Xbox 360 or PS3 ,xin mọi người ý kiến

Thảo luận trong 'Hướng dẫn | Hỏi đáp game' bắt đầu bởi Spiderman, 7/6/07.

1. kvnsa

kvnsa Dragon Quest Lão Làng GVN

Xàm nữa, thời đó PS2 thịnh, ai mà chẳng bít, người ta có mua cũng mua PS2, có mua XBOX đâu, vả lại XBOX thì mắc hơn PS2, vả lại lúc đó người ta cũng dùng wen từ thời PS1. ::)::)

Bây giờ mọi chuyện khác rồi, người ta chơi game nhìu hơn, bít đến nhìu game hơn chứ ko phải chỉ bít mỗi cái đá banh nhật và tam quốc chí ( theo cách gọi của mấy anh chơi ngoài tiệm).:D:D

Giá thành máy và tiền mua game cũng là một vấn đề lớn, PS3 mắc nhưng hiện giờ chưa có nhìu game đỉnh, vả lại tiền mua Disk cao quá, ko phải gamer nào cũng gánh nổi. Ngược lại với 360, game đỉnh, giá disk thấp, chỉ mỗi tội ROD, nhưng ko phải máy nào cũng dính. Các pác đầu tư tiệm game console cũng phải tính toán chử, ko mạo hiểm đầu tư 360 vì sợ cái RoD. Nên mới đầu tư PS3 ít rủi ro hơn.:-s:-s:-s

Dù ko cần phải làm survey nghiên cứu gì nhưng vẫn dám khẳng định với pác rằng số người sỡ hữu 360 tại gia nhìu hơn so với PS3#>:)#>:)#>:)
    bác làm survey cũng cách đây vài năm rùi còn gì. Bi giờ mọi chiện cũng khác. Người ta có chơi online cũng ở nhà chơi, mấy pác ko có đủ điều kiện hay thĩ chơi chung với bạn bè thi ra tiệm thui. Còn đi các phòng game PS2 bi giờ ko còn thịnh và đông như trước nữa rùi.

2. satthu100

satthu100 Mr & Ms Pac-Man

daika_1980_HN
    ông thống kê cho tui những game ps3 mà wan ông co đi,nhất là fifa08 và Heavenly Sword đã có chủa.mà máy chỗ ông đã mua cáp hdmi cho độ phân giải sắc nét nhất chưa.lúc trửoc chỏi chỗ ông hình xấu quá bị vỡ hết hình

3. Soul Revanous

Soul Revanous Legend of Zelda

câu này tôi hoàn toàn k đồng ý =))
    chắc bác k ra hàng ps bao h nên k biết chứ chỗ của bọn tôi, hàng ps nào chiều tầm 3-5h là k có máy dù hàng nào cũng trên 10 máy ps2, tiền chơi ps2 vẫn k hề giảm tầm 3-4k/h
    còn các h khác thì luôn luôn có ng ngồi chơi, và đó là chuyện quá đương nhiên.Đúng là h ng ta biết đến nhiều game hơn nhưg ngồi chơi game ngoài hàng hầu hết mọi ng đều chơi pes, chứ ít ng chơi các trò rpg như ff,... Ko phủ nhận là vẫn có ng chơi, như thằng bạn tôi hồi nó ra hàng cày ff10 đến 2 lần. Còn 1 thằng nữa tôi quen thì từ hồi có ps2 đến h ngày nào cũng phải 2h ở hàng ps ngồi chơi pes
    Ở trên lớp thì thôi rồi, h nào bùng học thì các hàng ps2 bên cạnh k còn chỗ trống vì bọn nó ngồi chơi bóng đá

4. kvnsa

kvnsa Dragon Quest Lão Làng GVN

chien tất nhiên rùi, mún chơi PES với bạn bè thì phải ra hàng ngồi chứ. Khu pác thế nào ko bit, nhưng ở chỗ tôi thì PS2 ko thịnh như như game online rùi. Mà cái wan trọng ai cũng bít là chơi PS2 ngoài tiệm thì cái chính là chơi với bạn bè.

Nhưng mà đang nói về PS3 và 360 mà pác.

