www.travian.com ... hay

Thảo luận trong 'Private server' bắt đầu bởi Nguoimaubibi, 2/12/05.

1. angon204

angon204 Mr & Ms Pac-Man

Tui thì ko sợ bị đánh rùi vì xung quanh tui toàn là ally của tui ko à =)).
    Do vậy tui ko cần xây quân đội ==> dân lên 10x mà ko có 1 thằng lính =))
    chủ yếu là đang phát triển kinh tế để khi nào thực sự cần thiết mới xây quân đội do đó ko bảo kê anh em được thông cảm nha

2. highlevel

highlevel Legend of Zelda Lão Làng GVN

muốn tăng res>800 thì phải xây store lên lvl cao,trong đó nó có giới thiệu đấy

3. vn00176014

vn00176014 Donkey Kong

dân số của em giờ cũng đến 7X rồi. Không hiểu sao mà mình không muốn tăng mà nó cứ tăng lên . Đã hạn chế xây Crop , với thực hiện kế hoạch hóa gia đình rồi mà dân số vẫn tăng đều đều>>> ghét. !! ^^
    @Frenzy : Tui đã vô nhà Embassy rùi nhưng không biết làm sao để gửi Ally cho ông được. (Bác nào biết thì chỉ cho em cái-cám ơn nhiều) Mấy hôm nữa tui cũng định làm thịt mấy thằng bên cạnh nhìn mà phát thèm.Hây da.

4. tvt123

tvt123 Youtube Master Race

90% nguoi choi deu chon teutons vì vậy việc bị hỏi thăm là chuyên bình thưong có ai nhưng tui ko ngay nao cung bi 2 thằng teutons tên là nhdinh và pumamonkey viêng thăm chỉ trong 2 ngay bi tui no danh 5 lan mà ngày nào cung bị đánh ko biết tui nó wen biết gì với tui ko mà viêng thăm hoài dang tạo acc mới để dời nhà đi chổ khác hĩ T_T ai mạnh thì báo thù 2 thằng đó giùm mình với :((

5. projecta3

projecta3 Youtube Master Race

Xây market rồi thì làm sao để đem hàng mình lên rao bán vậy các huynh :D

6. river0607

river0607 Donkey Kong

Cho hỏi sao mấy bạn lại sợ teutons vậy?Mìn cũng chơi Teutons .Nhưng theo mình biết teutons đâu có mạnh về tấn công,romans mới chuyên tấn công mà? Mình mới chơi,còn noob,mong mí bác giúp đỡ,hiện nay ko biết nên nânng cấp ji nữa,nhà thì xây đến Barracks thôi và chưa nâng cấp nhà nào hết, tài nguyên thì mỗi thứ =2 ,ko bit nên nâng gì trước ?Có thử atk 1 làng 2 pop (thiếu thốn wa ^_^) nhưng thấy sao lâu wa,toàn gần 1 ngày đường mới tới nên thôi ko đánh :D

7. tvt123

tvt123 Youtube Master Race

thế thì bạn ko biết rùi teutons la chuyen gia tân công và cướp bóc nên ai cung sợ bị teutons đánh vì dù có nhà cranny cũng bị nó cướp đi 2/3 số tài nguyên thui còn roma ko thien ve tấn công như teutons cũng ko thiên về thủ như Gauls mà chỉ ở giử cả 2 thui như đc cái thủ cũng mạnh nhờ wall của roma là loại mạnh nhất trong 3 đội.

8. banhduclac

banhduclac Mr & Ms Pac-Man

Hic hic tui chơi mà cứ bị tụi nó đè ra uýnh hoài ngày nào cũng có 5 đến 7 cái attacks... dành dụm chắt bóp mãi xây lên cranny hy vọng giấu được chút ít của cải nâng cấp nhà!
    Ở đây VN chơi cũng nhiều nhưng tìm hoài không thấy được mấy cái alliance của VN hết! Bác nào kha khá thì giúp đỡ bọn newbie tụi em với...

Nick: martzz
    Tọa độ: -7/-150

To highlevel: nick ông trong game là gì vậy? có gì vào game tui PM xin giúp đỡ được ko?

9. highlevel

hien giờ có mấy cái acc 4x population bị bỏ hoang,có ai muốn lấy ko??????????????????

