Y Học thường thức.Sức khỏe và hỏi đáp

Thảo luận trong 'Lưu Trữ' bắt đầu bởi gigabyte, 11/12/07.

1. Hanh_1990_14

Hanh_1990_14 Legend of Zelda

mọi người ơi,em đang bị sốt siêu vi,tòan thân đau nhức,sốt cao liên tục 2 ngay nay rồi,đau đầu quá,chẳng ăn uống đc j cả.đi khám thì bác sĩ chỉ cho mấy viên paracetamol vớ vẩn thôi,ai có cách nào cho bớt đau kô vậy,hix hix

2. Introduction

Introduction The Warrior of Light

Không nên ở nhà mà phải nên vào nhà thương, tại vì sốt cao đã mấy ngày rồi thì rất dễ nguy hiểm cho tính mạng. Cha bác sĩ nào mà kỳ lạ thế không biết? Ng` ta bị sốt cao vậy mà chỉ cho có mỗi Tylenol để uống thôi?
    - Nếu em còn ở nhà thì ráng uống nhiều nước, ra ngoài mua thêm thuốc Ibuprofen (brand name là Advil, Motrin, and Nuprin) loại 200mg uống 1 viên mỗi 4 tiếng và tiếp tục dùng Tylenol loại 500mg cũng 1 viên mỗi 4 tiếng.
    Nhưng sau 1 ngày nữa sốt không giảm thì không nên ngồi nhà nữa.
    Chuyện bình thường sau khi bị vật nặng đè trúng. Để máu bầm tan đi thì khoảng 1 tuần sau sẽ tốt lại.

3. Hanh_1990_14

hix tại khám BHYT nên nó vậy áh,lương y như từ mẫu mà :|,giờ thì ng em lúc nào cũng chóng mặt.cứ tầm trưa và ban đem thì lại lên cơn sốt cao,đau đầu kinh khủng.Đi khám lại diện thường thì đc nó cho Ẻflgan codein 530 mg,medozin 25 mg và magie.uống vào có đỡ đc đôi chút nhưng vẫn chóng mặt quá,đứng ko vững.

4. Introduction

Mấy loại thuốc đó dĩ nhiên uống vào chóng mặt và nôn mửa là bởi vì thuốc giảm đau mà. Nhất là loại Codeine, nó có chất Morphine (không nên dùng nhiều). Tui nghĩ bạn nên đi đổi thuốc đó để lấy Ibuprofen còn thuốc Eferalgan hoặc Perfalgan (tui đoán là thuốc bạn đang dùng Ẻflgan gì đó) thì nó là 1 loại khác của Paracetamol tức là Tylenol.
    Bạn cho tui biết nhiệt độ của bạn bị sốt lên bao nhiêu? Nhớ khi bị sốt thì đừng mặc nhiều áo và đấp mền nhiều quá . Ráng uống nước nhiều và ngậm nước đá. Ăn uống bình thường sau đó dùng thuốc. Nếu cảm thấy không đỡ thì đi vào bịnh viện, đừng đi ra ngoài bác sĩ nữa.

5. Staraeries

Staraeries Mr & Ms Pac-Man

Sau dịp ăn chơi tết ... h tớ toàn ngủ lúc 8h sáng. Ko thể điều chỉnh nổi giờ ngủ tự nhiên nữa rồi, mà ngày thi thì sắp đến :-s. Ai biết cách chỉnh giờ ngủ ko?