5. daika_1980_HN

daika_1980_HN Mr & Ms Pac-Man

ông đến từ cái thời tôi mới mở hả ông, có mỗi cái chuyện đó cũng nhắc đi nhắc lại. Nói thẳng ra nhé, tôi mở quán xong khoảng 2 tuần thì có dây HDMI vì hồi đó chưa mua được thôi chứ còn ai chả biết dây HDMI quan trọng với PS3 đến mức nào. Còn cái Heavenly Sword tôi ko muốn lấy vì mở quán mà game 1 người chơi nên nó ko HOT cho lắm. Còn FIFA 08 mấy hôm trước tôi bị bắt hàng khi đang chuyển từ bên kia về nên lại phải chờ thêm 2 hôm nữa. Thống kê thì tôi cũng chả có nhiều game lắm đâu. Chỉ khoảng chục game thôi nhưng nói chung là đủ chơi. Mà về sau thì cũng chỉ cần PES là chính. Những game về sau cần lấy tôi sẽ lấy, ví dụ như PES tất nhiên sẽ phải lấy chục đĩa, Final Fantasy 13....

6. dvdntm

dvdntm Dragon Quest

Theo dõi từ đầu các bác tranh luận, so sánh 2 máy này thì tôi thấy ai cũng đúng cả, đều có lý nhưng kô thể đúng 100% được vì hiện giờ các bác vẫn chỉ so sánh trên khía cạnh VN chúng ta, nếu đã muốn chứng mình rằng máy nào mạnh hẳn hơn thì phải chứng minh rằng trên toàn thế giới xem máy nào chiếm ưu thế hơn có phải không ạ, còn chỉ tính riêng ở VN và thậm chí ở HN thì chưa nói lên được gì đâu

Em nè...1 thằng nghiền game ps2, coi no' như vật không thể thiếu mỗi khi tối về, đớt trước có biết wa Xbox và không hề đánh giá thấp nhưng PS2 vẫn là số 1

Nhưng giờ khi chạm và con Xbox 360 thì kết nổ đĩa, lúc chơi ps3 ngoài hàng thấy cũng kô thua kém nhưng có lẽ giờ em thích Xbox 360 hơn, căn bản cầm tay cầm PS wen rồi nhưng chinh ra cầm tay Xbox chuẩn mực hơn về các trò, như bắn súng có hẳn cái cò là nút R và L phia trên tương đương với R2 và L2 của PS....Em thấy hạnh phúc vì con 360 của em ko bị Red ring hô hô...

Hiện vẫn chơi PS2 cày bóng đá

câu cuối cũng em nói khách quan bác nào kô công nhận cũng đc...

PS3 dành cho nhưng game thể thao chơi 2 người, đặc biệt là đá bóng (vì thế chuyện có nhiều hàng quán ps3 hơn là đương nhiên)

Xbox 360 thì dành cho những game 1 người chơi, những game Action (nên có lẽ người ta mua về nhà nhiều hơn)

Vì vậy chơi bóng đá thì ta ra PS3 ngoài quán, về nhà ta lại mở Xbox 360 ra ta cầy nhập vai, ngứa nghề thì ta online đong gái...hết

7. daika_1980_HN

chú lại vớ vẩn rồi Đông ơi, ai bảo em là PS3 dành cho game thể thao 2 người còn xbox 360 thì ko. Thế anh hỏi em, cái trò FIFA hay PES đó nó có trên hệ máy nào? Có phải là tất cả các hệ máy ko vậy? Vậy tại sao người ta ko chơi bóng đá trên 360. Câu hỏi là ở chỗ đó. Còn nếu ai muốn liều thì cứ mở 360 đi. Biết đâu đông khách đấy.

8. trumdegaiso1vn

trumdegaiso1vn Persian Prince

Ông mở hàng PS3 nên chửi X360 thế thôi.......:-", người tạo đề tài này mua 360 mất rồi, thôi thì bỏ đề tài này đi vậy, ok?:wink:

9. daika_1980_HN

tôi chưa có câu nào chửi 360 nhé, hãy nhìn kỹ từng chữ đi. Tôi chỉ bảo ai muốn liều thì cứ mở 360 thôi. Ai chẳng biết cái lỗi ROD của 360 nhưng ai liều thì cứ mở. Tôi thì ko liều đâu.