10. GASS

GASS Mr & Ms Pac-Man

đâu có nhiều tiền ko cho tui :D

11. khoadaihiep

khoadaihiep Youtube Master Race

huhuhu mới vào chơi ko bít gì hết
    sao ấn vào cái gì nó cũng ra ngoài bắt ghi ID voi pass lại
    ai giúp với

12. projecta3

projecta3 Youtube Master Race

Enable Cookies :> Tools>Internet Option>Security> Set Dèault level cho mục Internet. :whew:

13. highlevel

xóa hết cookies đi bạn ơi,cái đó ai cũng từng bị hết^^
    mpmpmpmpmpmpmpmpmpmpmpmpmpmpmpmpmpmpmpmpmpmpmpmpmp

14. hey_hello13579

hey_hello13579 Mr & Ms Pac-Man

hi, tui mới vô chơi, nếu ai có lòng thì hỗ trợ kinh tế với:
    Ser: 3
    Nick: Hojo Takashi
    Tọa độ: -85/163
    hình như mới vô mình xây nhìu crop farm thì lợi hơn là xây 1 cái rồi nâng cấp lv lên hả?

15. river0607

river0607 Donkey Kong

Cho mình hỏi
    1.Đưa quân đi đánh người ta thì số quân đó sẽ 1 đi ko trở lại à ???????? Tốn bao nhiu resource mới được 1 lính,đi đánh mất hềt vậy thì cướp lại được nhiêu cho đủ?Vậy lỗ lắm,đánh làm gì nhỉ >_< Mất hết 20 lính,má cướp được mỗi đơn vị 250 à,huhu
    2.Tại sao chỉ trong 1 đêm crop của mình tứ 50 xuống còn 34 à ???

16. Yugond

Yugond Mr & Ms Pac-Man

trời,ông này 16X pops,war master của Crus allys mà sao kêu noob =.=",cho tui vào ally với đi :D,nick Yugond

17. banhduclac

Hic hic cái ally này của thằng nước ngoài ở gần chỗ tui... nó nói tui không vào ally của nó thì sẽ bị uýnh ặc ặc Nhưng tìm hoài vẫn chưa tìm được alliance người VN nào cho mình vào cả nên đành vào tạm alliance này... Cái alliance hiện nay nổ thì to mà troops chẳng có bao nhiêu (biết vậy khỏi vào hic hic) Nếu bạn thích thì tìm 1 alliance nào ngon vào chung cho dzui chứ ở với tụi nước ngoài này hở chút là xin resource rồi send troops hỗ trợ trong khi chẳng ai hỡ trợ mình!

To river0607: muốn đánh thì tìm thằng nào inactive gần làng của mình mà farm (đánh kiếm resource). Đánh với mấy thì aggressive player thì chẳng khác nào giết lính của mình cả (trừ khi war alliance với nhau thui)
    Khi farm thì nên đánh những làng ở gần (khoảng 1 tiếng là okie), ít pop và inactive. Cứ mỗi ngày farm 2 lần mỗi làng là được bào đảm có thêm một số resource kha khá...
    Còn chỉ số Crop giảm xuống khi train lính, upgrade resource vào build một số nhà khác! Thường thì pop ít sẽ không cần lính nhiều mà upgrade cranny để tránh bị mấy thằng mạnh farm mình. Lý do: lính mình đông nhưng không đông bằng nó thì chết thêm... Chịu khó xây tường tăng phòng thủ, updrade resource trước sau đó lên pop cao mới thu lính sau! Cách tốt nhất luôn ổn định số resource mình có ở mức thấp nhất để có bị raid cũng không mất nhiều.
    Khi upgrade crop hay resource thì nên xác định mình cần thứ gì nhất (vd: iron hay crop hay wood...) Vì mỗi lần upgrade resource sẽ mất đi sản lượng crop trong 1 giờ một ít nên phải sử dụng hợp lý. Vd mình train lính tốn iron là nhiều nhất trong các resource nên mình sẽ upgrade iron cao hơn mấy thứ khác. Ngoài ra crop cũng rất quan trọng không nên để quá thấp sau này lên cao muốn thu quân nhưng thiếu crop thì mệt lắm...

