Y Học thường thức.Sức khỏe và hỏi đáp

Thảo luận trong 'Lưu Trữ' bắt đầu bởi gigabyte, 11/12/07.

1. Introduction

Introduction The Warrior of Light

Anh nghĩ là bác sĩ mổ và cắt vết thương của em thì phải rõ vết thương của em nhiều hơn là tụi anh trên này đúng không? Em hỏi những cái như vậy thì anh khó trả lời cho em lắm khi mà anh không nhìn được vết thương của em ra sao.
    Dù sao đi nữa, anh cũng đoán đại là những người lúc bị thương sau khi mổ thì dĩ nhiên lúc từ từ lành lại thì sẽ không quen với cảm giác đó. Lâu ngày không co giật chân thì dĩ nhiên là có hiện tượng khó chịu. Còn về em cảm thấy đau nhức hoặc vấn đề không phải là thói quen thì em nên gặp ng` mà mổ cho em để hỏi thì hơn.

2. nganhrist

nganhrist Mr & Ms Pac-Man

Hôm kia em bị 1 tên nhìn mặt rất dữ tợn, đi ngang giơ tay quệt vào má của em, mà trên mặt em có mấy cái mụn nặn từ hôm trước, vậy hành động đó có làm em bị lây nhiễm HIV/s ko anh =((::(, lỡ tay của thằng đó cũng vừa mới nặn mụn thì sao=((

3. g3tl0st

g3tl0st FFTG Blade Knight

bạn tự trả lời cho mình rồi còn gì nữa..........;;)

4. nganhrist

Hít=(( mấy anh tư vấn nhanh chớ em sợ chết lắm... híc, rồi cũng đừng bảo em đi thử máu, nhìn dáng em thanh lịch mà chuyi vô chỗ đó sao được:-s

5. Ozaki

Ozaki Donkey Kong

Đen lá si và lá đa nấu chung lại với nhau rồi uống.

//Tưởng đâu cậu qua forum khác hoạt động rồi?

6. nganhrist

Mi là ai sao dám spam ta ?X(
    biết ta là ai ko ?X(

7. Introduction

Không thể nào bị lây nhiễm HIV được . Vậy yên tâm rồi chứ? Còn về vấn đề tại sao không thì khi nào tui rảnh tui giải thích thêm, không thôi thì về tự tìm hiểu và học thêm về HIV đi.

8. nganhrist

trời đất=((
    thế này thì chết em rồi
    sao ko giải thích rõ ra
    cứ vầy chắc phải bịt mặt lao đại vô p` khám wá
    -)>-)>-)>-)>-)

9. Introduction

Cái bạn cần biết là có bị hay không, thì tui đã trả lời là không rồi. Nếu sợ thì cứ nhảy vô phòng lab mà khám, nhưng nếu đúng lời 100% bạn nói chỉ là bị
    Thì 100% không thể nào bị lây nhiễm được. Tui dám cá với bạn bất cứ điều gì nếu bạn bị lây nhiễm bởi vì thế. Nên bạn không cần lời giải thích của tui. Còn nếu muốn biết thì đây, tui nói ngắn gọn.
    - HIV chỉ có thể sống trong môi trường của những chất nhầy cơ thể như trong máu, hoặc trong các loại nhầy của bộ phận sinh dục và sữa từ người mẹ, nhưng khi ra ngoài khỏi cơ thể thì loại HIV đó không thể sống trong môi trường khô ráo, đó là điều thứ nhất mà bạn không thể bị lây nhiễm khi chỉ bị 1 người dùng tay quẹt mặt bạn do từ sự nặn mụn mà ra. Cái nhất đó là bạn không người đó nặn mụn từ lúc nào vì bạn không nhìn thấy, nên sự xảy ra bắt buộc phải lâu hơn 1 phút. Thứ nhì khi nặn mụn, dính trên ngón tay không đủ particles của máu để mà lây nhiễm.

10. FlyinDance

FlyinDance Donkey Kong Lão Làng GVN

Vậy ví dụ vậy nhé: Nếu mình đặp phải vật nhọn ngoài đường (đinh chẳng hạn) thì có bị HIV ko, nêu chẳng may trước đó có người bị bệnh HIV đạp phải? Nếu ko, thì tại sao kim tiêm lại có thể lây HIV?

