Ý nghĩa truyện Doraemon

Thảo luận trong 'Anime và Manga' bắt đầu bởi no003, 17/10/10.

1. F4tb01_vn

F4tb01_vn C O N T R A

Cũng 0 chắc ,mấy mẩu truyện ngắn ,bọn trẻ con đua nhau mua rô bốt "Ban-Dam" ,trong truyện gọi vậy ,tớ đoán đại khái thế ! :))

Darth Vader giống gần như y hệt ,mỗi tội thêm quả lưỡi rất tếu ! =))

2. die-link

die-link The Warrior of Light

Mấy cái đó thời của 3F là hơi bị hot, không tận dụng cũng phí ;)) Nếu đọc kỹ thì đến truyện cổ tích cụ cũng không tha cơ mà, chế hài vãi chưởng =))

3. vinchan4890

vinchan4890 Mr & Ms Pac-Man

Đến bữa nay mới đọc được 1 bài cực ý nghĩa như vậy... Doraemon, Dragon ball, với bộ dấu ấn rồng thiêng nữa,.... toàn những truyện thời xưa mà mình rất yêu thích... ngày xưa truyện tranh ít như thế nhưng truyện nào mình thấy cũng rất hay và có ý nghĩa, còn bây giờ truyện thì nhan nhản ra đấy hình ảnh thì đẹp hơn hồi xửa rất nhiều mà nội dung chẳng ra đâu là đâu cả... Nhớ lại ngày trước hồi mình học cấp 1 có 1 chuyện mà mình không thể nào quên được cho đến bây giờ, vào thứ 2 đầu tuần, chào cờ , các thầy cô đều nói về vấn đề truyện tranh bạo lực , không lành mạnh với lứa tuổi này, ngay trước sân các thầy để 1 cái chậu bằng nhôm , rồi giở lên 2 3 quyển truyện mà trong đó mình thấy bao gồm cả Doremon và 7 viên ngọc rồng, đốt ngay trước mặt các học sinh chúng mình, lúc đó mình chỉ học đến lớp 3 thôi, lúc đó mình cảm thấy có gì đó rất tức giận mà không thể nói được, mấy đứa bạn đứa nào đứa nấy cũng cảm thấy có gì đó tiếc nuối trước hành động đó của thầy giám thị... cho đến giờ mình vẫn không thể hiểu được hành động đó cửa trường mình, mình đã xem đi xem lại bộ doremon và Dragonball đến gần như thuộc lòng hết cả... nhưng vẫn không tìm được cái gì gọi là xấu xa trong đó... hình ảnh 1 đứa trẻ nobita hậu đậu là xấu sao ? hình ảnh 1 songoku đấu tranh vì chính nghĩa , vì trái đất, vì bạn bè là xấu lắm sao ? . Đây là 1 sự thật và mình lấy danh dự của cái nick mình ra mà chắc chắn ( tuy rằng nick mình chẳng hề nổi tiếng gì ) . Mình tự hỏi không biết giờ đây còn nơi nào giống như ngôi trường mình khi đó không ?...Bài viết là suy nghĩ của mình , không vui xin đừng nói lời cay đắng. :)

4. warchelf91

warchelf91 Mr & Ms Pac-Man

tôi cũng nghe nói nhiều về chuyện một số người (phần đông là phụ huynh hoặc người lớn tuổi và một số nhà báo) cho rằng truyện doremon là bạo lực (do có cảnh chaien đánh nobita và cảnh nobita nhìn trộm xuka tắm). họ chỉ xem qua truyện rồi thấy cảnh đó thì phán luôn (cách nghĩ đó có vẻ phiến diện vì họ chưa hiểu được ý nghĩa thực sự của bộ truyện doremon. Còn hành động đốt truyện của thầy giám thị trường bạn như vậy là quá đáng quá! chả lẽ họ chỉ nhìn những bộ truyện như vậy dưới con mắt đó sao? thật đáng buồn :((

5. Tiger-tank

Tiger-tank シェンムー Ryo Hazuki

hồi cấp 1,2 thì em nào đọc truyện trong giờ học thì bị tịch thu thôi , chỉ có phụ huynh kêu ca , chê bai Doraemon , có lẽ thời đó dịch bựa quá chăng :-"

6. sieudaochich1987

sieudaochich1987 C O N T R A

^ Hồi đó phụ huynh nào mà chê bai Doremon nhỉ, ngộ vậy

7. Tyrant 076

Tyrant 076 KỲ THỦ CỜ VÂY CHAMPION ⚜ Duel Master ⚜ Lão Làng GVN

hồi đó có 1 ông thầy trong ổng chê doremon là nhảm ruồi! ngay lập tức chiều đi về bị ném đá vỡ đầu phải nhập viện :(

hâm mộ do thì tốt như ng hành động đó thấy nó phản văn hóa quá! mà nói thật theo cách nói miệt thị truyện đoremon mình nghe còn thấy tức chứ đừng nói tụi bạn!