18. river0607

river0607 Donkey Kong

Hì,cảm ơn bạn nhiều lắm. Đang nâng cranny rồi mới dám nâng resources,bị đánh thê thảm wa >_< Mình vẫn còn thắc mắc 1 chút chỗ mất lính.
    1,Lính gửi đi đánh ngưới ta sẽ bị mất à ?
    2.Gửi 1 lính đi với 5 lính đi thì số resources thu được có chênh lêch nhau ko?Gấp 5 lần chứ?
    3.Bị người ta đánh thì có chết lính ko?Vì mình thấy có phần casualties nữa

19. banhduclac

Mình cũng không rõ phần này lắm nên có trả lời sai thì chỉnh lại giúp ha...
    1/ Khi bạn attack chỉ bị mất lính khi bên kia cũng có lính để chống lại. Dựa trên thông số attack hoặc def của từng loại lính mà biết được lính nào yếu hơn hay mạnh hơn... Nếu mạnh hơn thì khi giao chiến số lính mình bị mất sẽ ít hơn... Nếu attack 1 village không có lính bảo vệ thì sẽ không mất lính!
    2/ 1 lính tùy theo loại quân mình chọn sẽ mang được về một số resource nhất định vd như 1 lính mang được 40 resource (loại nào cũng được nhưng cộng lại phải là 40). Vậy nếu bạn send đi 5 lính sẽ mang được về 200 resource, 10 lính là 400 resource. Tùy theo loại lính mà có thể mang về ít hay nhiều resource (vào phần Introduction để xem rõ hơn)
    3/ Cái này như là câu trả lời đầu tiên của mình thôi có giao chiến giữa 2 quân nghĩa là có mất mát... Lính attack và def sẽ khác nhau vì nếu là bảo vệ làng thì thường chọn lính có def cao, xây wall bảo vệ... còn lính attack thường chọn loại sức attack cao, di chuyển nhanh để đánh bất ngờ.

Cũng như mình nói ở trên nếu đi farm thì nên chọn những inactive player gần mình vì 2 lý do:
    1/ Những inactive player thường pop không cao nên không có lính như vậy raid tốt hơn không bị mất lính. Vd: nếu farm được 1000 resource mà mất đến 10 lính thì xem như lỗ to... Tuyệt đối không raid nhưng player có alliance rồi (dễ bị trả thù lắm)
    2/ Raid những player quanh mình vì như vậy bạn có thể raid được nhiều lần... Vd: bạn send troops đi mất hết 30 phút để đến và 30 phút quay về vậy là 1 tiếng đồng hồ. Trong 3 tiếng bạn có thể raid 3 lần những village lân cận thu được khoảng 1000 resource (số này vd thôi nha tùy theo send bao nhiêu lính mới biết thu về được bao nhiêu) hơn là send troops đi xa. Vd: send troops đi hết 1 tiếng rưỡi như vậy 3 tiếng mới raid được 1 lần mà resource ít hơn (1000 : 3 = 333)

Một điều nữa là khi raid luôn chú ý mình có bị ai khác attack trong thời gian đó không vì khi raid lính đều send out hết nên phòng thủ rất yếu.

Còn 1 mẹo nhỏ nữa khi raid là bạn phải chú ý đến số lượng pop của 1 village khi raid nó... Lý do là dựa vào số pop bạn có thể đoán ra được resource của nó được upgrade lên cấp mấy hay 1 hour nó có được bao nhiêu resource. Những village có pop dưới 50 thì 1 ngày không nên raid quá 3 lần vì raid nhiều quá nó hết resource mình tốn thời gian chứ chẳng được gì. Thường thì mình đi raid 1 village chỉ raid 1 ngày khoảng 2 lần và xem mỗi lần raid resource thu được bao nhiêu để quyết định có raid tiếp không!
    Những ai có lính đông thì nên send 1 lần nhiều troops để raid chỉ 1 hay 2 lần là đủ chứ raid nhiều lần quá rất tốn thời gian. Đây là lý do vì sao những người mới chơi thường hay bị những người mạnh raid tối đa nhưng đến khi mình có kha khá lính rùi thì ít bị raid hơn vì họ không muốn hao lính trong việc raid (trừ khi chung quanh ai cũng mạnh thì phải đè người yêu nhất mà raid thôi).

20. Yugond

Yugond Mr & Ms Pac-Man

tui mới nghĩ đến 1 cách để khỏi bị raid mất resource mà ko biết có đc ko,ai thử cái.Mình build market lên rồi đặt sell res hết luôn,khi mình đặt res lên chợ thì hình như ko raid đc,khi nào cần build thì lại cancel ko sell nữa lấy về build,ai hay bị raid thử cách này xem có đc ko cái