Y Học thường thức.Sức khỏe và hỏi đáp

Thảo luận trong 'Lưu Trữ' bắt đầu bởi gigabyte, 11/12/07.

1. Jasmine

Jasmine Mr & Ms Pac-Man

Topic hay :x .

Cứ đến sát mùa đông ( thời điểm hiện tại ) là tay em hay bị bong da , có khi da bong cả mảng to , nhiều ng bảo em thiếu Vitamin C , em đã cố ăn nhiều hoa quả mà vẫn ko có tác dụng ...

Có cách nào chữa ko ạ ?

2. Introduction

Introduction The Warrior of Light

Tui không hiểu "bong da" là gì =), nhưng chắc tui đoán là bạn bị tróc da vào những mùa đông với thời tiết khô khan như bây giờ? Nếu bạn ở các vùng lạnh thì mùa đông sẽ làm cho da bạn mất đi độ ẩm vì không khí khô và khí lạnh và làm da bị khô, nức nẻ và cảm nhiễm.
    Những cách tốt nhất châm sóc da vào mùa Đông là dùng các loại kem dưỡng da để giữ được độ ẩm cho da, và lúc nào cũng nhớ uống nước, tuy rằng mùa đông bạn có lẽ sẽ không cảm thấy khát, nhưng chất nước bạn cũng sẽ bị mất khá nhiều, nên nhớ uống nước thường.
    Btw, bạn hiện tại đang ở nước nào?

3. Newbie21

Newbie21 T.E.T.Я.I.S

Em bị bầm tím do va đập ở phần ống đồng, không phải phần xương mà là phần phía bên cạnh nhiều cơ nên rất đau. Ai biết cho em hỏi như thế thì nên chườm nóng hay chườm lạnh, có cần phải bổ sung nhiều vitamin C không ???

4. lightdevil

lightdevil Space Marine Doomguy

Tự nhiên lúc nãy có cảm giác có cục hay gì đó gai gai trong cổ họng, nghẽn lại, di chuyển là rất khó chịu, ngồi 1 lúc thì hết, ko hiểu bị sao
    Buổi sáng ăn bt ko có gì nặng :|

5. Introduction

Câu hỏi của bạn khó hiểu quá :). Anyway, các cơ bắp bị va chạm mạnh làm bị bầm thì bạn không cần làm gì, để từ từ sẽ lành lại. Nếu bạn muốn đấp thì dùng loại nóng cũng được và lạnh cũng được, hai thứ đều có thể giảm đau cho bạn và tan máu bầm, nhưng tui thì thích nóng hơn.
    Lúc này là bao lâu và kéo dài bao lâu rồi? Chỉ buổi sáng mới bị hay cứ bị cả ngày, từ ngày này qua ngày khác. Nuốt nước bọt hoặc ăn gì có bị đau không? Hiện tượng của bạn cũng bình thường, qua vài ngày sẽ khỏi. Uống thêm nhiều nước.

6. Newbie21

Newbie21 T.E.T.Я.I.S

Em giải thích kỹ thêm chút vì sáng nay đau quá. Em đau ở bên chân phải, phần xương ống đồng nằm phía dưới đầu gối. Em thì không đau ở phần xương nhưng đau phần phía sau xương ( vì xương ống đồng nằm chéo ). Em cử động đùi thì không sao nhưng cử động bàn chân thì rất đau. Bác sĩ giúp em với

7. Introduction

Xin lỗi, trả lời hơi trễ. Anyway, em nói là em bị chấn thương (do tai nạn?) thì bị chấn thương ở phần ống chân, nhưng không phải là bị chấn thương xương? Chỉ là bị đau bắp thịt? Nếu em cử động đùi không sau và chỉ cử động bàn chân thì bị đau tức có nghĩ là dây gân của em bị thương (có phải ng` ta gọi là bong gân theo tiếng Việt?). Nếu bị đau vậy thì là do em mới bị chấn thương, vết thương do di chuyển của các gân vẫn còn bị tê/đau, thì em cứ dưỡng thương từ từ, sau mấy ngày thì sẽ tiến triễn tốt. Nếu em còn lo lắng thì anh khuyên em nên đi chụp hình phần em bị thương để biết rõ coi bị gì thì lúc đó dùng thuốc dễ hơn.

8. Black Flow£rs

Black Flow£rs Donkey Kong

Có cách nào thư giãn nhẹ nhàng để bớt nhức đầu không bác sỹ =((

9. Introduction

Câu này nhiều bài post trước đã có nhiều ng` hỏi hoặc được nói tới nhiều . Nếu bạn cần thì lục lại coi .
    Nhưng những cách làm thư giãn là do ở bạn thấy cách nào thích hợp hơn:
    Đi chơi, đi tập thể thao, đi coi phim, nghe nhạc, nói chuyện với bạn bè. Làm bất cứ thứ gì mà bạn cảm thấy không dính gì tới cái làm cho bạn stress.

