bảng xếp hạng các hero tui thấy cũng hợp lí vì các khả năng đặc biệt của tướng và commnader trùng nhau nhưng tui thấy thành ma mới là số một và có thể chọn Virdonia hoặc Issa như nhau vì cả hai đều có special là Necromancy. Gem chỉ đáng xếp thứ 3 vì Gurnisson và cái máy của nó quá kinh, vô cùng hữu dụng trong chiến đấu nhờ khả năng tấn công còn lều Firt Aid mỗi lần chỉ hồi được 1 con, HP lại ít sẽ tốn quân bảo vệ. Loynis xếp ở thứ tư vì nó chỉ có tác dụng ban đầu, về sau level lên đòi hỏi nhìu kinh nghiệm, nếu chọn bản đồ rộng thì 1 mình commander làm sao chọi lại gần chục cái máy bắn tên hay đội quân xương hùng hậu của tụi Necropolis được. Bác thấy có hợp lý ko?

19. darkpower

mấy vụ này thì dù 3.57 hay 3.58 chả thế, option cho phép lựa chọn mà :P
    có thể chọn để nhà mua wân nào cũng có boar cũng được mà :P

20. MrAmen

MrAmen Mr & Ms Pac-Man

To TitanThunder: bác chọn Gurnisson chỉ được mỗi cái pháo là khoẻ thôi. Pháo tuy rằng khoẻ nhưng lại phải có con đỡ đạn. Cho commander ra đỡ đạn? Thành này nổi tiếng về cái khoản df quá yếu nếu => Pháo tuy mạnh song nó đứng im không chạy được, df của quái vật thế mạng lại yếu => gặp mấy con quái vật lv mạnh dễ ẹo là cái chắc. Bác có chắc rằng mang Gurnisson đi thì ngay ngày đầu tiên đã đi chăn quái vật đứng đường được rồi không? Nếu chọn gem thì chắc chắn ngay ngày đầu tiên đã đi đánh quái vật xung quanh nhà được rồi đó. Ban đầu có độ hơn 20 con centaur mua thêm 6-7 con nữa. Centaur nổi tiếng là quân quái vật cấp 1 khoẻ nhất H3, lại chạy nhanh nữa mang đi chiến mỗi trận cứ cho rằng bị mất từ 3-4 con đi nữa thì lại được First Aid hồi lên được EXPERT FIRST AID thì hồi được hơn 10 con là cái chắc. Lại có chiêu chữa máu trong trận đấu cứ đứng bo trước first aid thì quân nó chết là cái chắc => Gem is Number ONE
    #>:)