10. kenshin51089

kenshin51089 Mega Man

tui thấy bây giờ có mở tiệm gì kiếm lời thì có tiệm net bán thẻ VLTK là lời nhất, hố hố .... Nhà thằng bạn mở dưới Cần Thơ. 50 máy mà tháng nào cũng kiếm dư vài chục chai (kệ tuy hại dân hại nước và ảnh hưởng tới tương lai của giới trẻ nhưng có lợi cho gia đình là đuợc haha :)). Còn mở tiệm console thì chắc ko lời bằng :))

11. daika_1980_HN

bác này chán thật, đang bàn về 360 và PS3 thì bác vác ngay mấy con PC online vào đây.

12. baoanh

baoanh Mega Man

Người kô chơi bóng đá trên Next-gen bây giờ vì học sinh sinh viên kiếm ra 10k/h vào chơi lắm đấy. Chơi trên PS2 thì rất sẵn, (hàng thì ối) mà cũng rất thân quen nữa...
    Và đó là lí do...
    Nói chung là các thói quen cố hữu đc hình thành từ cộng đồng sinh viên, học sinh. Học xong là CS, Dota, PES...

Và so sánh Next-gen hiện nay, ng` ta kô so sánh ở hàng quán thì tính phổ cập quá cao... Hầu như Next-gen đc người ta mua về chơi ở nhà hơn vì vốn Next-gen là cho những người có yêu cầu khét khe về mặt hình ảnh, đồ họa và gameplay cải tiến. Chính vì vậy những người sở hữu Next-gen hiện nay thường là "rân trơi" còn chơi PS2 ngoài quán là "bình rân" :cool:

13. zero 7090

zero 7090 Mayor of SimCity

xbox 360 giờ mình nghe nói có thể down được game từ trên mạng về rồi bỏ vào HDD mà chơi có đúng không ?

14. dvdntm

dvdntm Dragon Quest

Ý em bảo là, cũng như PS2 thôi, hiện người ta chơi PS3 ngoài hàng đa phần là game thể thao, và bóng đá là chủ yếu (có ai dám phủ nhận điều này không), còn người ta không chơi bóng đã trên dòng máy của MS là vì không wen từ trước vì vậy lợi thế của PS3 là các game thể thao có đúng không cả làng, em nói kô sai chứ ạ

Còn em đề cập Xbox 360 dành cho nhưng game chơi một người vì, nói thẳng ra Tay cầm Xbox nó là hoàn hảo cho mọi game trừ bóng đá(bác nào không công nhận câu này cũng được, đấy là ý kiến riêng em), từ bắn súng cho đến nhập vai, còn thể thao bóng đá thì em ko chơi nên ko biết tay xbox chơi thể thao có gặp vẫn đề gì không

Em nói đôi chút về lịch sử: vì sao PS2 lại chuộng hơn xbox thường, 90% các trang web game nổi tiếng thế giới (trong đó có IGN, GAMESPOT...) đều chứng minh được rằng PS2 gặp thời (cái này không phải may mắn) gặp thời ở đây là PS2 phát hành trước Xbox 1 thời gian khá dài và đánh vào thị yếu và nhu cầu của giới game và trước đó nó còn có 1 tiền bối là PS1, 1 cái móng để làm nên thành công, còn Xbox thì sao, trước nó chẳng có cái gì cả....

Và giờ đây MS đã sửa sai bằng việc phát hành trước nên tất nhiên số lượng Xbox 360 được bán ra nhiều hơn PS3 rồi, và người ta lại có cảm tình với nó hơn, nhưng chính vì ra sớm nên đã mắc phải nhiều lỗi ko chấp nhận được (điển hình là Red Ring) và Sony đang được đà mà tiến tới

Vậy cuối cùng thì có thể nói Sony khôn hơn MS trong ngành game, và Sony thường là người chiến thắng (theo wan điểm của em) NHƯNG.....điều đó kô có nghĩa là PS3 đã thắng XBOX 360??? vì sao vậy, nếu lỗi RED RING và 1 số lỗi khác được sửa và XBOX 360 phiên bản mới ra đời rất có thể ván cờ sẽ lật ngược....................