6. Hanh_1990_14

39 độ.còn ăn uống thì ăn kô nổi,3 ngày nay chỉ ăn đc nữa chén cơm.Còn cái Ẻflgan codein thì ko phải 2 loại thuốc mà dính liền trong 1 loại lun.Dạng viên sủi

7. Kitr

Kitr The Warrior of Light

tui hay bị nghẹt mũi , hắt xì về đêm , cách nào chữa :|

8. Introduction

@Hanh 1990: Tất cả điều trên chỉ là trị giảm sốt, tức là trị ngọn thôi, nếu cơn sốt của bạn kéo dài ngày này qua tới ngày kia mà lên cả 39-40 độ thì phải đi bệnh viện để coi là tại sao cơ thể bị sốt thì lúc đó mới trị được. Dĩ nhiên ai cũng biết thường sốt là bị nhiễm trùng, cơ thể phải chống lại nên tạo ra sốt, nhưng phải biết rõ là bị gì. Còn về thuốc Ẻflgan codein tên đi liền vậy thì tui chưa bao giờ nghe tới, có lẽ họ nhập chung lại hai loại thành 1.
    Bạn ráng ăn thêm trái cây vào hoặc uống thuốc Vitamin C để tăng thêm kháng sinh trong cơ thể, có lẽ sẽ giúp ít được bạn thêm chút đỉnh. Nhưng sốt tới hơn 2-3 ngày và nhiệt độ lên hơn 39 là điều không thể nằm nhà mà chờ được.
    Đó là dị ứng, 2-3 tuần sau sẽ khỏi nếu không tới môi trường đã làm mình dị ứng.
    Theo tui, giấc ngủ rất dễ điều chỉnh. Ráng thức nguyên ngày 24 tiếng, hôm sau ngủ lại đúng ngay lúc mình muốn thời điểm ngủ bắt đầu và để alarm ngay giờ mình muốn ngồi dạy.
    Tui đi làm ca đêm 12 tiếng mỗi ngày trong 3 ngày đầu của tuần và nghỉ 4 ngày cuối, nhưng giấc ngủ của tui cũng bình thường trong 4 ngày cuối đó :).

9. kries

kries T.E.T.Я.I.S Lão Làng GVN

Lần trước em thử đo huyết áp thì được bảo là huyết áp thấp
    Cho em hỏi huyết áp thấp thì nên ăn uống những gì để tăng cường .
    Em hay bị chóng mặt , tay chân lạnh và hay mất tập trung lắm , cái này ảnh hưởng đến việc học tập :(

P/s : Mắt hay bị khô thì nên dùng loại thuốc nhỏ mắt nào tốt ạ :D

10. Introduction

Không biết huyết áp thấp của em là bao nhiêu? Anh cũng bị huyết áp thấp 90/60, và cũng hay bị chống mặt. Huyết áp cho người bình thường thì 120/80 hoặc 115/75. Thuốc để trị huyết áp thấp thì không có giống những loại của ng` có huyết áp cao là phải uống mỗi ngày. Các ng` bị huyết áp thấp thì thường tập thể dục và uống nhiều nước hơn người bình thường. Ăn uống thì ăn được thứ gì thì cứ ăn, khỏi kiên :). Nhưng điều chính là tập thể dục thường. Dùng nhiều caffeine (coffee) cũng có thể tăng mạch đập của tim và cũng có thể tăng huyết áp, nhưng điều đó chỉ là tác dụng nhỏ.
    Mắt bị khô thì có thể ra ngoài mua mấy thuốc nhỏ mắt mà ingredient nó có để Hypromellose, Naphazoline Hydrochloride, Glycerine thì có thể dùng được cho mắt bị khô.

11. kries

kries T.E.T.Я.I.S Lão Làng GVN

Em lần trước đo đc là 90/70 .
    Lần trước đọc báo thấy nói socola đắng , hàm lượng cacao nhiều tốt cho tim , vậy ăn cũng có tăng đc ko ạ :-/ .
    - Còn 1 việc nữa , em hình như đêm hay bị nghiến răng :-s ,, sáng dậy thấy răng đau . Nhưng cũng ko bị nhiều , nguyên nhân là gì thế ạ :-/ .
    - Với cả lần trước ko biết ngủ kiểu gì mà sáng dậy bị trẹo cổ . Nhưng rồi nó kéo dài suốt mấy tuần , nhức nhức ở chỗ gáy bên trái . Mỗi lần quay xuống bên phải mạnh tí là hơi đau :( .