8. clary2306

clary2306 Youtube Master Race

^ thật không vậy ? chắc gặp fan cuồng Doraemon à ?!

thấy các bác VN bây giờ đã phần còn ca ngợi, tiếc nuối về cái thời còn Doraemon và siêu nhân đấy chứ..............dù chỉ nghĩ mấy truyện đấy dành cho thiếu nhi.....

9. rongdoVN

rongdoVN Space Marine Doomguy Lão Làng GVN

mình cũng đọc Doremon từ thời còn lớp 1 , đến nay vẫn còn đọc :x
    nhưng cũng hiểu sâu lắm về ý nghĩa của truyện Doremon :(

10. Tiger-tank

Tiger-tank シェンムー Ryo Hazuki

phụ huynh , giáo viên nào thời ấy cũng chê Doraemon hết ^^ ý nghĩa thì bi giờ đọc topic này mới hiểu . công nhận chủ topic giỏi thật

11. DAC

DAC Space Marine Doomguy

Không biết thời ấy là thời nào nhưng thời của tui thì tất cả giáo viên lẫn phụ huynh mà tui từng tiếp xúc đều rất ủng hộ Đôrêmon thậm chí còn tặng quà khuyến khích cho học sinh bằng truyện Đôrêmon nữa cơ (trong khi 7 viên ngọc rồng thì cấm). Có điều thời nào cũng thế, chẳng ai đọc truyện trong lớp mà được ủng hộ hết, mấy cái vụ tịch thu truyện với lại đốt truyện chắc là do tụi học sinh cố tình đọc truyện trong giờ học thôi. :|

12. lastsamurai

lastsamurai Chuyên viên tâm lý Nhân Viên Y Tế

H mở HTV3 xem sẽ thấy "thương hải tang điền" là như thế nào, cổ xúy Doraemon nhiệt tình với vô vàn lời hay ý đẹp từ em nhỏ + phụ huynh

13. TAMTHIENTAI

TAMTHIENTAI Mr & Ms Pac-Man

Nói chung là truyện tranh cho trẻ em thì đừng nên đề cao nhiều thứ, đòi hỏi nó phải đào sâu suy nghĩ. Làm vậy mất đi vẻ tự nhiên trẻ thơ.
    Đọc Đôremon theo mình nghĩ với trẻ con thì mục đích chính là kích thích trí sáng tạo, tư duy của trẻ thơ và giải trí là đúng nhất, sau đó là mấy bài học nhẹ lặp đi lặp lại mà nó hay gặp trong cuộc sống như không chịu học thầy giáo la, ỷ lại vào người khác, ...chứ còn mấy bài học như # 1 thì nói thật đến giờ mình đọc Đôrêmoncũng chả nhận ra nói gì trẻ con.

14. Xinhao

Xinhao Legend of Zelda Lão Làng GVN

Cái này gọi là nâng cao quan điểm :)) , nói chung thì mỗi lứa tuổi có cách nhìn nhận khác nhau và cũng khác nhau với mỗi người , Với mình thì đây là 1 truyện có tính thư giãn rất cao :D

15. sieudaochich1987

sieudaochich1987 C O N T R A

Chẳng có gì là tuyệt đối cả, âu cũng là quy luật cuộc sống

16. ItachiNo1

ItachiNo1 Donkey Kong

đọc mãi ko thấy chán truyện này, nhiều bảo bối hiện nay vẫn được các nhà Khoa học nghiệp dư hay pro vẫn cố gắng hiện thực nó rất tiếc chưa nhỏ gọn tinh tế như của doremon. Có nhiều bảo bối mình nghĩ thực tế có thể làm được, còn làm được lúc nào là chuyện khác :D. Các bảo bối này nếu đưa cho 1 người khoa học bảo xếp vào 2 loại : Giả Tưởng|Viễn Tưỡng cũng khó lòng sắp cho chính xác được.
    mình chỉ tt vào Bảo Bối của bác mèo thôi, ý nghĩ chắc ko đến độ Giai Cấp như chủ topic =))
    .

17. no003

no003 Mr & Ms Pac-Man

Mình cũng chỉ viết theo cảm nhận cá nhân thôi, chứ chưa chắc tác giả cũng nghĩ giống mình. Cảm ơn các bạn đã quan tâm topic^^

18. Todengels

Todengels Mr & Ms Pac-Man

ai biết web nào xem phim doremon theo thứ tự từng tập liên tiếp không ?? phụ đề tiếng anh càng tốt

19. [↓TNT↑]

[↓TNT↑] Legend of Zelda

^ hình như bên Bitvn có sub đc 7CD rồi :D

20. MARfan

MARfan The Warrior of Light Lão Làng GVN

Mình còn đc làm em nuôi Doraemon nè ^^, với cả đc tặng hết đồng hồ doraemon đến cái cặp cũng doraemon nốt ^^

---------- Post added at 06:48 ---------- Previous post was at 06:42 ----------

Mình còn đc làm em nuôi Doraemon nè ^^, với cả đc tặng hết đồng hồ doraemon đến cái cặp cũng doraemon nốt ^^