11. nganhrist

khô nóng thì mới chết H chứ đâu phải khô ráo:-/
    hồi giờ chưa thấy ai bị nhiễm HIV từ cái nắm tay, ôm hay va quẹt nhưng trên lý thuyết là miễn có tiếp xúc là có % nhiễm, nên vẫn sợ=((=((

12. Introduction

Bị tiêm chích thì vẫn bị bởi vì ở trong tiêm chích có sẵn máu, đủ HIV particle và môi trường sống trong tiêm chích khác ở môi trường bên ngoài, vẫn còn chất nhờn để nuôi sống. Nói rõ là trong tiêm chích chứ không phải là nằm ngoài tiêm chích. Nhưng nếu dùng loại kim may mặc chẳng han. bị 1 ng` nhiễm HIV đạp trúng, để trên 2 phút thì ng` khác cho dù đạp trúng vẫn không bị nhiễm.
    Tui viết thiếu chữ: Nếu đúng lời 100% của bạn nói thì bạn chỉ bị nhiễm trùng ngoài da
    Môi trường sống trong cơ thể khác với môi trường sống ở ngoài. Nhiệt độ ở ngoài khác xa với nhiệm độ trong cơ thể và trong cơ thể có đủ yếu tố cho vi trùng/vi khuẩn sinh nở, nên xin nhớ giùm câu đó . Đừng nên vì tui viết sai hai chữ khô khan, khô nóng hoặc ẩm ướt gì đó mà underline tui.
    Về việc tiếp xúc có % mà sợ thì chúc bạn may mắn, bởi vì tiếp xúc vậy không bao giờ xảy ra việc % đó cả. Phần trăm đó là con số 0, trừ khi ng` đó bắt bạn uống máu của họ, hút chất nhờn cho họ, etc...
    Coi như tui đã giải thích đủ cho bạn về việc của bạn, nếu bạn sợ thì cứ đi khám

13. FlyinDance

FlyinDance Donkey Kong Lão Làng GVN

okie, bây giờ thì mình đã hiểu tại sao ko lây. Lúc trước lúc nào đạp phải cái gì chảy máu, cũng lo lo, giờ thì yên tâm rồi. Cám ơn bạn nhiều vì đã giải thích chi tiết và dễ hiểu. Cám ơn :x

14. XxNotMexX

XxNotMexX Mr & Ms Pac-Man

Hôm nọ mình phải thay tủy 1 cái răng,sau khi thay xong thì ông bác sĩ bảo là phải bọc lại nếu ko rất dễ vỡ.Có điều tiền bọc khá là căng,những 800k=__=''.Mình có BHYT ở Xanhpon,nhưng ko biết qua có đc giảm nhiều ko,nhỡ qua đc giảm có 50-100k thì đúng là mất công.
    Các bạn tư vẫn cho mình nên đi khám ở đâu cái,TY.

15. Hanh_1990_14

Hanh_1990_14 Legend of Zelda

nên khám BHYT chứ,nếu như trường hợp của bác đc BHYT chấp thuận thì bác chỉ phải trả 20% của 800k=160k thôi

16. Platina Monk

Platina Monk Donkey Kong

Hi, pà kon tư vấn giúp tớ với, tình hình là tớ 20 tuổi, và tớ bị... đau lưng, đúng hơn là các bắp cơ trên lưng T__________T. Bấm non thì có cảm giác như chạm vào phần thịt mềm đang bầm tím cò̀n bấm mạnh thì cảm giác như đập vào phần thịt non của vết cắt vậy á, đau âm ỉ hoài. Tớ ko nhờ ai được nên tự đấm lưng với xoa bóp từ vặn vẹo đến đập bình bình nó vẫn ko đỡ. Nhưng mà giờ đau quá thể mà tớ thì ngán thuốc tây lắm nên tớ muốn hỏi có cách gì đỡ được ko, giờ nhiều lúc cảm giác chỉ muốn có vài chục cái đầu kim hoặc cái mũi dao gì đấy nó cắm lút 1 phân vào lưng nhổ ra cho máu đặc trong mấy cái khối bắp trên lưng nó chảy ra chắc đỡ hà T_________T.

17. XxNotMexX

XxNotMexX Mr & Ms Pac-Man

Vậy sao,theo như mình đc biết thì BHYT chỉ gánh đc cho mình khoản phí điều trị thôi,còn thuốc men các kiểu thì mình phải trả:-?mà cái khám răng này thì tiền phần lớn vẫn thuộc về răng giả+thuốc men chứ thấy có ra tư thì tụi nó cũng toàn khám miễn phí cho mình ko à:|

18. Hanh_1990_14

Hanh_1990_14 Legend of Zelda

BHYT=miễn phí khám + chỉ phải trả 20% tiền thuốc cho hóa đơn > 100k
    Dưới 100k miễn phí luôn tiền thuốc

19. storkcva

storkcva Mr & Ms Pac-Man

Nguy quá, em vừa làm rớt cái nhiệt kế, thủy ngân văng tung tóe, thu lại đc gần hết, chắc còn sót vài hạt lăn đâu đấy. Với liều lượng như thế thì có bị ngộ độc ko hả các bác :-s. lo quá

20. nganhrist

vẫn còn lo về HIV
    ko hiểu sao biết rõ là ko bị gì rồi mà lại vẫn muốn đi khám máu
    mình bị hoang tưởng rồi chăng ?