12. Introduction

uh huh, chocolate tốt cho tim, nhưng thường là cho mấy ng` bị cao huyết áp nó ngăn chặn bị stroke. 90/70 thì đúng là thấp, nhưng cũng không tới nỗi nào, cố gắng tập thể dục, và uống nước nhiều.
    Còn việc ngủ nghiến răng thì do phần cơ thể mệt mỏi, nằm ngủ không thoải mái và cũng có thể là cái tật. Chữa thì tui không biết :). Phần trẹo cổ thì cứ ráng chịu, sẽ hết mau. Chịu được mấy tuần rồi thì ráng chịu thêm 1 tuần nữa. Và coi lại cách ngủ hoặc nệm giường.

13. trailanglo2008

trailanglo2008 Youtube Master Race

Nghe nói để điện thoại di động chỗ đó dễ bị vô sinh lắm. Vì sóng gì đó trong điện thoại nó diệt hết “lính tráng” của mình , hoặc làm tụi nó èo uột .

14. Kitr

Kitr The Warrior of Light

theo bạn thì tui dị ứng cái gì :-/

15. Introduction

Có thể bạn bị dị ứng theo mùa, bị phấn hoa, bị môi trường, v...v. Người bị dị ứng thì phải biết rõ hơn chứ? Bạn dùng thử thuốc anti-histamine thì có lẽ sẽ đỡ cho bạn, nhưng thuốc làm buồn ngủ, không nên dùng lúc lái xe hoặc làm chuyện gì nguy hiểm.
    Không có chứng minh. Chỉ là những chuyện urban legend mà thôi.

16. soloko2412

soloko2412 C O N T R A

Trí nhớ sa sút , làm sao bây giờ ::(

17. maiyeu001

maiyeu001 T.E.T.Я.I.S Lão Làng GVN

mình bị viêm phế quản 5 tháng rồi chữa làm sao cho khỏi bệnh vậy bạn?

18. Rain_Dance

Rain_Dance Legend of Zelda Lão Làng GVN

Tớ là con trai ,do mấy tháng ở nhà ôn thi ăn nhiều + lười vận động nên vòng bụng phình ra quá :( ,Có bài tập thể dục nào phù hợp để cho vòng 2 nhỏ lại & săn chắc đc ko :( .

19. Introduction

Nếu là mới bị thì việc trước tiên nếu muốn dùng thuốc là đi thử "đờm" coi mình bị nhiễm loại virus/bacteria nào mà tạo nên viêm cho mình . Bình thường thì tui cho người bịnh tui dùng Amoxicillin loại 500mg ngày 4 lần (6 tiếng cách mỗi lần) và cộng thêm loại brochodilator inhaler thường dùng cho các người bịnh "suyễn" là Albuterol 2.5mg + Atrovent 0.5mg. Bạn phải dùng thường xuyên tới khi hết thì thôi.
    Tránh hút thuốc, và vào các môi trường bị ô nhiễm.
    http://www.youtube.com/watch?v=fk_usVg7Fp0
    Thử cái đó đi há. Mỗi thứ làm 30 giây, 1 ngày chỉ cần làm khoảng 5 phút thì trong 1 tháng sẽ thấy có hiệu quả. Không thôi ra fitness tập, tui thường bỏ ra 2 tiếng mỗi ngày để tập.
    Không giúp nổi, sorry bạn.

20. [1st]CyberHero

[1st]CyberHero Youtube Master Race

có anh chị nào biết cách trị mụn tận gốc và loại bỏ vết thâm ko ạ.
    em dùng sữa rửa mặt oxy perfectwash và thuốc bôi oxy 10 được 1 thời gian ko mọc nữa nhưng h lại thỉnh thoảng mọc mụn và để lịa vết thâm ko hết được T__T .
    hôm trước xem trên kênh14.vn có nói là mua thuốc kẽm vi khoáng gì gì đó tên là acnacare trị được mụn tận gốc và ko bị mọc lại mà em tìm mua ở hiểu thuốc tây ko có ...