10. pliskin

pliskin Totally Badass!!! Moderator

bạn mình (con gái) bị chứng đau nửa đầu, hễ nghiêng người hay xoay cổ là bắt đầu nhức đầu... bác sĩ giúp cho ạ :|

11. Introduction

Xin cho tui biết thêm chút ít thông tin:
    Triệu chứng xảy ra hằng ngày và đả lâu chưa? Có chóng mặt, khó thở khi bị đau không? Bạn gái của bạn có bị những bịnh về tim mạch không như là cao huyết áp, huyết áp thấp? Có bị chấn thương ở cổ hay đầu lần nào không? She có dùng những loại thuốc gì không (như những loại trị đau nhức)?

12. pliskin

pliskin Totally Badass!!! Moderator

Chỉ mới xảy ra trong hai ngày, ko chóng mặt, khó thở. Bệnh về tim mạch và huyết áp thì chưa hỏi :whew: Chấn thương cổ với sử dụng thuốc cũng ko luôn. Dạo gần đây she gặp nhiều áp lực công việc, work nearly 70 hours/week :| có thể đây là nguyên nhân chăng?

13. Police Online

Police Online Cảnh Sát Nông Thôn

Cho em hỏi .......... em hay bị nhức cổ khi thức dậy lắm , đau kinh khủng , phải lắc nghe cái rắc mới bớt rồi bất động trong vài p thì khỏi là bị gì :-s
    àh có cách nào làm tan mỡ bụng ko ? ko cần nhanh ,em có kiên nhẫn ,

14. Introduction

Stress cũng là những nguyên nhân gây việc đó và cũng là nguyên nhân hàng đầu dẫn tới stroke. Nên khuyên bạn gái của bạn giảm bớt stress. 70hrs/week thì hơi nhiều, ráng tìm cách relax. Tui chỉ làm 36hrs/week mà còn bị stress :).
    Và nếu nhữNg triệu chứng đó không khỏi trong 1 tuần thì nên đi kiểm tra lại sức khỏe.

15. strits1945

strits1945 Mr & Ms Pac-Man

-Tình hình là cần anh em chỉ giúp cái, anh em có bít địa chỉ bác sỹ nào chuyên khoa răng hàm mặt mà được được, địa chỉ ở thành phố HCM o? Nếu được thì cho mình bít lun chi phí mỗi lần khám cái!
    -Em có đứa bạn gái, cứ 1 năm thì her hay bị sưng răng, tầm 2-3 lần 1 năm, sưng và nhức khoảng 1 thời gian rồi khỏi. (chỗ răng hàm) Cho hỏi ai có kinh nghiệm tư vấn mình xem đó là bệnh gì, có cách nào tốt để giảm đau o??

16. LEE WAN

LEE WAN Mr & Ms Pac-Man

mấy hnay ở mắt cứ có cảm giác mỏi. Khi ngủ thì hay bị chảy nước mắt, ko phải là chảy hẳn xuống mà nước mắt chỉ ở trong mắt thôi. Cho hỏi tôi bị sao vậy, có nguy hiểm , cần đi khám ko :((

17. GameHunter

GameHunter Legend of Zelda

Hm, em ăn bao nhiêu cũng không mập lên được, thật là kì lạ, mặc dù lũ con gái bảo ràng em lucky vì đó điều mà tụi nó mơ ước, nhưng tiếc rằng em không phải con gái :((:(( Thiệt tình, tay chân ốm nhom so với bọn con trai khác thì mất hình tượng lắm.

18. Police Online

Police Online Cảnh Sát Nông Thôn

tập tạ đi ^_^ , nhìn be lên + mau lên cân ;))

19. Lang

Lang Mega Man Lão Làng GVN

Cho hỏi là mình có nhu cầu luyện tập sức khỏe ( yếu quá ) , tính thuê sân đánh cầu lông mà không biết thuê ở đâu,nên post lên nhờ các bác chỉ giúp( mình ở Tp.Hồ Chí Minh). Thanks trước
    ( Nếu sai topic mod tha nhé :D)

20. Mi_an_lien

Mi_an_lien Hợp vô cùng hợp táng đởm hợp kinh tởm hợp lồng lộn Lão Làng GVN

Chuyện là thế này ::(, hôm trước đá ÁpChaGhi và số 4 quá liều mà chưa khởi động kĩ (tập thể dục), chỗ hông phải (trên bắp đùi trái dưới thận) đau ko chịu nổi, đi bình thường thì đc, đá hoặc nhấc chân lên là hok nổi
    Em có bị sao hok?