15. Sell_PC

Sell_PC Youtube Master Race

Nói chung thời gian sẽ cho ta thấy kẻ thắng người bại
    Và khi đó những fan của kẻ bại sẽ nói là " nhưng ai thực sự am hiểu về hệ máy này mới thấy cái hay của nó "
    Như mấy bác fan gamecube bây giờ toàn nói thế :))

16. Spiderman

Spiderman Persian Prince

có lẽ tớ là 1 trong 10% số người chơi game tại nhà . Chơi ở nhà đối với tớ sướng hơn nhiều, ko ai dòm ngó,để ý tới,cũng ko ồn ào như ngoài hàng tiệm,lại khỏi phải bỏ cả chục k ra ngoài chơi vì ở nhà tiền điện đã có bố mẹ lo.trước đây tớ có cái máy PS2 , tớ chịu chơi lắm,mua cục multiplayer và thêm 3 cái tay cầm nữa,rũ mấy bạn về nhà chơi đá banh,smackdown ,xmen,đua xe....Đến lúc mua cái xbox cũng vậy,mặc dù ngoài tiệm có thể nối mạng chơi lan được.Tớ cũng tự hỏi sắm máy ở nhà làm gì mà suốt ngày cứ phải bỏ tiền ra đường chơi,thôi thì ai mà như vậy thì nhắn tin cho tớ để tớ qua mua rẻ lại cái máy đó.
    Còn xbox 360 và PS3 cái nào cũng hay hết,nhưng vì đi62u kiện ko như mấy đại gia nên chọn xbox 360 cho đỡ tốn.Tớ ko có PS3 nhưng lúc tính mua máy thì ngoài tiệm quen biết họ nói PS3 sợ chú ko có tiền mua đĩa chơi thôi,ko lẽ cứ phải mỗi lần chơi game phải để dành tiền để mua đĩa sao,xin bố mẹ thì 1 -2 lần đầu thôi chứ xin wòai là chết á.
    Còn chuyện kinh doanh thì khác bạn ơi,bạn kinh doanh PS3 là hoàn toàn đúng,vì PS3 có chơi lâu cũng ko mấy hại,bạn mở cữa kinh doanh thì ko thể bảo rằng máy nóng quá,đợi 1-2h sau cho nguội rồi hãng chơi....nên với PS3 là giải pháp tốt nhất,với lại thường khách chơi đi chơi lại mấy dòng game thôi,còn nếu mở xbox thì có nước đem máy đi đổi hết vì chơi hoài sẽ ROD.Còn những ai dùng tại tư gia thì chả sao,người ta lại có điều kiện chơi game liên tục,nếu mỗi game mà 1m thì chịu seo nổi.
    Nhưng tớ cũng đã thề với lòng là sẽ mua cho bằng được cái PS3 khi đã hack được...vì tạm thời chịu ko nổi....tiền đĩa.

17. gaconbeyeu^^

gaconbeyeu^^ Mr & Ms Pac-Man

đừng mua Xbox 360 , tui có 1 con nè , chơi Xbox 360 vừa chơi vừa run chỉ sợ nó cháy MAIN 1 phát là chết bất tử , coi như vứt luôn đấy

18. Mã.Giám.Sinh

Mã.Giám.Sinh Youtube Master Race

Thế thì bán đi, để lâu ko chơi cũng rất dễ bị RoD đó. Đổi lấy PS3 của tui nhé? Khà khà !

19. gaconbeyeu^^

gaconbeyeu^^ Mr & Ms Pac-Man

hỏng MAIN là hỏng máy luôn , là khỏi chữa luôn đó ông nội , bán ve chai sắt vụn à , đã bảo là CHẾT BẤT TỬ còn gì , PS3 á , vừa mua 1 con 80 GB và màn hình LCD 40 INC rồi , đang chơi nè !

20. Mã.Giám.Sinh

Mã.Giám.Sinh Youtube Master Race

Trêu vậy thôi, giờ đang đợi PES2008 ra là múc luôn, vật vã lắm rồi !